Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุปกรณ์ในยึดจับผมมี 3 อย่าง ดินน้ำมัน ไม้แขวนผ้าที่มีตัวหนีบ ตัวหนีบกระดาษไม่ก็ตัวหนีบผ้า (บ้านไปหน่อยมั๊ยเนี่ย -*-)

Comment

• Originally posted by milestone View Post
      อุปกรณ์ในยึดจับผมมี 3 อย่าง ดินน้ำมัน ไม้แขวนผ้าที่มีตัวหนีบ ตัวหนีบกระดาษไม่ก็ตัวหนีบผ้า (บ้านไปหน่อยมั๊ยเนี่ย -*-)
      คิดได้ไง เลียนแบบบ้างดีกว่า

ผมยังหงุดหงิดทุกครั้งเวลาเข้าหัวสายเลย หัวมันชอบดิ้น - -*

----------

เอ่ออีกนิดนะครับ โครงการต่อไปผมว่าจะทำ DAC หูฟัง ตัวเล็ก ๆ ใส่กระป๋องได้ ท่าน ๆ มีวงจรอะไรแนะนำผมมั้งครับ
      จะเอามาฟังกับ Grado SR60i อะครับ
      -DAC กระป๋อง นี้พกพาหรือตั้งโต๊ะครับ(ผมไม่มีวงจรแนะนำหรอกน่ะ ถามไว้เพื่อคนอื่นตอบ)

-ส่วนตะกั่วwbt ไปซื้อตามบ้านหม้อถูกกว่า
      ยกม้วนนี้หลักพัน จำราคาตายตัวไม่ได้แหล่ะ

Comment

• Originally posted by milestone View Post
        อุปกรณ์ในยึดจับผมมี 3 อย่าง ดินน้ำมัน ไม้แขวนผ้าที่มีตัวหนีบ ตัวหนีบกระดาษไม่ก็ตัวหนีบผ้า (บ้านไปหน่อยมั๊ยเนี่ย -*-)
        บ้าน ๆนี่และดีแล้วครับ ประหยัดงบด้วย ^^ ทำแล้วไม่หงุดหงิด แถมเงินอยู่ครบ ห้า ๆๆๆ แถมสวยงามด้วย เอิ๊ค ๆๆ

Originally posted by ManiacMaew View Post
        -DAC กระป๋อง นี้พกพาหรือตั้งโต๊ะครับ(ผมไม่มีวงจรแนะนำหรอกน่ะ ถามไว้เพื่อคนอื่นตอบ)

-ส่วนตะกั่วwbt ไปซื้อตามบ้านหม้อถูกกว่า
        ยกม้วนนี้หลักพัน จำราคาตายตัวไม่ได้แหล่ะ
        - DAC ตั้งโต๊ะครับ ครับไว้ต่อกับ notebook อ่าครับ
        - WBT ครับ สงใสว่าง ๆ ต้องเข้าบ้านหม้อสะหน่อย ^^ ผมใช้ตะกั่วหมดเร็วอ่า ยังไม่ชำนานเท่าไหร แหะ ๆๆ

เอ่อผมลองหาไรอ่านไปเรื่อย พอดีไปเจอมาครับ
        เขาบอกว่า ตะกั่วเยอะไปเสียงก็แตกต่าง น้อยก็แตกต่าง หุหุ สุดยอดเลยครับ
        ผมว่า ว่าง ๆ ต้องนั่งทำสาย และเอามาลองทีละอย่าง น่าหนุกดีนะครับ แหะ ๆๆ

Comment

• นั้งอ่านย้อนหลังตั้งนาน - -

Comment

• Originally posted by keang View Post
            ISD1420P = Single-Chip Voice Record/Playback Devices 16-and 20-Second Durations
            จะแอบบันทึกเสียงใครละเนี่ย

E = V โวลท์
            ผมจะอัดเสียง จากหนังผี แล้วไปซ่อนในตู้เสื้อผ้า ไว้แกล้งเพื่อนครับ สั่งงานโดยสัญญาณวิทยุ

