Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Tips Core i5/i7] ThrottleStop 3.00 มาลดความร้อนของ Core i5/i7 กันเถอะ by Razer

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Tips Core i5/i7] ThrottleStop 3.00 มาลดความร้อนของ Core i5/i7 กันเถอะ by Razer

หลังจากใช้ Lenovo ideapad Y470 มาได้สักพัก ได้สังเกตว่า เวลาเล่นเกมไปนาน ๆ เจ้า i7-2630QM ตัวแรง ดันร้อนแรงไปเหยียบ 90+ องศา ก็เลยไปพยายามหาวิธีลดความร้อนของ CPU ขณะเล่นเกมกัน
    วันนี้จึงมาขอเสนอโปรแกรม ThrottleStop 3.00 ? Tech|Inferno?s own build เป็นโปรแกรมฟรีนะครับ เริ่มกันเลย

Part 1: ThrottleStop 3.00 ? Tech|Inferno?s own build

1. ต้องไปโหลดโปรแกรม โดยเข้าไปที่

http://www.techinferno.com/downloads/?did=1

2. เปิดหน้าต่างโปรแกรมจะพบหน้าต่างดังภาพ

3. สามาถตั้งค่าโปรแกรมด้วยการกดปุ่ม Option จะได้หน้าต่างดังภาพ

4. ให้ดูหน้าจอโปรแกรมชัดๆ ครับ

Part 2: Optimization for i7-2630QM guide by Razer

อันนี้ผมเอามาจากประสบการส่วนตัวนะครับ สามารถนำไปประยุกต์ได้ตามสบาย ต้องบอกก่อนว่า i7-2630QM ของผม จะร้อนมากๆ แค่ตอนเล่นเกมเท่านั้น การเล่นเกมจะเน้น GPU เป็นส่วนใหญ่ (ใช้ CPU ส่วนน้อย) ซึ่ง Nvidia GT 550M นั้นก็ไม่ร้อนมาก ดังนั้นผมจึงปรับให้ CPU ทำงานลดลง ไม่ให้ CPU มันมีความร้อนสูงเกินระหว่างเล่นเกมพอ

Profile 01:

Max CPU clock: 2,000 MHz
    Turbo boost: ปิด

คำอธิบาย: จากการทดสอบและอ่านจากเว็บต่างประเทศ พบว่า เจ้าตัวปัญหาความร้อนของ i7-2630QM คือเจ้า turbo boost นี่แหละ ดังนั้นเมื่อปิดไปผมพบว่า CPU จะร้อนสุดประมาณ 85 องศา ค่อนข้างประทับใจผมเลย ปล.ผมศึกษาจากกระทู้ของ Alien ware M14x นะ จากที่อ่านมารุ่นนี้ก็ร้อนใช่ย่อย 555

Profile 02:

Max CPU: 1,750 MHz
    Turbo boost: ประมาณ 2,500 MHz

คำอธิบาย: โปรไฟล์นี้ ไว้สำหรับผู้ที่ไม่อยากจะสูญเสียประสิทธิภาพ CPU มากขณะ run เกม เนื่องจากเกมส่วนใหญ่ก็ใช้งาน CPU 1 ? 2 core มั้ง จึงลดความเร็ว CPU ลง โดยไม่ปิด turbo boost จากการทดสอบพบว่า CPU ร้อนสุดประมาณ 90 องศา ซึ่งก็น่าพอใจสำหรับผมเช่นกัน

ปล. จากการทดสอบเกม Crysis 2, Asassin creed 2, Star war force unleashed 2 และ DMC4 พบว่า framerate ของเกมยังใกล้เคียงเดิมครับ

หวังว่าจะมีประโยชน์ต่อทุกท่านนะครับ
    Razer

Comment

ละเอียดเยี่ยมเลย ชัดเจน มากๆ

แต่ผมไม่ชอบ ฮ่าๆ ชอบแบบ ปลดปล่อยเต็มที่ ฮ่าๆๆ

แบบนี้ ก็ตั้งให้ มัน แรงเกินกว่า spec ได้เปล่าเนี่ย

Comment

ต้องเปิดโปรแกรมนี้ตลอดใช่ไหมครับนี่

Comment

รู้สึกว่าปรับยังไงก็ไม่มีทาง Lock Clock ให้อยู่ที่ 2.6GHz ได้ แต่ไม่เป็นไรยังไง Advance Speed Step ก็ปรับ Clock วิละเป็น 10 ครั้งอยู่แล้ว แต่ถ้าเล่นเกมส์หนักๆ คงต้องใช้ตัวนี้ปิด Turbo Boost ไม่งั้น 90 องศาเอาง่ายๆ
          Last edited by Soul_Master; 1 Jun 2011, 12:52:51.

Comment

ผมใช้โปรแกรมนี้ พอปิดโปรแกรมไป turbo boost ไม่ทำงานเลย

Comment

แหล่ม จดๆ

Comment

Originally posted by skaramura View Post
                ผมใช้โปรแกรมนี้ พอปิดโปรแกรมไป turbo boost ไม่ทำงานเลย
                เลือกข้อ 1 high performance แล้วเซต มัลติเปิลสุงสุด แล้วเลือก EIST และ CE1 ด้วยครับมันถึงจะทำงาน

Comment

Originally posted by SupperC View Post
                  เลือกข้อ 1 high performance แล้วเซต มัลติเปิลสุงสุด แล้วเลือก EIST และ CE1 ด้วยครับมันถึงจะทำงาน
                  ขอบคุณครับสำหับคำแนะนำ
                  คือว่าอารการเครื่องของผมเป็นแบบนี้นะครับ ตอนเปิดโปรแกรม throttlestop อยู่ turbo boost ก้อทำงานครับ
                  แต่พอปิดโปรแกรมไป มันกลับไม่ทำงาน

Comment

Working...
                  X