Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• = =" นั่งไล่อยู่นาน วาดschematic ทางสัญญาณไว้ซะยาวเลย

คือมันเป็นวงจรปรับทุ้มแหลมแบบไม่แยก ch ใช่มั้ยเนี้ย มันเอาสัญญาณทุกch.ก่อนผ่านmain volumneแยกแต่chแล้วมาร่วมกันแล้วใช้active filter ขยายซ้ำหลายรอบบางรอบก็bufferเฉยๆ
    แล้วไปผ่านปุ่มปรับทุ้มแหลม ไม่แน่ใจว่าขาออกมันเอาสัญญาณไปทำอะไรต่ออีก มึนๆ

คุณ nooheng ขอดูหน้าปัดมันได้มั้ยครับ อยากรู้ว่าปุ่มvolumne แต่ละอันคืออะไร
    Last edited by ManiacMaew; 24 Aug 2011, 02:07:01.

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
      = =" นั่งไล่อยู่นาน วาดschematic ทางสัญญาณไว้ซะยาวเลย
      คือมันเป็นวงจรปรับทุ้มแหลมแบบไม่แยก ch ใช่มั้ยเนี้ย มันเอาสัญญาณทุกch.ก่อนผ่านmain volumneแยกแต่chแล้วมาร่วมกันแล้วใช้active filter ขยายซ้ำหลายรอบบางรอบก็bufferเฉยๆ
      แล้วไปผ่านปุ่มปรับทุ้มแหลม ไม่แน่ใจว่าขาออกมันเอาสัญญาณไปทำอะไรต่ออีก มึนๆ

คุณ nooheng ขอดูหน้าปัดมันได้มั้ยครับ อยากรู้ว่าปุ่มvolumne แต่ละอันคืออะไร
      ท่านที่เครื่องจะซ่อม multimeter Hp ผมจำไม่ได้ ผมถามให้แล้วเดี๋ยวให้พี่ข้างบ้านเอาไปซ่อมให้ ไม่แพงครับ พี่เค้าทำงานที่ IRR (HP ด้านอีเล็คโทรนิคเมืองไทย)

ผมวัดไฟแล้วครับ ก่อนมส่ Opamp 14.832v หลังใส่เหลือ 2.2796v

ถ้าวาดเสร็จขอได้ไหมครับ พอดีไดเครื่องเสียงของ พานา แต่เครื่องมันเสีย(ร้านบอก IC ภาค power เสีย IC ของพานาทำเองแพงม๊าก 1000 บาท เพราะได้เครื่องมาฟรี - -) เลยจะเอาลำโพงมันมาจัดใส่ตัวนี้เป็น 7.1 แต่ลำโพงมัน เป็น Hi-Lo ไม่รู้จะต้องทำยังไง จับมันจั๊ม แล้วต่อเลยได้หรือเปล่า

ถามเรื่องตะกั่วหน่อยครับ ว่าของ Kester กับ WTB ต่างกันยังไง Kester ดีไหมครับ พอดีเพื่อนพี่จะกลับจากเมกาจะฝากหิ้ว ตกม้วนไม่เกิน 2000 แน่นอนรวมค่าโหลดให้พี่เค้าแล้ว 400 กว่ากรัม
      WTB ผมหาที่สั่ง+ส่ง ในเมกาไม่เจอ ใครทราบช่วยชี้เป้าหน่อยครับ
      มีร้านที่บ้านหม้อ 2 บอกให้ราคาม้วนละ 2800 75m 400 กว่ากรัมเมือนกัน <<<ถูกหรือแพงครับ

ลำโพงเสียงใสมากๆ เบสบางลงไปนิดหน่อยแต่มีน้ำนวลมากขึ้น อาจเป็นเพราะสายเบสหัวมันหักใน จึงได้ทราบสาเหตุแล้วว่าทำไมตอนได้มาเบสมันดังบ้างไม่ดังบ้าง ไม่ได้ออกไปไหนเลยจับสายแลนตัด ถัก เชื่อม
      ความร้อนขึ้นมาที่ 50-60 เปิดประมาณ 1 ชม (เปิดเพลง หา cd,dvd เบิร์นไม่ได้เศร้า)
      ตอนเปิดยังมีอาการตุบ ลองต่อตามรูปแล้ว ก็ยังมี
      เปิดไว้เฉยๆ sub แอบหอนและสั่นเล็กๆ<<<พอจะมีทางแก้ไหม
      ตอนเปิดเครื่อง ไฟสีฟ้ามันดับ แต่พอปิดมันสว่างจ้ามาแป็ปนึง แล้วดับไป น่าสนใจมากระเปิดดับ ปิดสว่าง(ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาต่อเนื่องจาก Opamp หรือเปล่า)

