Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tiger X-fi View Post
    + ผมชอบAC มากกว่า
    เคยจุดใส้หลอด DC Regulator ร้อนมาก กังวลมากๆ และวุ่นวายและลำบากอีก

Comment

• ส.ค.ส. 2557

สวัสดีปีใหม่ครับ

>> [u]ส.ค.ส. วงจรและ PCB
      Simple HP buffer - บัพเฟอร์สำหรับขับหูฟัง[/u]
      Last edited by dracoV; 5 Jan 2014, 12:01:26.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
        สวัสดีปีใหม่ครับพี่....ย้อนหลังหลายวัน....

Comment

• ขอความเห็นเจ้าตัวนี้หน่อยครับ
          http://www.audio-maker.com/PD860479-...lume_50ka.html

ขอบคุณครับ

แล้วถ้าเทียบกับ ALPS JAPEN ตัวไหนน่าจะเวิร์คกว่ากันครับ

Comment

• ไม่เคยใช้...ไม่มีความคิดเห็น
            โวลุ่ม..ดีกว่าของถูกหน่อยไม่แพง..ลองดูของ โนเบิ้ล ครับ

Comment

• มาแล้วแอมป์ ทำเองตัวแรกในชีวิต
              ต่อได้ข้างเดียวอีกข้างไม่ยอมติด555เดียวลองไล่ดูใหม่
              ตอนนี้เบสเยอะมากเสียงมาหนาเลยแหล่มไม่รู้หายไปไหนหมด

พอมีวิธีแก้ให้เสียงมันพริวขึ้นไหมครับ
              ขอบคุณครับ
              Last edited by wutnaja; 23 Jan 2014, 07:37:57.

Comment

• Originally posted by wutnaja View Post
                ขอความเห็นเจ้าตัวนี้หน่อยครับ
                http://www.audio-maker.com/PD860479-...lume_50ka.html

ขอบคุณครับ

แล้วถ้าเทียบกับ ALPS JAPEN ตัวไหนน่าจะเวิร์คกว่ากันครับ
                ไม่เคยลอง แต่ให้เดาก็คงได้เสียงสไตล์R smd

ข้อดีทางปฎิบัติของมันก็คือ ค่าทั้ง2channelจะมีความใกล้เคียงกันมากกว่า แบบปรกติที่ใช้กัน(wirewound)
                wirewoundนั้นเคยขอวัดยี่ห้อalpsยกกล่อง 2ชั้นต่างกัน +-30% จำได้ว่าหาตัวที่ทั้ง2ชั้นต่างกันแค่+-10%ไม่เจอ
                หลังจากนั้นไม่กล้าขอวัดอีกเลย เกรงใจเจ้าของร้านมากๆ วัดทั้งกล่องไม่ซื้อเลยสักตัว ไปซื้ออย่างอื่นแทน

Comment

• หาเรื่องซนอีกแล้ว

Comment

• ^^ มีของเล่นอีกแล้ว

ว่าแต่เจ้าตัวดำๆ+รีโมทนี่แพงไหมครับ
                    ถ้าถูกหน่อยเผื่อไปซื้อมาแกะอุปกรณ์ไปเล่น (ขี้เกียจไปซื้อทีละอย่างมาประกอบเอง )

อ้อ ถ้าอยากทำอะไรเล่นแปลกๆหนุกๆ ลองทำ bluetooth speaker หรือเพิ่มให้แอมป์รับ bluetooth เล่นได้สิ
                    ผมว่าว่างๆจะทำไว้เล่นเหมือนกัน จะได้stream จากโทรศัพท์ เดินเล่นได้ทั่วห้อง
                    เอาแบบนี้มาแกะ เอาไส้ในมาเล่น อิอิ

>> http://goo.gl/5CBmUN

Comment

• Originally posted by wutnaja View Post
                      มาแล้วแอมป์ ทำเองตัวแรกในชีวิต
                      ต่อได้ข้างเดียวอีกข้างไม่ยอมติด555เดียวลองไล่ดูใหม่
                      ตอนนี้เบสเยอะมากเสียงมาหนาเลยแหล่มไม่รู้หายไปไหนหมด

พอมีวิธีแก้ให้เสียงมันพริวขึ้นไหมครับ
                      ขอบคุณครับ

มีครับ ก้ออย่างที่บอก ทำแอมป์หม้อแปลงควรเลือกสำนักให้ถูก เลือกคนพันให้ถูกเท่านั้นเอง และที่เหลือก็ Capacitor ทั้งบนบอร์ด และ Supply ครับ

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                        ^^ มีของเล่นอีกแล้ว

