Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้ทีครับ ผัง network บ้านผม ติดปัญหา 2-3 อย่าง !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้ทีครับ ผัง network บ้านผม ติดปัญหา 2-3 อย่าง !!

อธิบายคร่าว ๆ ตามผังนะครับ
    เพิ่งเอา rv042 มาต่อ เพราะ office ชอบเนทหลุด แต่ปัญหาหลายอย่างตามมาเลยครับ เพราะผม config ไม่ค่อยเป็น
    โทรศัพ ที่บ้านมี 3 เครื่อง อยากต่อ wifi เวลามาชั้น 2 กับชั้น 4
    ผมต่อตามนี้ไม่ทราบว่ามีอะไรควรเปลี่ยนควรย้ายตำแหน่ง หรือ config ตัวไหนเพิ่มเติม รบกวนแนะนำด้วยครับ รู้สึกตอนนี้มันจะรวน ๆ
    ปล.ผม fix ip คอมและมือถือทุกเครื่องครับ
    ปัญหาครับ
    1. ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ rv042 จากที่ไมค์ฮอนเคยดังทุกเกม ก็ดังบ้างไม่ดังบ้าง คือเราพูดไมค์ติดสีเขียว แต่เพื่อนไม่ได้ยิน ผมกุเกิ้ล forward port ตามได้ดังนี้

ผมใส่ all traffic ที่คอมผมเอง 192.168.1.130 ให้ไปออกwan2 มันถึงจะดัง แต่ติดที่ว่า ผมใช้เนทได้เส้นเดียว (เข้าใจถูกปะคับ ลองเทสดู สปีดได้เส้นเดียว ) อยากใช้เนท 2 เส้นแล้วให้ไมค์ดังต้องทำไงครับ

2. อยู่ดี ๆ มือถือก็เข้า wrt54gl ไม่ได้ซะดื้อ ๆ ต้องไปรีสตาทมันใหม่ ถึงจะได้ ( เอาrv042 ต่อได้ 3-4 วัน เพิ่งเป็นวันนี้ )
    3. เจ้า tenda ชั้น 4 iPhone ผมเข้าได้ samsung เข้าได้ 1 เครื่อง (192.168.1.112) แต่ติดที่ว่าถ้า fix ip ไป มันจะเข้าไม่ได้ ต้องรับ DHCP ถึงจะต่อ wifi ได้ส่วน samsung อีกเครื่อง (192.168.1.113) เข้าไม่ได้เลย fix ip ก็ไม่ได้ รับ DHCP ก็ไม่ได้
    tenda firmware v.5 ไม่รู้เกี่ยวเปล่า เปิด web ทำตามให้เปน ap ก็รวน tenda นี่รวนมาก โทรไปถามเค้าบอกมันไม่ใช่ ap โดยตรง ต้องซื้อ จำพวก ap มาต่อถึงไม่รวน ลืมบอก ตัวนี้ เป็น all in one นะคับ

รบกวนช่วยด้วยครับ
    Last edited by Endez; 21 May 2013, 02:27:56.

สงสัยอีกอย่างครับ ไอ่ช่องที่ให้ใส่ internet ip address ของ wrt54gl ตอนเราเซทเปน stati

สงสัยอีกอย่างครับ ไอ่ช่องที่ให้ใส่ internet ip คืออะไรครับ

Comment

- อ่านแล้วสงสัยว่า ท่านจะ fix ip เพื่อใช้ทำอะไรครับ เพราะตัว RV กำหนด dhcp reserve ได้ไม่ใช่หรือ? ดังนั้นกำหนดด้วยฟังก์ชันนี้ง่ายกว่าไปกำหนดที่ตัวอุปกรณ์

- #2 ท่านใช้ GL เป็น AP ใช่มั๊ย? ตรง Static ip เลือกเป็น automatic dhcp ก็ได้ครับ เสียบ Lan - Lan

Comment

อ่านแล้ว งง ความรู้ไม่มีเลยเรืองพวกนี้เลยจิง ๆ

Comment

ต้อง fix ip ไว้อะครับ เพราะ โปรแกรมที่ใช้ใน office มัน fix ip มา ผมเคยไม่ fix แล้ว ip มันวิ่งชนกันมั่วไปหมด หนักหน่อยวิ่งไปชน server เข้าระบบใช้ไม่ได้เลยทั้งบริษัท สาขาก็ลิ้งเข้ามาไม่ได้ด้วยครับ

Comment

Originally posted by momoari View Post
            - อ่านแล้วสงสัยว่า ท่านจะ fix ip เพื่อใช้ทำอะไรครับ เพราะตัว RV กำหนด dhcp reserve ได้ไม่ใช่หรือ? ดังนั้นกำหนดด้วยฟังก์ชันนี้ง่ายกว่าไปกำหนดที่ตัวอุปกรณ์

- #2 ท่านใช้ GL เป็น AP ใช่มั๊ย? ตรง Static ip เลือกเป็น automatic dhcp ก็ได้ครับ เสียบ Lan - Lan
            ขอบคุณครับ เด๋วจะลองดูครับ

Comment

ลอง mapped ip กับ mac address ก็ได้นะครับเปิด dhcp ที่ rv042 แล้วให้มันแจกไอพี ตามที่เราแมปไว้

