Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าทำแบบ8ขาได้ แบบ14หรือ16ขาก็ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะ แบบ8,14,16จะมีระยะห่.างของแต่ละขาเท่ากัน

step by step

Last edited by keang; 24 Dec 2011, 12:51:12.

Comment

• เพิ่มตัวช่วยให้ครับ สำหรับงาน SMD อันนี้ผมลงไว้อีกกระทู้นึง เอามาที่นี่ด้วยเผื่อมีประโยชน์ครับ
      Originally posted by dracoV View Post
      @poh1998
      2อันนี้ช่วยได้นะ

ลองเอาอันนี้ไปศึกษาดูก่อนได้ ไม่ยากๆ ฝึกบ่อยๆเดี๋ยวก็ชำนาญ
      -> http://www.multiupload.com/MBI45I86P5
      .flv ใช้ potplayer เปิดเล่นได้
      โคมไฟแว่นขยายนี่ช่วยมากเลยนะ ใช้แล้วจะคล้ายๆกับทำงานกับอุปกรณ์ขนาดปกติ
      อาจรู้สึกว่าใหญ่กว่าด้วยนะ บางที

Comment

• Originally posted by milestone View Post
        ไม่ได้ประสงค์ไม่ดีครับ รูปเก่ามันลำบากที่จะเปิดกลางแจ้งนะ หวังว่าคงไม่โกรธผมนะครับ
        เราอยู่กันอย่างเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ โมอะไรก็เอามาคุยกันดีแล้วครับ เรามันคนฟังเพลงเหมือนกัน ^^
        ผมเข้าใจครับ ไม่ได้โกรธนะครับ อิอิ

ป.ล. ไดโอด เบอร์ปกติผม ใช้ 1N4004 แต่ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น 2 แบบนี้พอจะใช้ได้ไหมครับ (ตัวมันออก มนๆๆ)

FE5D 5A 200V
        FE6D 6A 200V

เห็นมันลักษณะไม่เหมือนกับของเดิม

ขอบคุณครับ
        Last edited by omegathai; 24 Dec 2011, 23:26:23.

Comment

• Originally posted by omegathai View Post
          ผมเข้าใจครับ ไม่ได้โกรธนะครับ อิอิ

ป.ล. ไดโอด เบอร์ปกติผม ใช้ 1N4004 แต่ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น 2 แบบนี้พอจะใช้ได้ไหมครับ (ตัวมันออก มนๆๆ)

เห็นมันลักษณะไม่เหมือนกับของเดิม

ขอบคุณครับ
          ใช้ได้ครับ เสียงดีด้วย ^^ หาได้เท่าไหร แอบบอกหน่อย

Comment

• Originally posted by NooHeng View Post
            ใช้ได้ครับ เสียงดีด้วย ^^ หาได้เท่าไหร แอบบอกหน่อย
            ผมดูจากเว็ป PPN ครับ จะเอามาเปลี่ยนใส่ วิทยุ ครับของเดิมมันเจ๊งคาที่ ครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by omegathai

ดูที่ผมเน้นตัวอักษรสีเขียว = โค๊ดบอกค่าโวลท์
              1N4004 = 400V
              FE5D = 200V
              FE6D = 200V

ดูไฟของจุดที่คุณเอาไปใช้ครับ อย่าให้เกินค่าไฟของตัวไดโอดที่ใช้

1N4004
              ดูไฟของจุดที่คุณเอาไปใช้ครับ ถ้าไม่เกิน400Vก็ใช้ได้ แต่ค่าที่เหมาะสมจริงๆคือไม่ควรเกิน280V
              - Maximum RMS voltage = 280V
              - Maximum repetitive peak reverse voltage = 400V
              - Maximum DC blocking voltage VDC = 400V