ตอนนี้ได้แนวคิดใหม่จากท่าน keang เลยกะว่าจะถอด In Out ออกให้หมดแล้วเปลี่ยนใหม่ให้ดูดีขึ้น และทำให้มันเป็น 7.1 ซะเลย และทำให้มันสลับเป็น 2.0 ได้ด้วย(ฟังเพลงเน้นๆ) น่าสนใจไหมเนี่ย โดยลำโพงอีกคู่มันมาจาก panaที่จากผมไปแล้วเนื่องจากแค่ลื้อมาจะเปลี่ยน OPAMP ให้มัน F61 ตลอดเวลา
      (แต่ต้องรอไปบ้านหม้อ ช่วงนี้ขอพักก่อน โดนผบ. ไล่มานอกห้องแล้ว)

ลำโพงที่พูดถึง

Last edited by NooHeng; 24 Aug 2011, 13:29:58.

Comment

• ถ้าวาดเสร็จขอได้ไหมครับ
        หงุดหงิด
        ปาลงถังขยะไปแล้วครับ วาดช่วงที่ต่อ potentionmeter ของ freqquency cutoffไม่ได้ครับ มึนๆ
        จะเอาจริงๆ ขอเวลาไปรื้อมาก่อน(อาจจะนานมาก)แต่วาดไม่ได้100% + จะเอาไปใช้ต่อ ต้องรู้ค่าที่เขาใส่ไว้แต่ละจุด เพราะเขาคงคำนวณจุดตัดความถี่มากแล้ว

-nichicon fw es ไม่ค่อยมีเบสอยู่แล้ว

-สายแลน แกนมันเล็กน่ะ ไม่เหมาะกับทำสายซับเท่าไร

มีRของCorning /- Dipped Mica (100v) / Mepco ตัวสีเทาเข้ม
        ไปหาร้านไหนเหรอครับ
        โดยเฉพาะdip mica 100vเนี้ย
        Last edited by ManiacMaew; 24 Aug 2011, 11:48:11.

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
          หงุดหงิด
          ปาลงถังขยะไปแล้วครับ วาดช่วงที่ต่อ potentionmeter ของ freqquency cutoffไม่ได้ครับ มึนๆ
          จะเอาจริงๆ ขอเวลาไปรื้อมาก่อน(อาจจะนานมาก)แต่วาดไม่ได้100% + จะเอาไปใช้ต่อ ต้องรู้ค่าที่เขาใส่ไว้แต่ละจุด เพราะเขาคงคำนวณจุดตัดความถี่มากแล้ว

-nichicon fw es ไม่ค่อยมีเบสอยู่แล้ว

-สายแลน แกนมันเล็กน่ะ ไม่เหมาะกับทำสายซับเท่าไร

ขอบคุณมากครับ งั้นมะเป็นไร

ไปหาร้านไหนเหรอครับ
          โดยเฉพาะdip mica 100vเนี้ย
          ผมวัดไฟแล้วครับ ก่อนมส่ Opamp 14.832v หลังใส่เหลือ 2.2796v

-nichicon fw es ไม่ค่อยมีเบสอยู่แล้ว <<<< เปลี่ยนเป็น BP หมดแล้ว

-สายแลน แกนมันเล็กน่ะ ไม่เหมาะกับทำสายซับเท่าไร <<<< รับทราบครับเดี๋ยวเปลี่ยน
          Last edited by NooHeng; 24 Aug 2011, 13:54:46.

Comment

• ลงกระดาษไว้ พึ่งเอามาลงคอม คร่าวๆ เฉพาะทางเดินสัญญาณของpcb ตัวที่มีปรับโวลุ่ม (ทางเดินไฟ ไม่อยากเขียน มันจะรกวาดยาก ต้องแยกวาดอีกใบ)
            มีของในมือ เทียบกันแล้วน่าจะดูออกว่าตัวไหนตำแหน่งไหน

(วาดผิดตรงไหนทักด้วยล่ะ สัญลักษณ์ อาจจะใช้ผิดถูกไปบ้าง ผมเขียนไม่เป็น )