Comment

• DAC ต่อโน๊ตบุ้ค คงต้องเป็นชิบตะกูล pcm 27xx เสียบ USB อะนะ
              โน้ตบุ้คนี่มันต่อ coax ได้หรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by Wizardmans
                ผมจะอัดเสียง จากหนังผี แล้วไปซ่อนในตู้เสื้อผ้า ไว้แกล้งเพื่อนครับ สั่งงานโดยสัญญาณวิทยุ
                นึกว่า คุณWizardmans จะปล่อย"คลิปลับ"ซะแล้ว

Originally posted by Jumpba
                ผมขอสอบถามหน่อยสิครับ คือวันนี้ผมนั่งทำสายกับกล่อง VR เอง

คือเรื่องของเรื่อง มันก็ตรงบัดกรีนี่และครับ คือมันเล็ก ๆ ผมทำที สายมันก็เด้งไปซ้ายบ้าง ขวาบ้าง
                มีอุปกรณ์ อะไรดี ๆ แนะนำมั้งครับ ที่จะเอามายึดของที่เราจะบัดกรี คือผมก็อยากให้มันออกมาสวยอ่า แต่มันดันไม่อยู่นิ้ง ๆ
                บางทีก็ทำได้ดี แต่บาวครั้งก็ เน่าสะต้องทำใหม่เลย ท่าน ๆ มีอะไรยึดมังมาแนะนำผมหน่อยสิครับ
                ใช้อะไรก็ได้ที่มีน้ำหนักสำหรับวางทับตัวแจ็คหรือสายครับ เช่น คีม แหนบ แท่งเหล็ก ม้วนตะกั่ว

เอ่อพูดถึงเรื่องวงจร Loudness แล้ว ผมขอถามต่อเลยและกัน ^^

คือเจ้าวงจร Loudness นี่มันจะทำให้เสียงเพี้ยนหรอครับ งั้นผมทำตัว สวิด ON-OFF ไว้ดีกว่ามะครับ
                ถ้ามันไม่ดีก็ OFF สะ ^^ ทำเท้ ๆ ไว้นะ เอิ๊ค ๆ ช่วยอธิบายทีครับว่า วงจร Loudness มัน
                ช่วยหรือ มีข้อด้อย อะไรบ้างครับ
                Loudness = วงจรปรับเสียงทุ้มแหลมแบบฟิกซ์ค่า ส่วนใหญ่จะบูสเฉพาะความถี่ช่วงปลายแหลมปลายทุ้ม

เพี้ยนหรือเปล่า มันคงไม่ใช่ความเพี้ยนแบบTHD แต่น่าจะหมายถึงว่า เพี้ยนไปจากสัญญาณต้นฉบับ
                แต่ถ้าเราฟังแล้วชอบ มันก็คือความสุขของเรา (คนอื่นไม่ได้ฟัง ไม่ได้เสียเงินกับคุณด้วย)

ขอบคุณครับผม ( ตะกั่ว WBT ผมซื้อจากท่านใน OCZ มา 3 เมตร จะหมดแล้ว ห้า ๆๆ WBT ถ้าเราจะซื้อเป็น ม้วน ๆ มันราคาเท่าไหรหรอรับ )
                WBTมี2ขนาด เส้นเล็กกับเส้นใหญ่ เส้นเล็กประมาณ2พัน5 เส้นใหญ่เห็นบางร้านขายหมื่น2(มั้ง)

เอ่ออีกนิดนะครับ โครงการต่อไปผมว่าจะทำ DAC หูฟัง ตัวเล็ก ๆ ใส่กระป๋องได้ ท่าน ๆ มีวงจรอะไรแนะนำผมมั้งครับ
                จะเอามาฟังกับ Grado SR60i อะครับ
                ตัวเล็กๆ+ใช้กับSR60i คงหมายถึงแบบพกพา หรือ ใช้DACแบบพกพา+แอมป์หูฟัง
                ถ้าจะเอาแบบตัวเดียวแล้วใช้ขับหูฟังใหญ่ได้เต็มๆ จะหายากหน่อย เพราะต้องหาที่เอ้าท์พุทเป็นทรานซิสเตอร์(ช่วยขยายเพิ่ม) แต่ถ้าหวังผลสูงกว่านี้ต้องไปหาแบบตั้งโต๊ะแทน