FE5D , FE6D
              ดูไฟของจุดที่คุณเอาไปใช้ครับ ถ้าไม่เกิน200Vก็ใช้ได้ แต่ค่าที่เหมาะสมจริงๆคือไม่ควรเกิน140V
              - Maximum RMS voltage = 140V
              - Maximum repetitive peak reverse voltage = 200V
              - Maximum DC blocking voltage VDC = 200V
              Last edited by keang; 25 Dec 2011, 11:51:21.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                ดูที่ผมเน้นตัวอักษรสีเขียว = โค๊ดบอกค่าโวลท์
                1N4004 = 400V
                FE5D = 200V
                FE6D = 200V

ดูไฟของจุดที่คุณเอาไปใช้ครับ อย่าให้เกินค่าไฟของตัวไดโอดที่ใช้

1N4004
                ดูไฟของจุดที่คุณเอาไปใช้ครับ ถ้าไม่เกิน400Vก็ใช้ได้ แต่ค่าที่เหมาะสมจริงๆคือไม่ควรเกิน280V
                - Maximum RMS voltage = 280V
                - Maximum repetitive peak reverse voltage = 400V
                - Maximum DC blocking voltage VDC = 400V

FE5D , FE6D
                ดูไฟของจุดที่คุณเอาไปใช้ครับ ถ้าไม่เกิน200Vก็ใช้ได้ แต่ค่าที่เหมาะสมจริงๆคือไม่ควรเกิน140V
                - Maximum RMS voltage = 140V
                - Maximum repetitive peak reverse voltage = 200V
                - Maximum DC blocking voltage VDC = 200V
                ขอบคุณมากครับ ดูจากรายละเอียดของพี่แล้ว น่าจะเลือกให้อุ่นใจ สัก 250V แล้วละครับ จุดที่ผมจะเปลี่ยนนี้ มันอยู่ระหว่าง

ไฟมาจากหม้อแปลง>ไดโอด>เข้าวงจร ครับ เห็นของเดิมใส่ มาตั้ง 400V (1N4004) ไม่มีมิเตอร์จิ้มด้วยสิ

ขอบคุณมากๆครับ
                Last edited by omegathai; 25 Dec 2011, 13:48:14.

Comment

• Originally posted by omegathai View Post
                  ขอบคุณมากครับ ดูจากรายละเอียดของพี่แล้ว น่าจะเลือกให้อุ่นใจ สัก 250V แล้วละครับ จุดที่ผมจะเปลี่ยนนี้ มันอยู่ระหว่าง

ไฟมาจากหม้อแปลง>ไดโอด>เข้าวงจร ครับ เห็นของเดิมใส่ มาตั้ง 400V (1N4004) ไม่มีมิเตอร์จิ้มด้วยสิ

ขอบคุณมากๆครับ
                  ถ้าวงจรเรียงกระแส
                  ดูขาออกหม้อแปลงว่าไฟกี่volt
                  ไม่ก็ดูว่าผ่านไดโอด แล้วไปเข้าcที่ทนกี่โวลท์

Comment

• AKG K240 MKII

AKG K501

AKG K701

Philips SHP8500

Edifier H800

Edifier H260

Plextor D500
                    Last edited by keang; 26 Dec 2011, 01:50:13.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                      ตำแหน่งขา ของ ไอซีเรกกูเลเตอร์
                      ไอซีเรกกูเลเตอร์จะมี2แบบ จ่ายไฟบวก กับ จ่ายไฟลบ ตำแหน่งจะสลับกัน

V_IN = ไฟเข้า
                      V_OUT = ไฟออก
                      GND = กราวน์
                      NC = ขานั้นไม่มีการใช้งานต่อกับอะไร

ไอซีเรกกูเลเตอร์ จะแยกรหัสตาม ชนิดของไฟที่จ่ายออก และ กระแสที่จ่ายออก
                      78XX , 79XX = 1,000 mA (1.0 Amp)
                      78MXX , 79MXX = 500 mA (0.5 Amp)
                      78LXX , 79LXX = 100 mA (0.1 Amp)

78 = ไฟบวก
                      79 = ไฟลบ
                      XX = 05 , 06 , 08 , 09 , 12 , 15 , 18 , 24 โวลท์ (ไฟที่ไอซีเรกกูเลเตอร์จ่ายออก)

