Announcement

Collapse
No announcement yet.

Plextor ปล่อย Firmware 1.06 ตัวใหม่สำหรับ M5Pro แล้วนะเด้อ ใครใช้อยู่ ตามไปอัพกันได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Plextor ปล่อย Firmware 1.06 ตัวใหม่สำหรับ M5Pro แล้วนะเด้อ ใครใช้อยู่ ตามไปอัพกันได้

ก็วันนี้โรงเรียนหยุดติดม็อป วผมเลยว่างๆ ไม่มีอะไรทำ เล่นๆคอมอยู่ไปเปิดเจอว่า Plextor ปล่อย FW ใหม่แล้ว สำหรับ M5Pro เลยเอาข่าวมาบอกกัน

สิ่งที่แก้ใขใน Version นี้ จาก 5Pro Firmware Update Tool Release Notes.pdf เอามาจากเวป Plextor

This firmware revision improves:
    1. Drive compatibility with Lenovo/Dell NB.
    2. Drive health on platform which supports DEVSLP.
    3. Drive stability when executing GC and S.M.A.R.T feature.
    4. Data accuracy and error recovery capability.
    5. Read and write Performance consistency in some specific platforms

Download ได้ที่นี่เลยครับ http://www.plextoramericas.com/index...gory&catid=164

ส่วนวิธีอัพ (สำหรับมือใหม่ )

1 . โหลดไฟล์จากเวป โดยโหลดตามขนาดความจุที่ตัวเองใช้ ( อย่าโหลดผิดนะเด้อ ) แล้วไร้ทลงแผ่นให้เรียบร้อย
    2. เปลี่ยน mode sata กลับเป็น IDE ชั่วคราวก่อน (ทำใน Bios ) สาเหตุที่ให้เปลี่ยน เพราะบางครั้ง FW update tools ไม่มี Driver AHCI ของ chipset ทำให้หา Drive ไม่เจอ
    3. บูทจากแผ่นเลย
    4. มันถามอะไร กด yes ไป รอจนเสร็จ
    5.มันจะขึ้นรูปแบบนี้

เป็นอันว่า เรียบร้อย

6. กด Ctrl + Alt+Delete ซะ เพื่อ Restart เครื่อง

7. เข้าไบออส ปรับเป็น AHCI ตามเดิม เป็นอันจบ

ผลงานหลังอัพเสร็จแล้ว (ของผม M5P 128Gb นะครับ วิ่งบนบอร์ด Z77 เด้อ )

รู้สึกได้เลยว่า Seq แรงขึ้นนะครับ แต่พวก 4K เท่าเดิม (หรือแรงขึ้นนิดหน่อยก็ไม่รู้ ฮ่าา )

ขอบคุณมากครับผม

Comment

Comment

ไหนๆ ก็มีคนตั้งแล้ว ขอแจมเลยละกันครับ

สำหรับเมนบอร์ดบางตัว ถ้าอัพเป็น 1.06 แล้วเจออาการ 4k ตก Access time พุ่งสูงแบบนี้ (อาการเดียวกับ M5S อัพจาก 1.04 ไป 1.05)

ให้ลองไปปิด Aggressive Link Power Management ใน BIOS นะครับ

แต่ถ้าไม่มีให้ปรับ ก็ให้ไปปรับ Power option ใน windows ให้เป็น High Performance แทน ก็จะเร็วเป็นปกติเหมือนเดิม

และถ้าไม่อยากให้ CPU วิ่งเต็มตลอดก็ไปปรับ Minimum Processor ให้ลดลงเหลือ 10% หรือ 0% ตัวคูณก็จะวิ่งขึ้นลงตามปกติครับ

ป.ล. ตอน flash ไม่จำเป็นต้องไรท์ลง CD ก็ได้ครับ

ใช้ flash drive USB ทำแทนได้

ผมใช้โปรแกรม Rufus ช่วยทำ usb boot ง่ายๆ เลย

แค่ตั้งค่าตามรูปข้างล่าง แล้วกดเลือกไฟล์ .iso ที่จะ flash จากจุดที่วงไว้

กด Start รอแป๊บเดียวก็ได้ USB boot สำหรับใช้ flash มาใช้แล้วครับ

Download: > http://rufus.akeo.ie/

Last edited by osxp; 13 Jan 2014, 21:02:47.

Comment

Working...
        X