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                  DAC ต่อโน๊ตบุ้ค คงต้องเป็นชิบตะกูล pcm 27xx เสียบ USB อะนะ
                  โน้ตบุ้คนี่มันต่อ coax ได้หรือเปล่าครับ
                  ไม่มีช่อง coax ครับ ^^

Originally posted by keang View Post

Loudness = วงจรปรับเสียงทุ้มแหลมแบบฟิกซ์ค่า ส่วนใหญ่จะบูสเฉพาะความถี่ช่วงปลายแหลมปลายทุ้ม

เพี้ยนหรือเปล่า มันคงไม่ใช่ความเพี้ยนแบบTHD แต่น่าจะหมายถึงว่า เพี้ยนไปจากสัญญาณต้นฉบับ
                  แต่ถ้าเราฟังแล้วชอบ มันก็คือความสุขของเรา (คนอื่นไม่ได้ฟัง ไม่ได้เสียเงินกับคุณด้วย)

WBTมี2ขนาด เส้นเล็กกับเส้นใหญ่ เส้นเล็กประมาณ2พัน5 เส้นใหญ่เห็นบางร้านขายหมื่น2(มั้ง)

ตัวเล็กๆ+ใช้กับSR60i คงหมายถึงแบบพกพา หรือ ใช้DACแบบพกพา+แอมป์หูฟัง
                  ถ้าจะเอาแบบตัวเดียวแล้วใช้ขับหูฟังใหญ่ได้เต็มๆ จะหายากหน่อย เพราะต้องหาที่เอ้าท์พุทเป็นทรานซิสเตอร์(ช่วยขยายเพิ่ม) แต่ถ้าหวังผลสูงกว่านี้ต้องไปหาแบบตั้งโต๊ะแทน
                  - Loudness อ๋อเป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ
                  - WBT หุหุ ราคาแพงใช่เล่นเลยครับ แต่ถ้าใช้บ่อย ๆ สงใสต้องซื้อเก็บไว้สักม้วน ^^ขอบคุณมากครับ
                  - DAC อ๋อผมจะว่ามาขับ จาก notebook หนะครับ ไม่ได้ขับจากพวกเครื่องเล่น

-----------------------------------------------------------------------

เอ่อวันนี้มีคำถามอีกแล้วครับ ^^a
                  คือ วันนี้ผมนั่งประกอบ ตัว เพิ่ม-ลด เสียง จากลำโพงเสร็จหนะครับ
                  กล่องเป็นสายออก mini 2 เส้น เสียบ sub กับ เข้าคอม

แต่ผมลองใช้ดู ทำไมตอนเราหมุนมันครั้งแรก หมุนแค่นิดหน่อย เสียงด้านขวาจะดังข้างเดียว พอเราหมุนไปอีกนิด มันจะดังทั้ง 2 ข้าง
                  มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ

ขอบคุณครับผม

Comment

• มันเป็นจุดด้อยของวอลลุ่มแบบนี้ครับ คือ
                    ทุกๆองศาที่เปลี่ยนไป(หมุนแกนวอลลุ่ม) ค่าความต้านทานของทั้ง2แชนแนลจะมีโอกาสไม่เท่ากัน

คนที่ซีเรียสมากหน่อยจะไปใช้ วอลลุ่มแบบstep attenกัน
                    ค่าความต้านทานเท่ากันทั้ง2แชนแนลแน่นอน และ การสูญเสียของสัญญาณน้อยกว่า

Comment

• Originally posted by keang View Post
                      มันเป็นจุดด้อยของวอลลุ่มแบบนี้ครับ คือ
                      ทุกๆองศาที่เปลี่ยนไป(หมุนแกนวอลลุ่ม) ค่าความต้านทานของทั้ง2แชนแนลจะมีโอกาสไม่เท่ากัน

คนที่ซีเรียสมากหน่อยจะไปใช้ วอลลุ่มแบบstep attenกัน
                      ค่าความต้านทานเท่ากันทั้ง2แชนแนลแน่นอน และ การสูญเสียของสัญญาณน้อยกว่า
                      อ๋อ เป็นแบบนี้นี่เอง