U = op-amp
            เลขU1-4 ไล่ตามลำดับopamp ที่เข้าก่อนหน้าหลัง มีของอยู่กับตัวคงดูออกน่ะ
            เลขตามขอบรูปสามเหลี่ยม เป็นเลขขาop-amp
            สี่เหลี่ยมดำ ใช้แทนรูปตัวต้านทาน
            สามเหลี่ยม ชี้ลง อันเล็ก คือ หมายถึงต่อไปกราวนด์

c filter ภาคจ่ายไฟใช้ยี่้ห้อที่ ให้เบสได้มากมาชดเชย หรือเพิ่มค่าเอา

ตย.2 sound card โมของคุณ mujarmm ที่ผมเคยเอาไปโม ก็ใช้ nichicon fa(รุ่นนี้ไม่ค่อยมีเบสเหมือนกัน) แต่กลับให้เบสได้มากกว่าเดิมและแน่นกระชับกว่าเดิม
            เพระาเขามีวิธีการใช้ของเขา ลองไปดูตัวอย่างของเขาเอาก็ได้ ดูด้วยว่าจุดอื่นเขาทำอะไรไว้

c electrolyteถ้าเจอค่าน้อยมากๆ พวก 1-4.7u ทดลองหา c filmมายัดแทนดู ถ้าหาทางยัดลงอ่ะน่ะ(ตัวมันมักจะใหญ่) เสียงมันจะได้อีกสไตล์ ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน

ไม่รู้มีคนบอกไปรึยัง c electrolyteแบบ bipolars มันมีทาง ของใหม่จากโรงงานมา ขาจะสั้นยาวไม่เท่ากัน ขาที่สั้นกว่าให้เอาไว้ขั้วลบ
            แต่ถ้าตัดขาไปแล้ว ต้องลองใส่จริงแล้วฟังเอาแทน
            (หลังผมใช้วิธีมาร์คบนตัวcก่อนตัดขา จะได้ไม่ลืม)
            Last edited by ManiacMaew; 24 Aug 2011, 14:47:58.

Comment

ลงกระดาษไว้ พึ่งเอามาลงคอม คร่าวๆ เฉพาะทางเดินสัญญาณของpcb ตัวที่มีปรับโวลุ่ม (ทางเดินไฟ ไม่อยากเขียน มันจะรกวาดยาก ต้องแยกวาดอีกใบ)
              มีของในมือ เทียบกันแล้วน่าจะดูออกว่าตัวไหนตำแหน่งไหน

(วาดผิดตรงไหนทักด้วยล่ะ สัญลักษณ์ อาจจะใช้ผิดถูกไปบ้าง ผมเขียนไม่เป็น )

U = op-amp
              เลขU1-4 ไล่ตามลำดับopamp ที่เข้าก่อนหน้าหลัง มีของอยู่กับตัวคงดูออกน่ะ
              เลขตามขอบรูปสามเหลี่ยม เป็นเลขขาop-amp
              สี่เหลี่ยมดำ ใช้แทนรูปตัวต้านทาน
              สามเหลี่ยม ชี้ลง อันเล็ก คือ หมายถึงต่อไปกราวนด์

ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหมด มันมีวิธีใช้ของมัน
              ตย. เช่น เอาไปcoupling เฉพาะ front center rear ส่วนทางเดินสัญญาณของซับ ใช้ยี่ห้อที่มีเบสแทน
              c filter ภาคจ่ายไฟใช้ยี่้ห้อที่ ให้เบสได้มากมาชดเชย หรือเพิ่มค่าเอา

ตย.2 sound card โมของคุณ mujarmm ที่ผมเคยเอาไปโม ก็ใช้ nichicon fa(รุ่นนี้ไม่ค่อยมีเบสเหมือนกัน) แต่กลับให้เบสได้มากกว่าเดิมและแน่นกระชับกว่าเดิม
              เพระาเขามีวิธีการใช้ของเขา ลองไปดูตัวอย่างของเขาเอาก็ได้ ดูด้วยว่าจุดอื่นเขาทำอะไรไว้

c electrolyteถ้าเจอค่าน้อยมากๆ พวก 1-4.7u ทดลองหา c filmมายัดแทนดู ถ้าหาทางยัดลงอ่ะน่ะ(ตัวมันมักจะใหญ่) เสียงมันจะได้อีกสไตล์ ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน

ไม่รู้มีคนบอกไปรึยัง c electrolyteแบบ bipolars มันมีทาง ของใหม่จากโรงงานมา ขาจะสั้นยาวไม่เท่ากัน ขาที่สั้นกว่าให้เอาไว้ขั้วลบ
              แต่ถ้าตัดขาไปแล้ว ต้องลองใส่จริงแล้วฟังเอาแทน
              (หลังผมใช้วิธีมาร์คบนตัวcก่อนตัดขา จะได้ไม่ลืม)
              ข้อสุดท้าย ตัดค่าวัดโอม เอาครับวัดได้ อ่านเจอที่ไหนจำไม่ได้แล้ว โอมจะขึ้น - + ลองดูครับ
              ผมจำไม่ได้ว่าตอนแรกมายังไง ผมเลยใส่ตามที่สัญญาณมันเดิน +- +- +- ไม่รู้ดูถูกไหม

ไฟ OPAMP ผมต้องทำยังไง? เปลี่ยนหม้อเลยไหมเนี่ย แล้วถ้าเราสร้างภาคจ่ายไฟใหม่ให้ Opamp โดยไม่ใช้ R ใช้พวก LM317 LM337 LT1083 LT1033จะได้คุณภาพของกระแสดีขึ้นไหมครับ

Comment

• ทางเดินไฟเลี้ยง opamp ผมว่ามันอ้อมโลกมากๆเลยน่ะ มีพื้นที่เหลือมั้ย
                จินตนาการเรื่อยเปื่อย แยกหม้อแปลง จั้มไฟมาจากสวิทช์ฝั่งacอันเดิม เข้าหม้อแปลงอีกลูก ผ่านไดโอด rectifier อีกชุด
                เอา linear reg.ไป แปะ ที่ขาopampแต่ละตัวเลย แยกopamp 1ตัว ต่อreg 1ชุด(2ตัว 1ตัวไฟบวก 1ตัวไฟลบ) แล้วเอาไฟจากไดโอด ลากสายมาเข้าreg.

Comment

ทางเดินไฟเลี้ยง opamp ผมว่ามันอ้อมโลกมากๆเลยน่ะ มีพื้นที่เหลือมั้ย
                  จินตนาการเรื่อยเปื่อย แยกหม้อแปลง จั้มไฟมาจากสวิทช์ฝั่งacอันเดิม เข้าหม้อแปลงอีกลูก ผ่านไดโอด rectifier อีกชุด
                  เอา linear reg.ไป แปะ ที่ขาopampแต่ละตัวเลย แยกopamp 1ตัว ต่อreg 1ชุด(2ตัว 1ตัวไฟบวก 1ตัวไฟลบ) แล้วเอาไฟจากไดโอด ลากสายมาเข้าreg.
                  น่าสนใจจริงๆ จับมันแยกออกมาจาก sub เลยดีกว่าไหม ต่อเป็นกล่องไม้ด้านบน แล้วใส่pre+ลำโพงเพิ่มอีกคู่ แยกหม้อแปลงออกมาอีกทีลดสัญญาณรบกวน หึหึ (บ้าใหญ่แล้ว)

สรุป Amp Indeed ผมเจ้งไปแล้วมันไม่เป็นตามที่คิดเลย เศร้า

------------

ถามเรื่องสายหน่อครับ
                  ระหว่าง Cat7 2เส้น กับ สาย Monster XP ใช้ตัวไหนดีครับ
                  Last edited by NooHeng; 24 Aug 2011, 22:09:34.

Comment

• ds โมต่อไฟ5vเพิ่ม ก่อนถอดLหลัง 7805

หลังถอดL แล้ว ใช้เศษขาอะไหล่(ลองขัดดูแล้วเป็นสีของทองแดง)จัมป์ต่อตรงแทนL

noise เพิ่ม

เสียบฟังครั้งแรก รู้สึกว่า หยาบกร้านน้อยลง
                    ที่เหลือรอเบิร์น

เรื่องnoiseคงแย่ลง แต่effectเสียงจากอะไหล่จะลดลง ค่าจำกัดกระแสของตัวLเองก็จะหายไป

Comment

• ได้ลองหาRธรรมดาแบบมีขามาใส่แทนRชิบ แล้วลองฟังเทียบกันหรือเปล่า
                      จะได้เปรียบเทียบได้ครบหน่อย Rชิบ, Rธรรมดาแบบมีขา, ไม่มีR

Comment

• Originally posted by keang View Post
                        ได้ลองหาRธรรมดาแบบมีขามาใส่แทนRชิบ แล้วลองฟังเทียบกันหรือเปล่า
                        จะได้เปรียบเทียบได้ครบหน่อย Rชิบ, Rธรรมดาแบบมีขา, ไม่มีR
                        ครับ มีr 10 โอห์มอยู่ตัวเดียวค่อยลอง

