Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอแจม 1151 ด้วยคนครับ

Comment

• 6700k @4.6 ไฟ 1.36
      COOLER DEEPCOOL MAELSTROM 240T

ทดสอบด้วย linx อุณหภูมิ Max ขึ้นไป 90 - 95 องศาอันนี้ผิดปกติไหมครับ

แต่ลองเล่นเกมก็อยู่เฉลียๆที่ 75

Comment

• บอร์ด asrock z170 pro3 ปรับตัวคูณให้นิ่งกับปรับแต่งอะไรบ้างให้ ok พอดีมึนไม่เคย oc ฝั่งนี้

Comment

• ไฟน่าจะสูงไปนิดล่ะมั๊งครับ
          และหากทดสอบ linx 0.6.5 จะร้อนเกือบ 100c
          ก็คงจะไม่แปลกมั๊งครับ
          Originally posted by Tenshu View Post
          6700k @4.6 ไฟ 1.36
          COOLER DEEPCOOL MAELSTROM 240T

ทดสอบด้วย linx อุณหภูมิ Max ขึ้นไป 90 - 95 องศาอันนี้ผิดปกติไหมครับ

แต่ลองเล่นเกมก็อยู่เฉลียๆที่ 75

Comment

• บอร์ด maximus viii hero OC แล้วตัวคูณ ขยับขึ้นลง

ผม OC 4.5 ตาม link นี้ แต่ตัวคูณผมมันขยับขึ้นลง ระหว่าง 40-45 อะครับ ต้องแก้ยังไงเหรอครับ Speedstep ก็ปิดแล้ว ผมทำตามเขาทุกอย่าง

ก่อนหน้านั้นมันไม่มีปัญหานะครับ มันมีปัญหาตอนผมลองเล่นไปลงโปรแกรม ASUS AL Suite 3 แล้วเป็นเลยครับ ลบโปรแกรมออกก็ไม่หาย ลงวินโด้วใหม่ก็ไม่หาย แฟชไบออสก็ไม่หาย

Comment

I5-6500 ครับผม

Comment

• Originally posted by Tenshu View Post
                6700k @4.6 ไฟ 1.36

ไฟสูงไปนะครับ กรณีถ้าลากแค่ clock cpu@4.7 nb@เดิมๆไม่ได้ลาก ram@เดิมๆxmpไม่ได้ลาก

ลองลดไฟลงมาอีกครับ น่าจะกดได้ต่ำกว่านี้

ไฟขนาดนี้มันคอนฟิคที่ผมใช้อยู่ตอนนี้เลยนะครับ cpu@4.7/nb@4.7 ram@3866 ไฟ 1.355v ใส่เผื่อมา 0.05 (ใจจริงอยากใส่เผื่อเป็น 1.360) fulload 75-82 องศาครับ เคสปิด h100i gtx + เปลี่ยนพัดลม sp 120 twin (ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศด้วย)

full load ของท่าน ถ้าเทสด้วย linx version 0.6.5 ความร้อนขนาดนั้นไม่แปลกครับ version นี้มันโหดครับ ผมเลิกเทส linx ตั้งแต่ 4790k ละ อันนั้นก็แตะ 95องศาเหมือนกัน cpu@4.7 ไฟ 1.250 /nb@4.7 ไฟ 1.350 (ขอบอกก่อนนะครับ gen4 กับ gen6 การปรับไฟต่างกันนะ เพราะ gen6 มันย้ายภาคจ่ายไฟ cpu ลงมาบนบอดแล้ว พวกไฟ cpu,nb นี้ปรับที่เดียวกัน ไม่ได้แยกอิสระเหมือน gen4 ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ)

linx เลิกเทสเถอะครับสงสาร cpu + เทสผ่าน 20loop allmem ใช้จริงจอฟ้า

หาโปรแกรมอื่นเทสหลาย ๆ อย่างดีกว่าครับ realbench , aida , cinebench , 3dmark05(กรณีฉากใช้ cpu กินเต็มสูบ ถ้าไฟไม่พอหรือไม่เสถียรจริง ๆ เทสไม่ผ่านครับ) , hyper pi , super pi , บลา ๆ ก็ว่ากันไป

