Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกาศ !!! ทั้งคนจัดสเปคและคนซื้อ ห้ามเอาแรม G-Skill รุ่น XL และ RL มาใส่กับ AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกาศ !!! ทั้งคนจัดสเปคและคนซื้อ ห้ามเอาแรม G-Skill รุ่น XL และ RL มาใส่กับ AMD

เห็นคนที่จัดสเปคหลายคนพลาดตกม้าตายเรื่องนี้ไปแล้ว แล้วคนซื้อก็ไปซื้อมาทั้งๆที่ไม่รู้

เรื่องนี้เป็นประเด็นสำคัญที่ถามกันในห้อง AMD เดี๋ยวผมจะมาอธิบายเรื่องนี้เอง

แรม G-Skill รุ่น XL และ RL เป็นแรมที่ได้รับความนิยมอย่างมากเพราะราคาถูกมาก
    ตัว 4GB XL ราคาแค่ 1850 บาท ถูกจนที่ว่าแรม Kingston Hyper-X ยังแพงกว่า

ดังนั้นผู้จัดสเปคหลายคนจึงแนะนำแรมรุ่นนี้ไปใส่กับซีพียูอินเทลและ AMD
    แต่ว่ามันมีปัญหาอย่างใหญ่หลวงอยู่ ทำไมนะเหรอ ??

ก็เพราะแรม G-Skill รุ่น XL และ RL มันถูกออกแบบมาเพื่อให้รองรับซีพียูอินเทลโดยเฉพาะ
    ทำให้ไม่สามารถใช้งานกับซีพียู AMD ได้

ตอนต้นปีนี้ผมเคยซื้อแรม G-Skill 4GB XL มาเพราะราคาถูกมาก แต่เมื่อเอามาใส่กับบอร์ด
    ASUS M4A89GTD-Pro/USB3 (AMD AM3) แล้วปรากฏว่าพอเปิดเครื่องแล้วขึ้น
    จอฟ้าตลอด แ้ก้ยังไงก็ไม่หาย ลองไปหาความรู้ในห้อง AMD ดูปรากฏว่าแรมนี้มันไม่เข้า
    กับซีพียู AMD ทุกรุ่น และมีคนซวยกับเรื่องนี้หลายคนเพราะเห็นความถูกล่อใจ

ทั้งคนซื้อและคนที่จัดสเปคช่วยดูด้วยนะครับ

ช่องต่อเหมือนกัน ไม่ได้หมายความว่าใส่ได้

มันเกิดเหตการณ์ทำนองนี้มาหลายครั้ง ทั้ง

"ซื้อซีพียู 6 หัวของ AMD มา ใส่ได้ก็จริง แต่บอร์ดไม่รองรับ 6 หัว"

"ซื้อซีพียู i3 5xx มาใส่กับบอร์ด P55 แต่บอร์ดมันไม่เห็นเพราะว่าไบออสเก่าไป"

"ซื้อแรม 4 GB มา แต่บอร์ดรองรับมากสุดแค่ 3GB"

สำหรับคนใช้ AMD ก็ลองมองหาแรม G-Skill รุ่น XH XM RM ได้นะครับ พวกนี้ใส่ได้

Comment

ดีครับ
      เป็นความรู้

จะได้เลือกใช้ได้อย่างถูกต้องครับ

Comment

.....เพื่อรู้นะเนี่ย ขอบคุณมากครับ ^_^

Comment

เพิ่งรู้เหมือนกันะเนี้ย เพราะใส่มาหลายเครื่องไม่เห็นจะเป็นสักเครื่อง จดๆๆไว้ก่อน

Comment

"ซื้อซีพียู i3 5xx มาใส่กับบอร์ด P55 แต่บอร์ดมันไม่เห็นเพราะว่าไบออสเก่าไป"
            หมายความว่าไงครับ ใส่ตัว XL ไม่ได้ / ขออ้างอิงหน่อยนะครับ พี่วิกร
            http://www.overclockzone.com/forums/...ัญชน
            Last edited by chanoon; 29 May 2011, 17:04:17.

Comment

4XL ON AMD http://www.overclockzone.com/forums/...B8%94%E0%B9%86

4RL ON AMD หาก่อน หาไม่เจอ...

Comment

XL ผมเคยใช้ ผมใช้ amd นะก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร จะมีปัญหากับตอนลากนี่ละครับ ลากไม่ไปจริงๆ ใส่คู่กะบอร์ด 880ga เกิน 3.5 ฟ้าตลอดชีพ

Comment

เข้ามาอ่านถึงกับสะดุดความคิด
                  CPU: Phenom II X4 840 3.2
                  MB: ASROCK 870 EXTREME3
                  VGA: HIS HD 6790 1GB GDDR5 256BIT
                  RAM: G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 <<< จัดRamไว้แบบนี้

ใช้ AMD ก็ลองมองหาแรม G-Skill รุ่น XH XM RM
                  G.SKILL DDR3 4XH/1333 (2GBX2) CL 7-7-7-21 1800
                  G.SKILL DDR3 4XM/1600 (2GBX2) CL 7-8-7-24 ---- 2150
                  แล้ว Ram 2 ตัวนี้ควรเลือกใช้งานตัวไหนถึงจะเหมาะกับ MB + CPU มากสุดล่ะครับ

Comment

^
                    ^
                    amd จัดแรม td หรือ adata จะแจ่มกว่าครับ

Comment

อืม ใช้มาอยู่เหมือนกัน ผมก็เพิ่งรุ้ว่า มันไม่เข้ากัน
                      สงสัยเพราะผมไม่ได้OC กระมังครับ ต่อไปจะจัด HyperX ไปแทน

ปล. แต่Spec ท่านวิกร ก็เคยจัดไป+OC หรือเป็นเพราะไม่ได้OCแรม จดไว้ เอาความรุ้ขอบคุณครับ

Comment

คุณ Nlzo
                        Ram: ADATA Gaming 4GB 1600(2GBx2)----------1,850

ตัวนี้ใช่ไหมครับ ที่แนะนำ มา

Comment

จด ๆ

Comment

ไม่เคยจัดพวกยี่ห้อแผลงๆอย่าง G skill อยู่แล้วล่ะครับ

ส่วนตัวผมจัด Kingston มาตลอด.. ไม่มีปัญหา และไม่มีใครบ่นกลับมา

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                              4XL ON AMD http://www.overclockzone.com/forums/...B8%94%E0%B9%86

4RL ON AMD หาก่อน หาไม่เจอ...

พี่หนึ่งครับ...

เดี๋ยวนี้คอมร้านเกมส์ต้องลง RAM 4 GB แล้วเหรอครับ ???

แล้วทำไมพี่จึงเลือก GT440 ครับ

ขอทราบความเห็นเป็นวิทยาทานหน่อยน่ะครับพี่

Comment

Working...
                              X