Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 100หน้าแล้ว เพ่เสือแจกไรคร๊าบ //เตรียมถุงมาใส่

Originally posted by tiger X-fi View Post
    สายไฟ DC blocker
    ไส้...เดี่ยวค่อยถ่ายครับ
    เอาไส้มาทอด เอ๊ย มาดูเร็ว
    ว่าจะๆ ทำเล่นอยู่เหมือนกัน DC blocker เนี่ย แต่ก็ว่าจะอยู่นั่นละ 555+

Comment

• Originally posted by keang View Post
      100หน้าแล้ว

Originally posted by dracoV View Post
      100หน้าแล้ว เพ่เสือแจกไรคร๊าบ //เตรียมถุงมาใส่

เอาไส้มาทอด เอ๊ย มาดูเร็ว
      ว่าจะๆ ทำเล่นอยู่เหมือนกัน DC blocker เนี่ย แต่ก็ว่าจะอยู่นั่นละ 555+

ไส้มาแล้ว...ครับ....ทำแบบง่ายๆไปปาวนี้

Comment

• เตรียมเอามาซน

Comment

• เพ่เสือ ฟิตจังเลย ขยันทำเรื่อยๆเลย

Comment

• เข้ามาดูหน้า 100

Comment

• ขอลอง LM 3875 กับเค้ามั้งครับ

เสียงดีเลยที่เดียวครับ !!
              -----------------------------
              ทำ C ฟิลเตอร์ระเบิดรีบไปหน่อยใส่กลับขั้ว

ตอนนี้ใช้ C ฟิลเตอร์ 1500uf80v เบสเก็บตัวเร็วไปหน่อยเดียวหา 2200uf มาใส่ลองใหม่
              Last edited by wutnaja; 6 Mar 2015, 19:38:39.

Comment

• ไม่บึ๊ม...ก็ไม่มันส์สิ....
                -------------
                เสร็จสะที...สรุปแล้วใช้สายทองแดง...555+
                Last edited by tiger X-fi; 6 Mar 2015, 22:17:55.

Comment

• ร็เสร็จจริงๆ....ลองเสียงสักที........ฟังแล้วจับไรไม่ออก ก็ดีเสียงกลองก็แยกชนิดกลองชัดอยู่
                  เห็นผลเน้นๆน่าจะเป็นเอาหูไปแนบลำโพง...แล้วเงียบมากเหมือนไม่ได้ต่อสายเลย (ระบบไฟบ้านผมไม่ค่อยดี)

Comment

• อัพเดท LM 3875

วันนี้ลองใส่ หอยน้อย PX เข้าไปเท่านั้นล่ะ
                    เสียงดีขึ้นในทุกๆด้านบอกได้เลยว่าฟินสุดๆ

Comment

• ^^^
                      ขาcมันม้วนอยู่รึเปล่าครับ

ถ้ามั่นใจว่าใช้cตัวนี้แน่ๆ + ขายาวพอ(น่าจะพอน่ะ)+ไม่แก้อย่างอื่นที่ใกล้ตัวมันแล้ว
                      ขาcด้านตรงข้ามโวลุ่ม(คือขาที่ไปหาic)เอาไปบัดกรีตรงขาLM3875เลยครับ ขา7มันน่ะ เปิดดาต้าชีทเทียบดูกับวงจรจริง จะเห็นว่า ตอนนี้ต่อข้ามลายทอง+จัมเปอร์วนไปวนมาอยู่นิด
                      ได้ทั้งเสียงลายทองแดงและจัมเปอร์ไปด้วย

อาจจะต้องพลิกหาทางวางหน่อย ทำยังไงให้แข็งแรง ถ้าไม่สะดวกก็ข้ามไป

ถ้าสะดวกอีก อย่าลองอะไรเพิ่ม ลองไล่วงจรเองอีกนิด วิธีนี้น่าจะยังทำกับRfeedback+Rที่ต่อขาinvertของIC ลงกราวนด์ได้ด้วย
                      ทั้งสองตัวยังต่อผ่านจัมเปอร์ ขาต่อขาไม่ได้อย่างน้อยไปลงจุดที่ใกล้ขาICมากกว่าไม่ต้องผ่านจัมเปอร์

ไม่สะดวกก็ข้ามไป ข้อเสียของวิธีนี้คือ มันก็ลำบากตอนพลิกหามุมลงหน่อย + ถ้ายังไม่ลงตัวจะรื้อแก้มันจะรก ซ้อนกันไปหมดแล้ว
                      Last edited by ManiacMaew; 11 Mar 2015, 22:26:50.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post

