Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสี่ย Tiger เอา Hybrid 12AU7+LM3886 มาโชว์บ้างซิครับ ผมอยากจะหัดทำบ้างครับ ช่วยสอนชี้แนะเป็นแนวให้หน่อยครับเสี่ย

Comment

• Originally posted by vachira View Post
      เสี่ย Tiger เอา Hybrid 12AU7+LM3886 มาโชว์บ้างซิครับ ผมอยากจะหัดทำบ้างครับ ช่วยสอนชี้แนะเป็นแนวให้หน่อยครับเสี่ย
      ยังกองอยู่เลยครับ Pcb เดียวกันกับของคุณvachiraที่เคยทำน่ะครับ

ใจอยากลองปรับ ชุด LM3886
      R input 5K
      RG 100K
      Rf 100K
      Ri+Ci =5k+C47uf
      ยังไม่ได้ลองเลย...ลงอะไหล่ตามปริ้นไปก่อน
      สงสัย..คุณvachira...ต้องแนะนำผมแทนแล้วล่ะมั๊งครับ
      Last edited by tiger X-fi; 27 Feb 2014, 13:59:52.

Comment

• Originally posted by vachira View Post
        มิน่าเห็นเสี่ยเข้าไปด้อมๆ มองๆ Unsound ทั้งวันเลย ผมก็เคยเกิดกิเลสลองหัดฝึกต่อฟังดูทีนึง ใช้อุปกรณ์ตามพื้นบ้านที่มีอยู่แหละครับ ลองฟังไปได้วันเดียวก็เลยเก็บเสื่อ ปิดฉาก 741 ลงไป
        อ้าว ทำไมปิดฉากไปล่ะครับ เล่าให้ฟังหน่อย เสียงไม่ดีไม่แนวหรืออย่างไร

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
          ยังกองอยู่เลยครับ Pcb เดียวกันกับของคุณvachiraที่เคยทำน่ะครับ

ใจอยากลองปรับ ชุด LM3886
          R input 5K
          RG 100K
          Rf 100K
          Ri+Ci =5k+C47uf
          ยังไม่ได้ลองเลย...ลงอะไหล่ตามปริ้นไปก่อน
          สงสัย..คุณvachira...ต้องแนะนำผมแทนแล้วล่ะมั๊งครับ
          ตัวนี้ผมยังไม่เคยหัดทำเลยครับเสี่ย ...ถ้าผมหา Mullard ECC82 ได้จะลองหัดทำดูบ้างครับ ผมคงต้องขอคำแนะนำจากเสี่ยแหละครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
            อ้าว ทำไมปิดฉากไปล่ะครับ เล่าให้ฟังหน่อย เสียงไม่ดีไม่แนวหรืออย่างไร
            คือยังงัยดีหล่ะ ..จะเป็นเพราะว่าหูผมไม่ถึงกับแอมป์ 741 หรือเปล่าหนอฟังได้วันเดียวก็ยัดเข้าตู้เลย
            ผมทดสอบด้วย CD Raga apollo-r ผ่านเข้า ปรี Mosfet (บอร์ดแอมป์ ผมใช้ 741 Metalcan) ความไหลลื่นของดนตรี และความกังวาล หางเสียงต่าง ๆ มันไปไหนหมดก็ไม่รู้ ว่าวอีหลี..เอาไปขับ Sub อ่ะพอได้นะ แต่ถ้าจะฟังภาพรวมยังเคร้นไม่ขึ้นครับ โชคดีที่ผมแค่ลองทำแบบไม่จัดหนัก ไม่งั้นเจ็บตัวแน่ ๆ ครับ

** แต่เสี่ย Tiger อาจจะมีสูตรเด็ดเคล็ดลับ สำหรับตัวนี้ก็เป็นได้ ต้องแอบตามเก็บสูตรของเสี่ยเขานะครับ

Comment

• ขอบคุณครับ จะได้มีข้อมูลเป็นแนวทาง

Comment

• ถ้าจะต่อ....ดู c ตัวนี้ด้วยนะครับ....น่าจะผิดฝั่งนะ...ครับ พี่เสือ...