แพคเกจของไอซี >> TO-3 , TO-220 , TO-252 , TO-39 (Metal Can) , TO-92

แพคเกจห่อหุ้มตัวไอซี >> พลาสติค (เกรดธรรมดาทั่วไป) , เซรามิค (ทนความร้อนสูงกว่าปรกติ) , โลหะ

ขาของตัวไอซี และ ส่วนระบายความร้อนของตัวไอซี >> ชุบดีบุก , ชุบทอง
                      - ถ้าขาชุบทอง เรียก ขาทอง
                      - ถ้าชุบทองทั้งตัว เรียก ตัวทอง (เป็นเกรดสูงสุด เสียงอิ่มหวานขึ้นมาก)

* แบบขาทอง เท่าที่เคยเห็นจะเป็น ตัวถัง TO-39 (Metal Can) กับ TO-220
                      ** แบบตัวทอง เท่าที่เคยเห็นจะเป็น ตัวถัง TO-3 กับ TO-220

ไอซีเรกกูเลเตอร์ ตัวถังTO-39 แบบขาทอง UA723 , MC78M05 (แพคกิ้งของTO-93จากโรงงาน จะต้องมีตัวรองแบบในรูป)

เวปebay มีคนประกาศขาย MC78M05 ใครสนใจก็ลองสั่งครับ
                      ตัวนี้ นี่ เทียบกับพวก LT108x เนี่ย เกรดสูงกว่าเหรอครับ

Comment

• Bowers & Wilkins [B&W] MM-1

Logitech Z320 speaker
                        Last edited by keang; 26 Dec 2011, 02:18:50.

Comment

• MM-1 แอบเทพ

Logitech Z320 มันซุกอะไรไว้ข้างหลัง ทวิสเตอร์ใช่ไหมครับ

เดียวนี้ ตัวเล็กเสียงใหญ่ ทยอยกันออกจริงๆ

Comment

• พี่จีนนี่แกะเก่งจริงๆ 555+
                            B&W นี่ ดอกมันสวยจริงๆ ชอบๆ เสียดาย IC บางตัวนี่ดูเบอร์ไม่ออก + C ของอะไรอ่ะนี่

Comment

• Originally posted by piioneer

ตัวนี้ นี่ เทียบกับพวก LT108x เนี่ย เกรดสูงกว่าเหรอครับ
                              เดาว่า ... ที่คุณสงสัยจริงๆ คงเป็นเพราะเห็นราคาที่เค้าลงขายมันสูงโอเว่อร์กว่าปรกติมากๆ เรียกได้ว่าหลายเท่าตัว
                              อาจะเป็นเพราะแบบนี้ก็ได้
                              - เป็นเพราะ "เป็นของคัดเกรดพิเศษ ของเบอร์78xx, 79xx"
                              - เป็นเพราะ "มันเป็นRARE ITEM" ที่ผู้ผลิตหยุดผลิตไปแล้ว
                              - เป็นเพราะ "ชื่อของโมโต", "แนวเสียงของโมโต" ซึ่งทุกยี่ห้อจะมีสไตล์เสียงเป็นของตัวเอง

ก่อนอื่นต้องรู้ก่อนว่า ตระกูล78xx, 79xx เกิดก่อน ตระกูลTL10xx หลายสิบปี
                              ถ้าตามสเปคการทำงาน ตระกูลTL108xจะทำงานตอบสนองความถี่ได้กว้างกว่า, แบคกราวน์น๊อยซ์ต่ำกว่า, ตัวขนาดเท่ากันแต่จ่ายกระแสเอ้าท์พุทได้สูงกว่า

ประสิทธิภาพการทำงานความนิ่งของไฟที่ความถี่สูง ตระกูล78xx คงสู้ ตระกูลTL10xx ไม่ได้แน่นอน
                              แต่ถ้าที่ความถี่ปรกติ ตระกูล78xx ก็ไม่ค่อยยอมน้อยหน้าใครเหมือนกัน