แบบรูปนี้ใช่มะครับ มันจะหาในร้าน NPE ได้มะครับนิ
                      แต่ผม ดูแล้วต่อไม่เป็นเลย ห้า ๆๆ แถมมันมีแบบ 24 step 64 step 256 step อีก งงเลยครับ ^^
                      แต่ดูแล้ว สวยดีนะครับ

Comment

• ^^^^
                        พวกนี้ต้องmatch ค่า R เวลาทำป่าวเนี้ย

Comment

• ลองดูนี่ครับ
                          Single Series Single Shunt Stepped Attenuator (S5 Attenuator)
                          +1 dB/ 0 dB/ -1 dB Trimmer for the Sweet Whispers Stepped Attenuator

เสียงโดยรวมจะขึ้นอยู่กับตัวโรตารี่สวิทช์กับตัวต้านทานที่ใช้ เทคนิคการทำก็มีผลด้วย
                          โดยรวมจะได้รายละเอียดสูงขึ้น ได้ไดนามิค ประมาณว่า พวกเสียงเบาๆจะได้ยินชัดเจนขึ้น น้ำหนักดังค่อยของชิ้นดนตรีดีขึ้น แบคกราวน์น๊อยซ์ต่ำกว่าเดิม

ใช้พวกนี้ต้องระวังเวลาใช้งานช่วงกลางคืน เพราะ แต่ละสเตปจะมีระดับความดังต่างกัน ช่วงกลางคืนอาจจะดังเกินแล้วปรับละเอียดไม่ได้ / กลางวันไม่มีปัญหาเรื่องระดับความดัง

ร้านที่บ้านหม้อก็มีจัดชุดคิทขายน่ะ ไม่รู้กี่ตังค์ ถ้าสนใจก็ลองดูที่ร้าน ppn กับ mastercomponent

สมัยก่อนที่ผมทำใช้กันในกลุ่ม
                          - โรตารี่สวิทช์ของGrayhill แบบ26สเตป 2ชั้น ใช้2ตัว เพื่อแยกแชนแนลกัน
                          - ใช้ตัวต้านทานHolco รุ่นH4 + Mill จำรุ่นไม่ได้
                          เพื่อนส่วนใหญ่ใช้ค่าความต้านทานแต่ละสเตปตามค่ามาตราฐาน ส่วนของผมจะต่างจากคนอื่น

ตัวที่ผมใช้เอง ผมใช้วิธีเน้นปรับแบบละเอียดในช่วงระดับความดังที่ใช้งานจริง สำหรับกลางวันและกลางคืน
                          - สเตปสุดท้าย(ดังสุด) จะมีค่าความต้านทานเท่ากับระดับความดังบ่าย3(เทียบจากเข็มนาฬิกา)
                          - สเตปสำหรับใช้ฟังกลางคืน จะมีค่าความต้านทานเท่ากับระดับความดัง 8-9โมง(เทียบจากเข็มนาฬิกา)
                          ผมจะซอยย่อยที่ความดังช่วงนี้จาก1สเตปเป็น3สเตป

Grayhill Rotary Switch

Elma Rotary Switch

TKD (TOKYO KO-ON DENPA) Rotary Switch
                          Last edited by keang; 22 Jan 2011, 13:52:19.

Comment

• ท่าน keang ครับ คาปาซิเตอร์แบบ เปเปอร์อินออยล์ ที่บ้านหม้อมีขายริเปล่าครับ ราคาเท่าไรครับ จะลองหามาโม onkyo ชอบเสียงหวานออกแนวแฟล็ต

Comment

• ที่บ้านหม้อมีขายครับ
                              ที่เหลือบอกไม่ถูกไม่เคยลอง รอท่านท่านอื่น
                              แต่ถ้าเอาไปโมดูไซส์มันด้วย เดี๊ยวใส่แล้วติดตัวถังเดิม

Comment

ไปดูไส้ GC กัน

http://www.rexdiy.com/smf2/index.php?topic=344.0
                                ไม่ได้สมัครเว็ปนี้เหมือนกันครับ แต่เข้าไปดู ศาสดาเค้าเชียร์ Nichicon HE จนออกนอกหน้า ทั้งๆที่เสียงมันก็ไม่ได้ดีอะไรเลย

Comment

Working...
                                X