Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by dargon1006 View Post
    อันนี้ลำโพง Micolab X2
    ผมเห็ฯเค้าโมกันดูแล้วไม่น่ายากเลยอยากลองโมดูครับ เริ่มจากตรงไหนก่อนดีครับ

พอดีผมทำอะไรไม่เป็นเลยครับ (แต่อยากทำ)
    ย้ำนะครับผมไม่รู้เรื่อง เลยแห่ะๆ
    มีหัวแร้งมั้ย?

_____

ของคุณnooheng ผมไม่ได้อ่านข้ามน่ะ แต่อ่านแล้วตอบไม่ได้

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post

_____
      555+

เค้าจะให้ผมทำ...แต่ผมอยากให้ทำเองมากกว่า ...คงเน้นให้ทำไม่กี่จุด
      เลยโยนมาทางนี้ให้แนะนำดีกว่า....เดี๋ยวผมจูงมือลงเหวอีก...555+
      Last edited by tiger X-fi; 8 Sep 2011, 00:20:17.

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post

_____

ของคุณnooheng ผมไม่ได้อ่านข้ามน่ะ แต่อ่านแล้วตอบไม่ได้
        แป่วววว มีครับผม

Comment

_____

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมจัดการได้ละไปบ้านหม้อมาหมดตัวเลย ได้ของมาครับละได้พักกะลำโพงตัวนี้สักที

เหตุเร่งด่วนช่วยด้วย
          ผมเปลี่ยน บริดตัวใหม่ ตัวใหญ่ 25a 400v แล้วหม้อแปลงควันขึ้นครับทำยังไงดี ผมเปลี่ยนคืนยังทันไหมเนี่ย

Originally posted by dargon1006 View Post
          ก็เริ่มจากเปลี่ยน OPAMP ครับ IC 8 ขา ลองถ่ายชัดๆทั้งชิ้น ระบุค่าC และรหัสIC
          Last edited by NooHeng; 8 Sep 2011, 00:45:31.

Comment

• ให้ผมถ่ายเน้นตรงไหน รบกวน วงให้ทีครับ เดี๋ยวจะซูมให้แจ่มๆ เลย ^^

Comment

• Originally posted by dargon1006 View Post
              ให้ผมถ่ายเน้นตรงไหน รบกวน วงให้ทีครับ เดี๋ยวจะซูมให้แจ่มๆ เลย ^^
              ขอแค่ตรงๆ ชัดๆ รูปใหญ่ขนาด2000-3000เลย พร้อมบอกค่า และรหัส ด้านหลังด้วย
              Last edited by NooHeng; 8 Sep 2011, 00:55:26.

Comment

• ผมไม่แน่ใจว่าเค้าดูตรงไหน แต่พี่เสือบอกให้ผมเปลี่ยนสองตัวนี้ก่อน
                ผมเลยถอดออกมาให้ดูครับ ตัวที่จะเปลี่ยนแทนสองตัวนี้ ค่ามันคืออะไรครับ

แล้วเปลี่ยนตรงไหนอีกอีกบ้างมั้ยเอ่ยแนะนำด้วยนะครับ พี่ๆ ^^

Comment

• บอกเบอร์ตามที่วงมาดีกว่า แล้วก็ค่าของ C ด้วย
                  ic ด้านล่างรูปด้วยที่มันติดแดงๆ อ่าครับ ลืมวง

แต่ผมไม่ค่อยเก่งนะครับ

ในรูป C 3300uf/25v ลองเวปอัพรูป เวปอื่นหน่อย ผมใช้ upicme ผมเห็นบ้างไม่เห็นบ้าง
                  Last edited by NooHeng; 8 Sep 2011, 01:10:33.

Comment

ไม่ทันดูลายเซนต์ เห็นบอกทำไม่เป็น นึกว่าบัดกรีไม่เป็น ไม่เคยทำมาก่อน

รูปบน-ล่างใหญ่กว่านี้ก็ดีน่ะ แล้วก็เบอร์ic ตามคุณnoohengว่า

Originally posted by NooHeng View Post
                    ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมจัดการได้ละไปบ้านหม้อมาหมดตัวเลย ได้ของมาครับละได้พักกะลำโพงตัวนี้สักที

เหตุเร่งด่วนช่วยด้วย
                    ผมเปลี่ยน บริดตัวใหม่ ตัวใหญ่ 25a 400v แล้วหม้อแปลงควันขึ้นครับทำยังไงดี ผมเปลี่ยนคืนยังทันไหมเนี่ย

ก็เริ่มจากเปลี่ยน OPAMP ครับ IC 8 ขา ลองถ่ายชัดๆทั้งชิ้น ระบุค่าC และรหัสIC
                    = =" ใส่บริดจ์ไดโอด ผิดด้านแล้วล่ะ จะมีไฟทางหนึ่งมันช็อต ดึงโหลดเกิน หม้อแปลงไหม้

Comment

• หม้อผมไปสบายแล้วเศร้าใจ
                      Last edited by NooHeng; 8 Sep 2011, 01:40:54.