! แปลก...แต่จริง !
                              1. ไอซีตระกูล78xx, 79xx ถ้าเป็นยี่ห้ออื่น เช่น NS, Fairchild, TI, RCA
                              ส่วนใหญ่ราคาขายในebayจะต่ำกว่าของโมโตเกือบครึ่ง ทั้งๆที่เป็น ตัวถังเหล็กเหมือนกัน, ขาทองเหมือนกัน
                              2. เครื่องแบรนด์ไฮเอนด์ระดับท็อปหลายยี่ห้อก็ยังใช้คงตระกูล78xx ผู้ใช้ก็ไม่มีพูดถึงว่ามันมีน็อยซ์จนเค้าต้องพูดถึง

ในการใช้งานจริง
                              นอกจากเรื่องค่าน๊อยซ์ภายในตัวไอซีเองแล้ว ยังมีค่าน๊อยซ์ของระบบไฟภายในเครื่องนั้นๆเกี่ยวข้องด้วย
                              เพราะ ต่อให้ใช้ไอซีสเปคโลกอนาคต แต่ดีไซน์ระบบไฟไม่ดี ก็ทำให้เกิดน๊อยซ์ในระบบไฟได้สูงกว่าปรกติได้อยู่ดี
                              เช่น
                              ใช้ไอซีตระกูลTL10xx แต่ออกแบบPCBไม่ดี ออกแบบระบบกราวน์ไม่ดี
                              เผลอๆค่าน๊อยซ์ภายในเครื่องนี้ จะมีค่าน๊อยซ์สูงกว่า เครื่องที่ใช้ไอซีตระกูล78xxแต่ผู้ผลิตออกแบบทุกอย่างได้ดีกว่า ก็ได้

---------------------------------------

Originally posted by omegathai
                              ไดโอด เบอร์ปกติผม ใช้ 1N4004 แต่ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น 2 แบบนี้พอจะใช้ได้ไหมครับ (ตัวมันออก มนๆๆ)
                              เพิ่งนึกออก : 1N4004 มีผู้ผลิตบางเจ้า ทำตัวถังแบบเดียวกับFE5D,FE6D นะครับ

Originally posted by omegathai
                              Logitech Z320 มันซุกอะไรไว้ข้างหลัง ทวิสเตอร์ใช่ไหมครับ
                              ลำโพงตัวเดียวกับตัวข้างหน้าครับ
                              เค้าใช้ลำโพงให้ทำงานแบบฟูลเร้นจ์ จำนวน2ตัว หน้า1ตัว หลัง1ตัว

---------------------------------------

Originally posted by dracoV
                              เสียดาย IC บางตัวนี่ดูเบอร์ไม่ออก + C ของอะไรอ่ะนี่
                              Atmel : 32UC3B0256 : Microprocessor chip

Analog Devices : ADAU1761 : USB Codec
                              ( 24bit, 96KHz, 98dB, built-in DSP processors, computing power is 50MIPS )
                              ทางผ่านสัญญาณจุดสำคัญหลายจุด ใช้Electrolytic SMDแบบBi-Polarด้วย

Analog Devices : ADAU1592 : 18Watts Dual-Channel BTL Class-D Amplifier

Originally posted by dracoV
                              B&W นี่ ดอกมันสวยจริงๆ ชอบๆ
                              จัดให้อีกรูปนึง
                              Last edited by keang; 26 Dec 2011, 16:18:24.

Comment

• ขอถามแบบนู้บๆหน่อยครับ
                                ท่านใดเคยแกะ sub เจ้า H-500 บ้างครับ
                                ผมแกะไม่ออกครับ แมงสาบมันวิ่งเข้าไปเฉยเลยจะแงะออกมาทำความสะอาดน่ะครับ
                                ขันน็อตออกแล้วมันดึงไม่ออกอ่ะครับ

Comment

Working...
                                X