Announcement

Collapse
No announcement yet.

### Creative 5.1 รุ่น A520 ต่อกับซาวด์กาดออนบอดได้ไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ### Creative 5.1 รุ่น A520 ต่อกับซาวด์กาดออนบอดได้ไหมครับ?

http://varietypc.net/webboard/index.php?topic=4442.0 --- ประมาณเดียวกับลิ้งที่วางไว้ให้ดูเลยครับคือ

พอดีวันนี้ผมไปซื้อลำโพงรุ้น CREATIVE - A520/ ผมเพิ่งซื้อมาวันนี้ครับ
    เเล้วหัวเสียบมันมี 3อัน มีดังนี้คือ สีเขียว/สีดำ/สีส้ม
    เมนบอร์ด ASrock รุน GM13 VS2 มันมีสามอันเหมือนกันครับเเต่เป็นสี
    สีฟ้า/สีเขียว/สีชมพู ผมควร เสียบต่อสายยังไงดีครับ ลองสลับสายแล้วก้ยังไม่ติดครับ

ลองเสียบแล้วมันดังแค่ 2 ตัวเองครับคือฟร้อนคู่หน้า เซอร์ราวกับเซ็นเตอร์ไม่ดังครับ ซัพดังตามปรกติ ต้องเข้าไปปรับอะไรตรงไหนหรือเปล่าครับ ซาวด์ออนบอดเป็นของ VIA HD AUDIO ครับ

ได้แค่นั้นแหละครับ เพราะช่องมันมีแค่Line Out อย่างเดียว ออกแค่2ตัว

Comment

พอดีมั่วไปมั่วไปไปลองปรับที่ไดร์เวอร์ของ VIA ตามรูปดังทุกลําโพงเฉยเลยครับดีใจมาก และไปปรับในคอนโทรพาเนลตรงซาวด์ให้เป็น 5.1 ด้วยครับ ตอนแรกตกใจเลยนึกว่าเล่นไม่ได้สะแล้วตอนนี้รรู้วิธีแล้วครับดีใจจัง เพราะเอ๊ะใจตอนเทส 5.1 ที่ไดรเวอร์เสียงก็ออกครบทุกลําโพงครับ

Comment

ยินดีด้วยครับ พึ่งรู้ รูไมโครโฟน มันต่อลำโพงได้ด้วย ปกติ เซตแล้วไม่ออก^_^

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
          ยินดีด้วยครับ พึ่งรู้ รูไมโครโฟน มันต่อลำโพงได้ด้วย ปกติ เซตแล้วไม่ออก^_^
          โชคดีที่ไดร์เวอร์ของเวียตัวนี้สามารถเซ็ทให้เล่น 5.1 ได้ครับ ผมลองผิดลองถูกและศึกษาจากกระทู้ที่ค้นหาได้สูตรดังนี

1.ช่องสีชมพู แทน ลําโพงเซ็นเตอร์ และซัพวูฟเฟอร์ครับ ใช้แจ๊คสีส้มเสียบ
          2.ช่องสีเขียว แทน ฟร้อนคู่หน้า ซ้าย ขวา ใช้แจ๊คสีเขียวเสียบ
          3.ช่องสีฟ้า แทน เซอร์ราว ซ้าย ขวา ใช้แจ๊คสีดําเสียบ

โดยไล่สายลําโพงคู่หน้าจะยาวเท่ากันครับ และลัาโพงเซ็นเตอร์จะสั้นกว่าหน่อย ส่วนสายลัาโพงเซอร์ราวจะยาวกว่าเพื่อนครับแล้วไปไล่ใส่ที่หลังตุ้ซัพให้ตรงกับตําแหน่งของแต่ละตัวครับ คงต้องเบิร์นลัาโพงไปสักพัก เพราะลัาโพงซื้อมาใหม่ๆเสียงยังไม่เข้าที่เข้าทางเท่าไหร่ครับ ไว้ใช้ไปสักพักเสียงคงเข้าที่เข้าทางมากกว่าเดิม ตัวนี้เสียงเบสแน่นทุ้มหนักแน่น เสียงกลางเสียงสูงใสพอใช้เลยครับ ดูหนังนี่ระเบิดที ตูมๆ ตับๆๆ อันหลังดูหนังเอวีนะครับ อ้าวไม่ใช่แล้ว

Comment

Working...
          X