ไส้มาแล้ว...ครับ....ทำแบบง่ายๆไปปาวนี้

...ขอถามซักนิดนะครับ (ผมทำใช้กับทีวี) เปลี่ยน capa (ยี่ห้อ)คุณภาพของ ภาพ ที่ได้จะเปลี่ยนไปหรือไม่ และถ้าใช้ capa flim มาใบแคบ ซีตัวใหญ่จะทำให้ภาพดีขึ้นหรือเปล่าครับ
                        ..และถ้าเปลี่ยนไดโอด (ยี่ห้อ) จะมีผลอย่างไร ปัจจุบันผมใช้ capa SAMWHA 10000UF/63V ตัวสีเขียว ไดโอดบริดจ 12 A
                        ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                          ^^^
                          ขาcมันม้วนอยู่รึเปล่าครับ

ถ้ามั่นใจว่าใช้cตัวนี้แน่ๆ + ขายาวพอ(น่าจะพอน่ะ)+ไม่แก้อย่างอื่นที่ใกล้ตัวมันแล้ว
                          ขาcด้านตรงข้ามโวลุ่ม(คือขาที่ไปหาic)เอาไปบัดกรีตรงขาLM3875เลยครับ ขา7มันน่ะ เปิดดาต้าชีทเทียบดูกับวงจรจริง จะเห็นว่า ตอนนี้ต่อข้ามลายทอง+จัมเปอร์วนไปวนมาอยู่นิด
                          ได้ทั้งเสียงลายทองแดงและจัมเปอร์ไปด้วย

อาจจะต้องพลิกหาทางวางหน่อย ทำยังไงให้แข็งแรง ถ้าไม่สะดวกก็ข้ามไป

ถ้าสะดวกอีก อย่าลองอะไรเพิ่ม ลองไล่วงจรเองอีกนิด วิธีนี้น่าจะยังทำกับRfeedback+Rที่ต่อขาinvertของIC ลงกราวนด์ได้ด้วย
                          ทั้งสองตัวยังต่อผ่านจัมเปอร์ ขาต่อขาไม่ได้อย่างน้อยไปลงจุดที่ใกล้ขาICมากกว่าไม่ต้องผ่านจัมเปอร์

ไม่สะดวกก็ข้ามไป ข้อเสียของวิธีนี้คือ มันก็ลำบากตอนพลิกหามุมลงหน่อย + ถ้ายังไม่ลงตัวจะรื้อแก้มันจะรก ซ้อนกันไปหมดแล้ว
                          ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

แค่นี้เสียงก็เป็นที่น่าพอใจมากแล้วแลดูเป็นระเบียบดีด้วยครับ

C input ขามันผมม้วนเองล่ะเพื่อถอดเอาไปใช้โครงการอื่นครับ

อีกอย่างยังเบรินได้นิดเดียวเองเพื่ออยากเปลี่ยนโน้นนี่อีกครับ
                          -----------------------------------------------------
                          ลองเปลี่ยน C ฟิลเตอร์ เป็น UCC 2200uf50V แล้ว
                          เปิดเบรินกันยาวๆเลยครับงานนี้คงพอแค่นี้ก่อน

Last edited by wutnaja; 12 Mar 2015, 17:49:03.

Comment

• ขา24 25 26 ลงการ์วแบบนี้โมยากไหมครับหรือปล่อยมันไว้แบบนี้ล่ะ

Comment

• Originally posted by jhahaha555 View Post
                              ...ขอถามซักนิดนะครับ (ผมทำใช้กับทีวี) เปลี่ยน capa (ยี่ห้อ)คุณภาพของ ภาพ ที่ได้จะเปลี่ยนไปหรือไม่ และถ้าใช้ capa flim มาใบแคบ ซีตัวใหญ่จะทำให้ภาพดีขึ้นหรือเปล่าครับ
                              ..และถ้าเปลี่ยนไดโอด (ยี่ห้อ) จะมีผลอย่างไร ปัจจุบันผมใช้ capa SAMWHA 10000UF/63V ตัวสีเขียว ไดโอดบริดจ 12 A
                              ขอบคุณครับ
                              ถ้าทำไม่ยาก...ก็ลองดูเองเลยครับ ....อย่างของผม เจอท่อหด...ท่อเทฟล่อน...ปิดจนหมดทำไรเพิ่มไม่ได้แล้ว
                              เรื่องภาพปกติผมไม่ค่อยได้เน้นอะไรมากมายครับ
                              Originally posted by wutnaja View Post

ขา24 25 26 ลงการ์วแบบนี้โมยากไหมครับหรือปล่อยมันไว้แบบนี้ล่ะ
                              แคมองขาก็แย่แล้ว....พวกเบอร์ไอซีเดี๋ยวนี้ผมต้องถ่ายรูปเอา..แล้วมาขยายดูในคอม....ถึงจะมาองเห็น
                              Last edited by tiger X-fi; 13 Mar 2015, 09:16:21.

Comment

• Originally posted by jhahaha555 View Post
                                ขอบคุณครับ
                                ใส่กรองไฟเพิ่มเข้าไปเลยครับ

อันนี้ DC Blocker + กรองไฟ 2 in1 ที่ผมทำไว้เสียบกับคอมพ์

Comment

Working...
                                X