ปล.ถ้าท่านอื่น ๆ แวะเข้ามาแล้วผมให้ข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ สามารถเพิ่มเติมได้ครับ

Comment

• ลองดู Intel XTU กับ Geekbench ดูนะคับ เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจอยู่มาก ผมเทสกับสองตัวนี้แล้วจอไม่ฟ้า ใช้งานปกติทั่วไป + เล่นเกมส์ ถือว่าเป็นอันใช้ได้

ตัวอื่นๆ ไม่เอาด้วย เอา CPU มาเผาเล่น และส่วนใหญ่เทสผ่านเอามาใช้งานจริงเจอจอฟ้าตลอดเลย

Comment

• เสปคนี้เหมาะใหมครับ
                    http://www.overclockzone.com/forums/...8#post69138978
                    ยินดีรับคำแนะนำจากทุกท่านครับ

Comment

• ขอเข้าด้วยคน พึ่งย้ายค่ายมา มีเรื่องสอบถามครับ
                      เวลาเราไม่ได้เล่นอะไร ไฟ cpu มันค้างที่ 1.45 ต้องไปปรับตัวไหนหรอครับ ให้มันดร็อปลงเวลาไม่ใช่ เหมือนกับ AMD Cool&Quiet อ่าครับ ผมไม่รู้ ในไบออสปรับเป็น Manual อยู่ครับ (1.45)

Attached Files
                      Last edited by words501; 21 Jan 2016, 21:19:52.

Comment

• Originally posted by words501 View Post
                        ขอเข้าด้วยคน พึ่งย้ายค่ายมา มีเรื่องสอบถามครับ
                        เวลาเราไม่ได้เล่นอะไร ไฟ cpu มันค้างที่ 1.45 ต้องไปปรับตัวไหนหรอครับ ให้มันดร็อปลงเวลาไม่ใช่ เหมือนกับ AMD Cool&Quiet อ่าครับ ผมไม่รู้ ในไบออสปรับเป็น Manual อยู่ครับ (1.45)

[ATTACH=CONFIG]3518496[/ATTACH]
                        C State - Enable
                        C1E - Enable

ว่าแต่ M/B รุ่นไหนครับ

Comment

• Originally posted by iambic View Post
                          C State - Enable
                          C1E - Enable

ว่าแต่ M/B รุ่นไหนครับ

Asus Maximus VIII Hero ครับ Enable C State แล้วบู้ทไม่ขึ้นเลยครับ

หา C1E ไม่เจอครับ

Comment

• Originally posted by words501 View Post
                            Asus Maximus VIII Hero ครับ Enable C State แล้วบู้ทไม่ขึ้นเลยครับ

หา C1E ไม่เจอครับ
                            Asus Maximus VIII Hero ปรับ C State เป็น Auto ลองดูครับ

รุ่นนี้ไม่มี C1E

Comment

• Originally posted by iambic View Post
                              Asus Maximus VIII Hero ปรับ C State เป็น Auto ลองดูครับ

รุ่นนี้ไม่มี C1E
                              ปรับ C State เป็น Auto และ Enable ต้องเพิ่มไฟแรม 0.050 ถึงจะบู้ทขึ้น เข้า Window ปรากฏว่า วิ่งที่ 4.750 ตลอดเลยครับ

ก่อนปรับ ยังต่ำสุด 1.2 Ghz แต่ไฟ ไม่ต่ำลงตาม

วินโดวปรับเป็น balanced ครับ

Comment

ปรับ C State เป็น Auto และ Enable ต้องเพิ่มไฟแรม 0.050 ถึงจะบู้ทขึ้น เข้า Window ปรากฏว่า วิ่งที่ 4.750 ตลอดเลยครับ

ก่อนปรับ ยังต่ำสุด 1.2 Ghz แต่ไฟ ไม่ต่ำลงตาม

วินโดวปรับเป็น balanced ครับ
                                ถ้าจะ OC แนะนำให้ C State - Disable ครับ

http://ocstation.com/asus-maximus-vi...ard-review/all

Comment

Working...
                                X