Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by aeknarak View Post
    ดีครับ เพื่อน ๆ ชาว 1151

สิ้นเดือนนี้มี Plan จะอัพน้องคอมอีกรอบครับ จาก Spec เดิมตามนี้

i5 4690K / Gigabyte G1 Sniper Z97 / Xteam DDR3 2666 16GB / Gig G1 Gaming GTX 980Ti

อยากอัพไปแบบนี้ครับ

i7 6700K / Mainboard ??? ( ยังไม่รู้ครับ ขอคำแนะนำด้วยจ้า เน้น OC งบประมาณ 8,000 +- ) / RAM DDR4 16GB ??? ใช้ของอะไรดีครับ และแนะนำ Bus เท่าไหร่ดี งบประมาณ 5,000 +-

เน้นเล่นเกมส์ 100% ยังมึนกับพวกเมนบอร์ดกับแรมครับ ขอความเห็นจากทุกท่านเพื่อเป็นแนวทางในการใช้งานด้วยครับผม
    มาแนะนำคราวๆให้ประกอบการตัดสินใจ

- Asus มีปัญหากับ Gaming Gear หลายตัวมากโดยเฉพาะ Mechanical Keyboard ตอนเปิดเครื่องครั้งแรกจะขึ้น No Keyboard Detected ต้องถอดสายแล้วเสียบใหม่ถึงใช้งานได้
    ซึ่งโคตรน่ารำคาญมาก ติดต่อไปทาง Asus แล้วบอกให้แก้ปัญหาหน่อย ทำไมแบรนด์อื่นใช้ได้ไม่มีปัญหา โดนไล่ให้ไปยี่ห้ออื่นซะงั้น แย่มาก อย่างอื่นดีหมดเสียอย่างเดียว USB มีปัญหา

- Gigabyte มีปัญหากับ Ram Corsair โดยเฉพาะบัส 3000+ เปิด XMP ไม่ได้ และ Manual ไม่ได้ วิ่ง 2133 เท่านั้นล่ะ อาจจะมี Firmware มาแก้ในอนาคต แต่ไม่แนะนำให้รอเพื่อให้ใช้แรม Corsair
    รอแล้วไม่ได้อะไร ซื้อแรมยี่ห้ออื่นใช้จบปึ้งง่ายกว่าเยอะ

- MSI ประกันเทพมากกก ได้แต่สวดมนต์ภาวนาไม่ให้เสีย เคลมนานยันลูกบวช เรื่องมาก หาเรื่องตัดประกันได้ตลอดเวลา

- Asrock ราคาค่อนข้างเบากว่ายี่ห้ออื่น แต่ที่ซ่อมและเจอมาหลายตัวจะพังพอดีเมื่อประกันหมด เหมือนตั้งเวลาไว้เลย

Comment

• Originally posted by Inamatus View Post
      มาแนะนำคราวๆให้ประกอบการตัดสินใจ

- Asus มีปัญหากับ Gaming Gear หลายตัวมากโดยเฉพาะ Mechanical Keyboard ตอนเปิดเครื่องครั้งแรกจะขึ้น No Keyboard Detected ต้องถอดสายแล้วเสียบใหม่ถึงใช้งานได้
      ซึ่งโคตรน่ารำคาญมาก ติดต่อไปทาง Asus แล้วบอกให้แก้ปัญหาหน่อย ทำไมแบรนด์อื่นใช้ได้ไม่มีปัญหา โดนไล่ให้ไปยี่ห้ออื่นซะงั้น แย่มาก อย่างอื่นดีหมดเสียอย่างเดียว USB มีปัญหา

- Gigabyte มีปัญหากับ Ram Corsair โดยเฉพาะบัส 3000+ เปิด XMP ไม่ได้ และ Manual ไม่ได้ วิ่ง 2133 เท่านั้นล่ะ อาจจะมี Firmware มาแก้ในอนาคต แต่ไม่แนะนำให้รอเพื่อให้ใช้แรม Corsair
      รอแล้วไม่ได้อะไร ซื้อแรมยี่ห้ออื่นใช้จบปึ้งง่ายกว่าเยอะ

- MSI ประกันเทพมากกก ได้แต่สวดมนต์ภาวนาไม่ให้เสีย เคลมนานยันลูกบวช เรื่องมาก หาเรื่องตัดประกันได้ตลอดเวลา

- Asrock ราคาค่อนข้างเบากว่ายี่ห้ออื่น แต่ที่ซ่อมและเจอมาหลายตัวจะพังพอดีเมื่อประกันหมด เหมือนตั้งเวลาไว้เลย
      ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับผม

แต่ละเจ้าก็มีปัญหาไม่เหมือนกันซินะครับ งั้นคงต้องเลือก Gigabyte เหมือนเดิม เพราะดูแล้วปัญหาน่าจะง่ายสุด

ว่าแต่ รุ่นไหนดีนิ

Comment

• Originally posted by aeknarak View Post
        ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับผม

แต่ละเจ้าก็มีปัญหาไม่เหมือนกันซินะครับ งั้นคงต้องเลือก Gigabyte เหมือนเดิม เพราะดูแล้วปัญหาน่าจะง่ายสุด

ว่าแต่ รุ่นไหนดีนิ
        ถ้าจากงบก็ Gigabyte Z170X Gaming 7 นะ ถ้าไม่ติดว่ามันมีสีขาวครอบ Back I/O Panel แล้วกลัวว่ามันจะเหลือง ปัญหาทุกแบรนด์มีหมดล่ะคับ ผมแค่แจกแจงให้ฟัง

จากประสบการณ์ที่ประกอบคอมพ์ให้คนอื่นรวมถึงใช้เองให้ได้รับรู้กันแค่นั้นเอง

Comment

• Originally posted by Inamatus View Post
          ถ้าจากงบก็ Gigabyte Z170X Gaming 7 นะ ถ้าไม่ติดว่ามันมีสีขาวครอบ Back I/O Panel แล้วกลัวว่ามันจะเหลือง ปัญหาทุกแบรนด์มีหมดล่ะคับ ผมแค่แจกแจงให้ฟัง

จากประสบการณ์ที่ประกอบคอมพ์ให้คนอื่นรวมถึงใช้เองให้ได้รับรู้กันแค่นั้นเอง
          ขอบคุณครับ ว่าแต่เจ้า Gaming 7 กับ Gaming 9 นี่มันต่างกันเยอะมั้ยครับ เล่น PC มาได้ซักพักละยังไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เลยจ้า

Comment

ขอบคุณครับ ว่าแต่เจ้า Gaming 7 กับ Gaming 9 นี่มันต่างกันเยอะมั้ยครับ เล่น PC มาได้ซักพักละยังไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เลยจ้า
            รู้สึกจะไม่มี Gaming 9 นะคับ จะมีเป็น G1 ตัวท็อปสุดไปเลย สำหรับการใช้งานถ้าไม่ได้ OC อะไรมากมาย Gaming 7 เอาอยู่สบายท่านประหยัดงบดีด้วย

Comment

• แวะมาเก็บข้อมูลต่อ รอถอยcpuมาประกอบ อ่านแบบนี้สงสัยคงต้องใช้Gigabyte Z170Xที่ซื้อมาประกอบอยู่ดี จะขายแล้วเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น อ่านแล้วก็พอๆกัน เปลี่ยนแรมเป็นยี่ห้ออื่นน่าจะง่ายกว่านะนี้

Comment

• Originally posted by bigtoro1 View Post
                แวะมาเก็บข้อมูลต่อ รอถอยcpuมาประกอบ อ่านแบบนี้สงสัยคงต้องใช้Gigabyte Z170Xที่ซื้อมาประกอบอยู่ดี จะขายแล้วเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น อ่านแล้วก็พอๆกัน เปลี่ยนแรมเป็นยี่ห้ออื่นน่าจะง่ายกว่านะนี้
                เปลี่ยนแรมง่ายกว่าจริงๆ ท่าน วันนี้ก็เพิ่งเจอ Gigabyte Z170X G1 ตัวท็อปอีกเหมือนกัน แรม Corsair อีกละ

เลยเอา G.skill Trident Z ในเครื่องตัวเองไปเสียบให้เพื่อนลองดู เปิด XMP วิ่งที่บัส 3600 หน้าตาเฉย แถมปรับ Timing ได้แบบไม่มีปัญหาด้วย

Comment

• เพิ่งอัพคอมมาใหม่คับ
                  ปัญหาคือ ตอนลงวินโด เข้าไบออส เมาส์ คีบอด ใช้งานปกติ แต่พอเข้าหน้าลงวินโด ไฟ คีบอด และเมาส์ ก็ดับไป กดไม่ติด ค่าใน ไบออส การใช้งาน usb ก็เปิดอยู่ เลยลองเสียบ คีบอสที่หัวเป็น ps/2 มาเสียบ ใช้ได้คับ พอลงวินโดเสร็จเมาส์และคีบอดที่เปน usb ก้ยังใช้ไม่ได้ ต้องลงไดรเวอ usb ก่อนถึงจะใช้ได้ มีคัยเป็นแบบผมบ้างครับ แล้วมันมีวิธีแก้มั้ย หรือว่ามันปกติ
                  cpu i5 6600k
                  mainboard msi z170a krait gaming
                  vga asus r7 250x
                  ram avexir raiden 4*2g bus 3000
                  ssd kingston hyper x savage 240g
                  keyboard ttesport poseidon z rgb usb
                  mouse zowie za-13 usb
                  power cougar 700w
                  Last edited by slamtondk; 15 Feb 2016, 04:43:16.