Comment

• ผมส่องดูแล้วสุดแสนจะลำบากเพราะมันถอดออกมาไม่ได้ อิอิ

แง้มอยู่นานได้มาแบบนี้ถูกป่าวไม่รู้อะครับ
                        วงกลมที่ 1. YOA7KC
                        YG4558

วงกลมที่ 2. YWSOB5EE
                        UTC2030A

วงกลมที่ 3.ผมมองไม่ออกจริงๆครับมันเล็กมากๆ ได้แต่ถ่ายมาให้ดูแบบไกล้ๆ

มีรูปไหนพอจะช่วยได้มั้ยครับท่าน

Last edited by dargon1006; 8 Sep 2011, 01:34:28.

Comment

• ภาพจำลองเหตุการณ์ แบบมั่วเอง
                          ไฟac มา2ทางสลับกัน

ลองดูบนตัวบริดจ์ไดโอด

จะมีมาร์คลูกคลื่นไว้ว่าด้านไหนเอาไฟกระแสสลับเข้า
                          มาร์ค+ เป็นไฟ+
                          มาร์ค- เป็นไฟ- หรือ gnd
                          เทียบกับบนบอร์ดดูว่าที่ทำไปถูกมั้ย

วิธีแก้ - -. เออไม่รู้สิ ไม่เคยเจอ เคยแต่ทำไดโอดไหม้
                          ลองเปลี่ยนไดโอดเก่ากลับ ถ้าหม้อแปลงยังรอด อาจจะทำงาน
                          แต่หม้อแปลงไม่น่าจะรอด ควันขึ้นแล้วคงต้องเปลี่ยนหม้อแปลง

ปรึกษาท่านอื่นที่มีประสบการณ์มากกว่าก็ดี ผมไม่เคยเจอเอง เห็นก็ได้แต่นั่งเดาอาการ-วิธีแก้

_____

ได้เวลานอนแล้ว
                          ขอแปะ ดาต้าชีททิ้งไว้ให้อ่านก่อนล่ะกัน
                          UTC2030
                          http://www.datasheetcatalog.org/data.../502559_DS.pdf

แถมlm1875 วงจรใกล้เคียงกัน เพื่อเอามาประยุกต์ (ดีไม่ดีจะเปลี่ยนicแทนกันได้)
                          http://www.national.com/ds/LM/LM1875.pdf

อ่านไม่ออกก็ดูรูปแบบวงจร+ตำแหน่งขาไหนว่าเป็นอะไร ก่อนก็พอ
                          แล้วลองไล่เทียบกับตัวจริง
                          Last edited by ManiacMaew; 8 Sep 2011, 02:05:04.

Comment

• วงกลมที่ 1. YOA7KC
                            YG4558

UTC2030A

ที่ท่านบอกผมว่าน่าจะ วง 1 2030(PowerAmp) วง 2 4558(Opamp)

ขอค่าของ Capacitor รอบๆ มันด้วย

1.เปลี่ยน 4558 เป็นเบอร์อื่น เสียงเปลี่ยนชัวลองหาพวก Lm49720 opa627 เคยฟังแค 2 ตัวนี้ รู้แต่ว่าเสียงดี
                            2.ดูวงจรว่า capacitor ตัวไหนอยู่ก่อนเข้าขา 123 567 ลองเปลี่ยเป็นพวก BP ไม่มีขั่ว Nichiconตัวเขียว Elna ตัวม่วงทั้งตัว

ทำแค่นี้ก็พอครับเดี๋ยวจะไม่คุ้มค่าลำโพง(เดี๋ยวจะเป็นแบบผมลำโพง 1400 โมไปจะ 3000 ละ แล้ววันนี้หม้อไหม้อีกน่าจะโดนอีก 600 บาท )

ถ้าไม่เข้าใจไปไล่อ่านหน้าแรกๆ ข้อมูลเพียบ อ่านจบถ้าเข้าใจ ผมว่าสร้าง Amp เล่นเองได้เลย
                            ไม่เข้าใจในตัวไหนก็ หาอ่าน datasheet <<ท่าน keang บอกเสมอ ผมชอบมากทำให้ผมเข้าใจขึ้นอีกเยอะ

Originally posted by ManiacMaew View Post
                            ภาพจำลองเหตุการณ์ แบบมั่วเอง
                            ไฟac มา2ทางสลับกัน