Comment

• ปัญหาของผมที่ไฟเลี้ยง OPAMP ตก โดยที่ตอนแรกใช้ ba4558 4ตัว และได้เปลี่ยนเป็น LM49720HA โดยกระแสไฟเลี้ยง OPAMP จาก 15v ตกไปเหลือ 2.5v โดยกรเปลี่ยนแค่ 1 ตัวไฟไม่ตก พอตัวที่ 2 ไฟก็เหลือแค่ 2.5v โดยทันที

มีใครแนะนำทางออกได้บ้างครับ เครียดจัด

Comment

• โปรแกรมออสซิโลสโคปเซ็ตไม่เป็นอ่าคับ เปิดมาแล้วงง รันไม่ได้เลย T T

ปล.อยากจะรบกวนถามหน่อยครับ แถวบ้านหม้อมี Rubycon ZL หรือ ZLH ที่มีค่าความจุ 4700uF
                            ทนแรงดันได้เกิน 16v ขึ้นไป ขายไหมครับ ท่านใดทราบรบกวนขอพิกัดร้านหน่อยนะครับ จะเอามาใส่ตรงภาคจ่ายไฟ

Comment

• Originally posted by silverkun View Post
                              โปรแกรมออสซิโลสโคปเซ็ตไม่เป็นอ่าคับ เปิดมาแล้วงง รันไม่ได้เลย T T

ปล.อยากจะรบกวนถามหน่อยครับ แถวบ้านหม้อมี Rubycon ZL หรือ ZLH ที่มีค่าความจุ 4700uF
                              ทนแรงดันได้เกิน 16v ขึ้นไป ขายไหมครับ ท่านใดทราบรบกวนขอพิกัดร้านหน่อยนะครับ จะเอามาใส่ตรงภาคจ่ายไฟ
                              ร้านทางเข้าเคี้ยงหลีพลาซ่า กับ master component(ในบ้านหม้อสแควร์) มี2รุ่นนั้นขาย แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีค่าที่ต้องการน่ะ

_________

โปรแกรมออสซิโลสโคปเซ็ตไม่เป็นอ่าคับ เปิดมาแล้วงง รันไม่ได้เลย T T
                              เสียบ line inไว้ก่อน หรือให้มีline in 1อัน enbleไว้ ไม่งั้นไม่ทำงาน
                              ซาวน์ดออนบอร์ด บางตัวถ้าไม่เสียบไว้ มันจะdisableไป
                              Last edited by ManiacMaew; 25 Aug 2011, 17:08:56.

Comment

ร้านทางเข้าเคี้ยงหลีพลาซ่า กับ master component(ในบ้านหม้อสแควร์) มี2รุ่นนั้นขาย แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีค่าที่ต้องการน่ะ

_________

เสียบ line inไว้ก่อน หรือให้มีline in 1อัน enbleไว้ ไม่งั้นไม่ทำงาน
                                ซาวน์ดออนบอร์ด บางตัวถ้าไม่เสียบไว้ มันจะdisableไป
                                ยังงงอยู่อ่ะครับ ผมเสียบ line in onboard NB นะครับ เสียบไว้มันก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนเลย
                                ปรับความยาว ซ้าย ขวา ไม่ได้ ที่เหลือก้กดปรับได้ แต่ก็ไม่รู้จะตั้งยังไง แอ๊ะ ..

C ไว้วันว่างๆจะลองไปเดินดูครับ อาจจะไปวันเสาร์นี้ ppn ไปดูแล้วแต่ไม่มีค่าที่ต้องการ มีแค่ 2200
                                master compoment คิดว่าเดินผ่านบ่อยนะ แต่ไม่แน่ใจว่าร้านไหนกันแน่ ร้านใต้บันไดมีไหมครับ

ปล.อีกคำถามนะครับ ผมซื้อ Elna STARGET มีจากร้านใต้บันไดนี่แหละครับ ดูแล้วหาข้อมูลมันไม่ค่อยได้เลย
                                มันเป็นของปลอมรึเปล่าครับ หรือเป็น C เกรดไหนหรอครับ พอทราบไหม
                                เป็นสีดำคาดทองนะครับ แบบในรูป
                                เห็นมันมีสีแดงเงาๆด้วย แต่สีดำทองหารูปไม่ค่อยได้

Last edited by silverkun; 25 Aug 2011, 22:03:09.

Comment

Working...
                                X