Comment

เปลี่ยนแรมง่ายกว่าจริงๆ ท่าน วันนี้ก็เพิ่งเจอ Gigabyte Z170X G1 ตัวท็อปอีกเหมือนกัน แรม Corsair อีกละ

เลยเอา G.skill Trident Z ในเครื่องตัวเองไปเสียบให้เพื่อนลองดู เปิด XMP วิ่งที่บัส 3600 หน้าตาเฉย แถมปรับ Timing ได้แบบไม่มีปัญหาด้วย
                    ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by slamtondk View Post
                      เพิ่งอัพคอมมาใหม่คับ
                      ปัญหาคือ ตอนลงวินโด เข้าไบออส เมาส์ คีบอด ใช้งานปกติ แต่พอเข้าหน้าลงวินโด ไฟ คีบอด และเมาส์ ก็ดับไป กดไม่ติด ค่าใน ไบออส การใช้งาน usb ก็เปิดอยู่ เลยลองเสียบ คีบอสที่หัวเป็น ps/2 มาเสียบ ใช้ได้คับ พอลงวินโดเสร็จเมาส์และคีบอดที่เปน usb ก้ยังใช้ไม่ได้ ต้องลงไดรเวอ usb ก่อนถึงจะใช้ได้ มีคัยเป็นแบบผมบ้างครับ แล้วมันมีวิธีแก้มั้ย หรือว่ามันปกติ
                      cpu i5 6600k
                      mainboard msi z170a krait gaming
                      vga asus r7 250x
                      ram avexir raiden 4*2g bus 3000
                      ssd kingston hyper x savage 240g
                      keyboard ttesport poseidon z rgb usb
                      mouse zowie za-13 usb
                      power cougar 700w
                      มันเปลี่ยนตัว Controller ใหม่อ่ะคับสำหรับ USB บน Chipset Intel Gen 6 อาจจะต้องลงไดร์เวอร์ก่อนถึงจะใช้ได้ปกติ แต่ก็ยังดีไม่เจอปัญหา

"์No Keyboard Detected" เหมือนกับผมที่ใช้บอร์ด Asus ที่ยังไม่สามารถแก้ไขได้ 100% ล่าสุดพรรคพวกกันใช้บอร์ด Asus ROG series เหมือนกัน

ซื้อคีย์บอร์ด Rosewill Rk9000 มาก็เจอปัญหาเดียวกันนี้เป๊ะ Asus มีปัญหากับ Mechanical Keyboard หลายตัวเลย

Comment

• ผมใช้ asus z170 deluxe กับ razor widow ultimate blue switch (คียบอร์ดซื้อมาเมื่อ 4-5 ปีก่อน)
                        ช่วงแรกๆ ใช้งานใหม่ๆ 2-3 สัปดาห์แรก พบปัญหา เปิดคอมพ์แล้ว เข้าวินโดว์ส ปรากฏว่า คีย์บอร์ดใช้งานไม่ได้ ไฟที่แป้นพิมพ์ไม่ติด
                        ต้องถอดออก แล้วเสียบใหม่
                        แต่ทั้งนี้ ปัญหาดังกล่าว พบเป็นบางครั้ง ประมาณ 2-3 ครั้ง เท่านั้น แต่หลังจากนั้นจนถึงปัจจุบัน ไม่พบปัญหาดังกล่าวอีกเลย
                        ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับการอัพเดทไบออสเมนบอร์ด มั๊ย เพราะผมไล่อัพเวอร์ชั่นมาเรื่อยๆ อัพครั้งหนึ่ง ก็ใช้งานไปพักหนึ่ง จากนั้นก็อัพต่อ