Comment

• Originally posted by jinn View Post
                  ถ้าจะต่อ....ดู c ตัวนี้ด้วยนะครับ....น่าจะผิดฝั่งนะ...ครับ พี่เสือ...

[ATTACH=CONFIG]2694558[/ATTACH]
                  กำ...ขอบคุณครับ...ไม่ทันดู
                  แต่หายไปไหนมานี่
                  --------------
                  จัดการแก้แล้วทิ้งไว้เดี๋ยวลืม
                  Last edited by tiger X-fi; 27 Feb 2014, 17:46:23.

Comment

• ฝากรูปให้เสี่ย Tiger ครับ

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• แผ่นปริ้น 3886+12AU7 ของซีเกตล็อตที่คุณเสือซื้อมา สกรีนไฟด้านบัพเฟอร์หลอดมาผิดนะ อย่าเผลอต่อไฟตามที่สกรีนหล่ะ
                        ล็อตใหม่ของซีเกทก็แก้ด้วยการไม่บอกไฟบวกลบเอาดื้อๆเลย -*-

เอารูปนี้ไปเช็คความถูกต้องหล่ะกัน เจอมาในเน็ทสีสวยดี

เอาชุดที่ทำไว้มาลงมั่ง ต่อไว้ตอนปีใหม่ ยัดของตามที่หาซื้อได้ช่วงปีใหม่

ชุดไฟ ไดโอด MUR1560 กับซีฟิลเตอร์ตามรูป

ชุด Regulator DC 12V เลี้ยงหลอด กับวงจร Delay ON ต่อคั่น Mute ไว้ ป้องกันเสียงปุ๊ตอนเปิด

ลองฟังแล้วปรับเปลี่ยนแต่ซี จนออกมาเป็นตามรูป ไว้งบเหลือค่อยหาซีคัปปิ้งดีๆมาใช้อีกที
                        Last edited by tumd; 28 Feb 2014, 00:41:10.

Comment

• ขอบคุณมากครับ....ดีนะยังไ่ม่ได้ทำ

ไดโอดลองใช้ VISHAY HEXFRED? แล้วค่อนข้างถูกใจมากครับ
                          http://www.vishay.com/diodes/rectifi...overy-hexfred/
                          Vishay FRED Pt? ถูกลงหน่อย ราคาไกล้เคียงMUR
                          http://www.vishay.com/diodes/rectifi...recovery-fred/
                          เห็นคุณเหมียว ลองแล้วโพสไว้ ว่าจะใช้อยู่เหมือนกันครับ
                          Originally posted by ManiacMaew View Post
                          ลองdiode vishay
                          VS-15ETL06
                          http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=13505181
                          คร่าวๆ เบิร์นไม่กี่ชม.
                          เทียบกับmur460 แล้วเสียง VS-15ETL06 เสียงvsนุ่มนวลกว่า ออกไปทางแหลมกว่าหน่อย อุ่นๆกว่า หางเสียงยาวกว่า
                          ผมเผลอไปจั๊มไต้หลอดj2ต้องสะกิดลายออก
                          คิดว่าจะใช้ไฟAc จุดไส้หลอดครับ
                          เปิดดังปุ๊ก....ตอนหลังผมลักไก่ตลอด
                          ทำสวิท ตัดสายกราวน์ลำโพง ได้วอร์มหลอดก่อน สักพักค่อยเปิดสวิทลำโพงครับ
                          Last edited by tiger X-fi; 27 Feb 2014, 23:33:38.

Comment

• เอามั่ง

Comment

• ดูแววแล้ว....สงสัยจะเสร็จก่อนผมแน่เลย

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                                ดูแววแล้ว....สงสัยจะเสร็จก่อนผมแน่เลย
                                ไม่หรอกเสี่ย อันนี้เอามาวอร์มๆ สะสมของไว้ก่อน รอให้ได้ Mullard ECC82 ได้มาก่อน แล้วอนาคตค่อยลุย

Comment

Working...
                                X