ว่าแต่เจ้าตัวดำๆ+รีโมทนี่แพงไหมครับ
                        ถ้าถูกหน่อยเผื่อไปซื้อมาแกะอุปกรณ์ไปเล่น (ขี้เกียจไปซื้อทีละอย่างมาประกอบเอง )

อ้อ ถ้าอยากทำอะไรเล่นแปลกๆหนุกๆ ลองทำ bluetooth speaker หรือเพิ่มให้แอมป์รับ bluetooth เล่นได้สิ
                        ผมว่าว่างๆจะทำไว้เล่นเหมือนกัน จะได้stream จากโทรศัพท์ เดินเล่นได้ทั่วห้อง
                        เอาแบบนี้มาแกะ เอาไส้ในมาเล่น อิอิ

>> http://goo.gl/5CBmUN
                        150ครับพี่....บ้านหม้อ..ยังไม่รู้ร้านไหน
                        น่าจะเป็นร้านขายเกี่ยวกับแอมป์รถ
                        (ฝากเค้าซื้อ...ได้ราคาส่ง)
                        ราคาปลีกน่าจะอยู่ราวๆ250 ครับ...เดี๋ยวไว้ไปส่องก่อนว่าร้านไหนขาย

Comment

• ^^ 150ถูกมากเลย อืม..250ก็ยังพอไหว ร้านไหนขายแจ้งด้วยครับ

Comment

• ครับพี่....ถ้าจะใช้เอาตัวของผมไปก่อนก็ได้ครับ...เดี๋ยวฝากเค้าซื้อใหม่ได้
                            เรื่องร้านยังไม่ได้ถามเลย...ยังไม่ได้ไปบ้านหม้อ...เลยยังไม่ได้ถามครับ

Comment

• ^^ ขอบคุณครับ
                              ไม่เป็นไรครับผมไม่ได้รีบอะไร จริงๆก็ยังนึกไม่ออกแหละว่าจะเอาไปทำไรเล่นได้บ้าง 555+
                              ไหนๆแล้วก็รบกวนถ่ายรูปดูเบอร์ IC ต่างๆที่เขาใช้อีกสักนิด ถ้าไม่รบกวน

Comment

• LM4780 Chipamp

พอดีช่วงนี้ว่าจะทำไรเล่นอยู่หลายอย่างเหมือนกัน ทั้ง DAC พกพา "AkudSdac"
                                กะแอมป์ JfetMosfet (กะไว้จะไบแอส Class A แต่ต้องลองก่อนไหวไหม ออกแบบไว้เฉยๆ555)
                                ไหนๆออกแบบนั่นนี่ไว้แล้ว(แต่ยังไม่ได้ทำซักกะอย่าง)

เลยจับมาปัดฝุ่นซะหน่อย LM4780 ดองไว้นาน เค็มปี๋แล่ว 555+

http://www.ti.com.cn/cn/lit/ds/symlink/lm4780.pdf
                                ว่าจะไว้ทำแบบบริดจ์ไว้ขับsubเล่น แต่มีอยู่ตัวเดียว ก็เลยทำแบบ stereo ไว้ลองเล่นก่อน
                                ยังไม่มีเวลาตีตู้ Sub

เพราะงั้นก็ออกแบบ PCB + วงจรให้ใช้ได้ทั้งแบบ Bridge mono และ Stereo
                                ที่แรกว่าจะทำให้ใช้เลือกแบบสับสิทช์+รีเลย์... ชักยุ่งเยอะ+ขี้เกียจ 555+
                                ก็เอาแบบ jumper + ถอดออก/ใส่เพิ่มอุปกรณ์เอาแล้วกัน เพราะสุดท้ายคงใช้แบบบริดจ์ไปขับsub
                                4780 bridge 120W กำลังกำลังดี

PCB ประมาณนี้ ก็เลยมี R,C เป็นตับ
                                composite view

เน้นระยะสัญญาณส่วนสำคัญ
                                จัดระบบกราวด์
                                ทางเดินไฟ(ขนาด/การจัดวาง)

เหมือนเดิมยังได้แต่ออกแบบ มีแค่รูป 3D

Dryfilm หมด + อุปกรณ์เริ่มร่อยหรอ แต่ยังไม่มีเวลาไปซื้อเพิ่มเติมเลย(แต่ขยันวาดแบบ)

Schematic ที่ผมอ่านรู้เรื่องคนเดียวมัง

ไว้ได้ทำเมื่อไหร่จะมาเล่าต่อละกัน

คนอื่นๆที่มี LM4780 อยู่ IC ยังนอนกลิ้งอยู่ในกล่องเหมือนกันป่าว รึใครทำเสร็จแล้วไรแล้วมาโชว์บ้างจิ

Last edited by dracoV; 19 Feb 2014, 07:56:20.

Comment

Working...
                                X