Comment

• Originally posted by swordmanx View Post
                          ผมใช้ asus z170 deluxe กับ razor widow ultimate blue switch (คียบอร์ดซื้อมาเมื่อ 4-5 ปีก่อน)
                          ช่วงแรกๆ ใช้งานใหม่ๆ 2-3 สัปดาห์แรก พบปัญหา เปิดคอมพ์แล้ว เข้าวินโดว์ส ปรากฏว่า คีย์บอร์ดใช้งานไม่ได้ ไฟที่แป้นพิมพ์ไม่ติด
                          ต้องถอดออก แล้วเสียบใหม่
                          แต่ทั้งนี้ ปัญหาดังกล่าว พบเป็นบางครั้ง ประมาณ 2-3 ครั้ง เท่านั้น แต่หลังจากนั้นจนถึงปัจจุบัน ไม่พบปัญหาดังกล่าวอีกเลย
                          ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับการอัพเดทไบออสเมนบอร์ด มั๊ย เพราะผมไล่อัพเวอร์ชั่นมาเรื่อยๆ อัพครั้งหนึ่ง ก็ใช้งานไปพักหนึ่ง จากนั้นก็อัพต่อ
                          เป็นไปได้นะท่าน ประเด็นคือแจ้งทาง Asus ไปแล้วเค้าไม่ยอมรับว่าเป็นที่ของเค้าอ่ะดิ ให้อัพเดทเป็น FW ล่าสุด(ซึ่งมันก็ล่าสุดอยู่แล้ว) ถ้าไม่ได้ให้ส่งเคลม

ผมเลยถามว่าถ้าเคลมแล้วเป็นอีกทำไง มันตอบผมมาว่า "กลับไปใช้คีย์บอร์ดธรรมดาซะ จะได้ไม่มีปัญหา" เยี่ยมมากเลยคับแบบนี้ กล้าใช้คำว่า Republic of Gamer

แต่ดันใช้ Gaming Gear แล้วเจอปัญหาตลกเอามากๆ พอแจ้งปัญหาไปดันตอบเรามาแบบนี้อีก แทนที่จะเอาไปรีบแก้ไข กลับมีแต่คำแก้ตัวไล่ให้เราไปใช้คีย์บอร์ดธรรมดาอีก ฮวยยย

ของท่านรู้สึกไบออสล่าสุดจะเป็น 1602 นะ ของ ROG ยังเป็น 1402 อยู่เลย User หลายคนใน ตปท. ระดมกัน report เข้าไปละคับ แต่ Asus ไม่สนใจที่จะแก้ปัญหาให้ไปมองย้อนดูแล้ว

เรื่องมันมีมาตั้งแต่ Z170 ออกใหม่ๆเลย จนบัดนี้ทำไมไม่ยอมแก้
                          Last edited by Inamatus; 15 Feb 2016, 11:27:27.

Comment

ดีครับ เพื่อน ๆ ชาว 1151

สิ้นเดือนนี้มี Plan จะอัพน้องคอมอีกรอบครับ จาก Spec เดิมตามนี้

i5 4690K / Gigabyte G1 Sniper Z97 / Xteam DDR3 2666 16GB / Gig G1 Gaming GTX 980Ti

อยากอัพไปแบบนี้ครับ

i7 6700K / Mainboard ??? ( ยังไม่รู้ครับ ขอคำแนะนำด้วยจ้า เน้น OC งบประมาณ 8,000 +- ) / RAM DDR4 16GB ??? ใช้ของอะไรดีครับ และแนะนำ Bus เท่าไหร่ดี งบประมาณ 5,000 +-

เน้นเล่นเกมส์ 100% ยังมึนกับพวกเมนบอร์ดกับแรมครับ ขอความเห็นจากทุกท่านเพื่อเป็นแนวทางในการใช้งานด้วยครับผม
                            รอรับช่วงต่อ i5 4690K แจ้งมาครับ

Comment

• ใครหาบอร์ดใหม่ๆ อย่าง Maximus VIII Hero สนใจติดต่อผมได้นะคับ 8500 รวม EMS อุปกรณ์ครบ ซื้อมาวันที่ 24/12/2015 เหตุการขายตัดรำคาญปัญหาไร้สาระ มีปัญหากับ Gaming Gear ซ้ำซาก

ไม่ไหวจะเคลียร์คงเลิกใช้แบรนด์นี้ถาวร อย่างอื่นดีหมด แต่มากากเรื่องไม่เป็นเรื่อง หาเรื่องปวดหัวอีกละไม่รุ้จะไปเล่นตัวไหนต่อดี 555+

Comment

• เข้าคลับด้วยคนครับ

CPU ซื้อใหม่แกะกล่อง วัดดวง i5-6600K
                                Mainboard มือสอง ASROCK Z170 OC FORMULA
                                RAM ซื้อคิงตั้น บ้านๆ ร้าน JIB 8GBx2 - 2133 - CL14

ได้มาบ่ายวันนี้ หวดเลยละกัน

Comment

Working...
                                X