Comment

Originally posted by Mpenza View Post
                ลอง mapped ip กับ mac address ก็ได้นะครับเปิด dhcp ที่ rv042 แล้วให้มันแจกไอพี ตามที่เราแมปไว้
                ตอนนี้ลองเซทมั่ว ๆ ดำน้ำเอง แก้ได้บางจุดละครับ เหลือ ตัว tenda นี่แหละครับ เด๋วก็ต่อได้ เด๋วก็ต่อไม่ได้ คือมือถือสัญญาณ wifi ขึ้นต่อได้ แต่เปิดเวบใช้งานไม่ได้
                ปิด tenda ละเปิดใหม่ ได้ซะงั้น แต่สักพักหลุดอีก ผมเลยลอง ใส่ mac address กับ static ip ไป เด๋วจะแจ้งผลนะครับ ขอลองก่อน

Comment

ลองแล้วก็ไม่ได้ครับ ตอนนี้งงมาก แก้ยังไงดีครับ พอผมต่อกับ wrt54gl ที่ชั้น 2 แล้ว เดินไปชั้น 4 เพื่อต่อกับ tenda จะต่อไม่ได้เลย ต้องปิด tenda แล้วเปิดใหม่ทุกครั้ง ไม่ทราบว่า้เป็นที่อะไรครับ ต้องดูตรงไหน

Comment

ท่านตั้งค่า Tenda อย่างไร เสียบสายแลนอย่างไร แล้วตัวนนี้ต่อพ่วงกับ GL หรือไม่ ที่มันมีปัญหาซ้ำซ้อนแบบนี้ผมว่าอยู่ที่การ Fix ip ก่อนนั่นแหละ เพราะไม่รู้ท่าน Fix ip อันไหน wan หรือ lan ท่าน capture การตั้งค่าของ Tenda กับ GL มาจะได้คำตอบที่ดีกว่านะครับ ถ้าต่อด้านล่างนี้ไม่น่าเป็นปัญหา

GL
                    - internet connection type - automatic dhcp
                    - dhcp server - disable
                    - RV>>Lan(GL)
                    - fix ip lan
                    Tenda
                    - fix ip lan
                    - เสียบแลนเข้าช่อง Lan
                    - ปิด DHCP

Comment

Originally posted by Endez View Post
                      [ATTACH=CONFIG]2295436[/ATTACH]
                      จากภาพ DHCP Server ควรเป็นหน้าที่ของอุปกรณ์ใดอุปกรณ์หนึ่ง ซึ่งควรจะเป็น RV042 และแจก ip ไม่ให้ซ้ำกับกลุ่มที่ได้ fix ip ไว้แล้ว (server : 192.168.1.100 , ap 192.168.1.2 - 3 , pc 192.168.1.130 - 137) เพราะฉะนั้น RV042 ควรแจก ip เริ่มต้นตั้งแต่ 192.168.1.138 และจากการที่ให้ RV042 เป็น DHCP Server อุปกรณ์ AP ทั้งสองควรจะ Disable DHCP Server

Comment

fix ควรทำเท่าที่จำเป็น เช่นอุปกรณ์ ที่ไม่ต้องเคลื่อนย้าย นอกนั้นปล่อยเป็น dhcp จะดีกว่านะครับ ในความคิดผม

Comment

โอววว คิดว่าจะไม่มีคนมาตอบแล้วนะนี่ ขอบคุณมากครับ เด๋วจะลองทำตามที่ท่าน ๆ แนะนำมานะครับ

เบื้องต้นผม ทราบปัญหาแล้วที่บอก โทสับไม่ยอมเกาะ wireless ของ tenda ปัญหาคือเมื่อผมย้าย ไปเกาะ wireless ของ gl แล้วกลับมาเกาะ tenda ใหม่ มันจะไม่ได้ เนื่องจากตัว tenda มันจำค่าเก่าไว้ ไม่ยอมให้เชื่อมไปอีกครั้ง อันนี้สงสัยผมต้องลง firmware ใหม่ แล้วยังไงจะจแ้งผลให้ทราบครับ ^^

Comment

Originally posted by inkkie View Post
                            จากภาพ DHCP Server ควรเป็นหน้าที่ของอุปกรณ์ใดอุปกรณ์หนึ่ง ซึ่งควรจะเป็น RV042 และแจก ip ไม่ให้ซ้ำกับกลุ่มที่ได้ fix ip ไว้แล้ว (server : 192.168.1.100 , ap 192.168.1.2 - 3 , pc 192.168.1.130 - 137) เพราะฉะนั้น RV042 ควรแจก ip เริ่มต้นตั้งแต่ 192.168.1.138 และจากการที่ให้ RV042 เป็น DHCP Server อุปกรณ์ AP ทั้งสองควรจะ Disable DHCP Server

Comment

ไมค์ฮอนดังบ้าง ไม่ดังบ้าง ปัญหาเกิดจากการ balance กันของทราฟฟิกครับ ไมค์ฮอนนี่จะเป็น traffic ของที่วิ่งออกจากเครื่องเราเป็น udp แนะนำให้ให้ล็อกไว้ว่าให้เกมส์ฮอน+ไมค์วิ่งเส้นใดเสน้หนึ่งไปเลย ก็จะพูดออกทุกเกมส์แล้วครับ

Comment

Working...
                              X