ลองดูบนตัวบริดจ์ไดโอด

จะมีมาร์คลูกคลื่นไว้ว่าด้านไหนเอาไฟกระแสสลับเข้า
                            มาร์ค+ เป็นไฟ+
                            มาร์ค- เป็นไฟ- หรือ gnd
                            เทียบกับบนบอร์ดดูว่าที่ทำไปถูกมั้ย
                            (ลองไล่ดู c filter ตัวใหญ่ จะต้องต่อเข้าขา + - ของบริดจ์ไดโอด )

วิธีแก้ - -. เออไม่รู้สิ ไม่เคยเจอ เคยแต่ทำไดโอดไหม้
                            ลองเปลี่ยนไดโอดเก่ากลับ ถ้าหม้อแปลงยังรอด อาจจะทำงาน
                            แต่หม้อแปลงไม่น่าจะรอด ควันขึ้นแล้วคงต้องเปลี่ยนหม้อแปลง

ปรึกษาท่านอื่นที่มีประสบการณ์มากกว่าก็ดี ผมไม่เคยเจอเอง เห็นก็ได้แต่นั่งเดาอาการ-วิธีแก้

_____

ได้เวลานอนแล้ว
                            ขอแปะ ดาต้าชีททิ้งไว้ให้อ่านก่อนล่ะกัน
                            UTC2030
                            http://www.datasheetcatalog.org/data.../502559_DS.pdf

แถมlm1875 วงจรใกล้เคียงกัน เพื่อเอามาประยุกต์ (ดีไม่ดีจะเปลี่ยนicแทนกันได้)
                            http://www.national.com/ds/LM/LM1875.pdf

อ่านไม่ออกก็ดูรูปแบบวงจร+ตำแหน่งขาไหนว่าเป็นอะไร ก่อนก็พอ
                            แล้วลองไล่เทียบกับตัวจริง
                            ที่ผมดูต่อถกนะครับเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดู แต่จากการคาดการผมว่าน่าจะเกิดจาก บริด load ไฟเกินความสามารถหม้อแปลง เพราะเปิดทีแรก ติดทั้งระบบครับ ไฟวิ่งไปถึงภาคขยาย เศร้าอดลองของใหม่เลย หมดไป พันกว่าบาทไม่ได้ลองค้างคามาก
                            Last edited by NooHeng; 8 Sep 2011, 02:07:13.

Comment

• Originally posted by NooHeng View Post
                              วงกลมที่ 1. YOA7KC
                              YG4558

UTC2030A

ที่ท่านบอกผมว่าน่าจะ วง 1 2030(PowerAmp) วง 2 4558(Opamp)

ขอค่าของ Capacitor รอบๆ มันด้วย

1.เปลี่ยน 4558 เป็นเบอร์อื่น เสียงเปลี่ยนชัวลองหาพวก Lm49720 opa627 เคยฟังแค 2 ตัวนี้ รู้แต่ว่าเสียงดี
                              2.ดูวงจรว่า capacitor ตัวไหนอยู่ก่อนเข้าขา 123 567 ลองเปลี่ยเป็นพวก BP ไม่มีขั่ว Nichiconตัวเขียว Elna ตัวม่วงทั้งตัว

ทำแค่นี้ก็พอครับเดี๋ยวจะไม่คุ้มค่าลำโพง(เดี๋ยวจะเป็นแบบผมลำโพง 1400 โมไปจะ 3000 ละ แล้ววันนี้หม้อไหม้อีกน่าจะโดนอีก 600 บาท )

ถ้าไม่เข้าใจไปไล่อ่านหน้าแรกๆ ข้อมูลเพียบ อ่านจบถ้าเข้าใจ ผมว่าสร้าง Amp เล่นเองได้เลย
                              ไม่เข้าใจในตัวไหนก็ หาอ่าน datasheet <<ท่าน keang บอกเสมอ ผมชอบมากทำให้ผมเข้าใจขึ้นอีกเยอะ

ที่ผมดูต่อถกนะครับเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดู แต่จากการคาดการผมว่าน่าจะเกิดจาก บริด load ไฟเกินความสามารถหม้อแปลง เพราะเปิดทีแรก ติดทั้งระบบครับ ไฟวิ่งไปถึงภาคขยาย เศร้าอดลองของใหม่เลย หมดไป พันกว่าบาทไม่ได้ลองค้างคามาก
                              มันมี 1UF 47UF 100UF อะครับ เต็มไปหมดแล้ว

Comment

• Originally posted by NooHeng View Post
                                หม้อผมไปสบายแล้วเศร้าใจ
                                ผมเดาว่ายังไม่เสีย ลองถอดออกมาวัดไฟดูก่อนก็ได้ครับ
                                ผมเองก็เคยต่อผิดด้านควันขึ้นเหมือนกัน แต่วัดไฟแล้วปกติ
                                ทุกวันนี้ก็ยังใช้เป็นหม้อไฟของปรีแอมป์อยู่เลยครับ -*-

Comment

Working...
                                X