overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34
    panyatep's Avatar

Default แชร์ประสบการณ์เคลม CPU โดยตรงกับ intel

ก่อนอื่นผมขออธิบายว่าเป็นประสบการณ์ครั้งแรกของการเคลมของกับต่างประเทศ ซึ่งผมก็ไม่ค่อยแน่ใจนักว่ามันจะเคลมได้ เนื่องจาก CPU ของผม i5-6500 ผมใช้งานได้ตามปกติ ไม่เคยสังเกตุมาก่อนว่า รันการ์ดจอที่ PCiE 16x เท่าไหร่ แต่หลังจากผมซุกซน ได้ลองผ่า CPU ด้วยใบมีดโกนแล้ว ทา liquid pro เพื่อลดความร้อนหลังจาก OC แบบ non k หลังจากผ่าเสร็จ แผ่น PCB ของ CPU เป็นรอยนิดหน่อย การทากาวประกบกลับผมก็ทำได้ไม่ค่อยเนียน เรียกว่า กากเลยก็ว่าได้ หลังจากผ่า CPU มาแล้วก็สามารถใช้งานได้ปกติเอามาเทสอะไรหลายอย่างปรากฎว่า CPU เย็นลงมาก แต่เมื่อดูตรงค่าของการ์ดจอใน GPUz แล้วมองเห็นแค่ 8x ซึ่งตามปกติต้องเป็น 16x เอาละสิ ทำยังไงดี การ์ดจอมีปัญหารึเปล่า ตอนนั้นผมใช้ Gig 1080 xtreem ผมก็ส่งการ์ดจอไปเคลม ก็พบว่าปกติไม่มีปัญหาอะไร แน่นอนเลย งานเข้าแล้ว ผมจึงสันนิษฐานว่า CPU น่าจะไปแล้ว แต่จะเคลมยังไงดีเพราะ CPU ก็พึ่งผ่ามา ทากาวปิดก็ไม่เนียน แผ่น PCB เป็นรอยด้วยนิดหน่อย ให้ชมภาพประกอบ

ผมกลับไปร้านที่ผมซื้อ CPU มาขอไม่บอกละกันว่าร้านไหน เค้ารีบปฏิเสธทันทีว่า สภาพนี้เคลมไม่ได้หรอก ทาง synnex ไม่มีทางรับเคลมแน่นอน ผมจึงหาข้อมูลเพิ่มเติมใน website ของ intel และทดลองกรอกเลข FPO Number หรือเลข Batch และ เลข ATPO serial Number หรือ ตัวเลขที่ปรากฎอยู่บน PCB ซึ่งปรากฎว่า ประกัน CPU ของผม ทาง intel เค้าก็รับประกันอยู่ ไม่จำเป็นต้องผ่าน synnex ก็ได้นี่น่า ผมจึงทดลองกดปุ่มขอการสนับสนุนจากหน้า website ของ intel เพื่อเคลม CPU ไป เค้าจะมีให้กรอกรายละเอียดเล็กน้อยเป็นภาษาอังกฤษ ผมก็ลองใส่รายละเอียดเข้าไป ซึ่งผมไม่คิดว่าจะได้รับการตอบกลับอย่างรวดเร็ว ภายใน 24 ชม. ทางโทรศัพท์เป็นเจ้าหน้าที่ที่เป็นคนไทย โทรมาหาผมว่า ทาง intel ได้รับเรื่องการขอเคลม CPU ของผมแล้ว และขอให้ผมตอบรายละเอียดซักเล็กน้อย และแนบรูปถ่ายกลับไปทาง email ซึ่งทาง intel มีสำนักงานบริการหลังการขายอยู่ที่เซี่ยงไฮ้ แต่มีโรงงานอยู่ที่ มาเลเซีย ซึ่งเจ้าหน้าที่คนไทยที่ติดต่อผมกลับมาเป็นทีมที่อยู่ที่เซี่ยงไฮ้ คอยช่วยประสานงานตลอดเวลา ทั้งทางอีเมลล์และทางโทรศัพท์ รวมถึงเป็นธุระเรื่องการส่ง CPU ไปให้โรงงานที่มาเลเซียตรวจสอบ ซึ่งค่าใช้จ่ายทั้งหมดทาง intel เป็นคนรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมด โดยให้ fedEx มารับของถึงบ้าน และเมื่อตรวจสอบแล้วส่ง CPU ตัวใหม่กลับมาให้ผมถึงบ้านเช่นกัน โดยทุกอย่างนี้ใช้เวลาเพียง 4 วันเท่านั้น ขอย้ำว่า 4 วันเท่านั้น หลังจากผมลองติดต่อโดยตรงกับทาง intel

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    กรมสรรพาวุธ ทบ. 20-31/01/63

OverclockZone Member harid000's Avatar

บริการหลังการขายสุดยอด

จริง ๆ เคลมช่วงกรกฏาคมที่ผ่านมาแล้วหล่ะครับ แต่ไม่ค่อยมีเวลามาเขียนแชร์ให้ทุกท่าน

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    R3 3300 6/12 $99 = 8700K , R5 3600 8/16 $199 = 9900K , R9 3850X 16/32 5.1Ghz $499

เสียดายตัวนี้ไฟต่ำใช่มั้ยครับ

ขอบคุณที่แชร์ ประสบการณ์ดีๆให้ครับ ของผมกล่องหายพร้อมใบเสร็จ เจอแบบนี้ค่อยอุ่นใจหน่อย

Quote Originally Posted by Botvinnik View Post
    เสียดายตัวนี้ไฟต่ำใช่มั้ยครับ
    ปล่าวครับ ตัวนี้เป็นตัวแรกสุดของผม ก่อนที่จะทาง intel จะส่งตัวไฟต่ำมาให้ ส่งมาจากมาเลย์ แต่เป็น made in Vietnam แถมประกันของ intel เริ่มนับ 1 ใหม่ให้ผมอีก 3 ปี

Quote Originally Posted by champ24477 View Post
    ขอบคุณที่แชร์ ประสบการณ์ดีๆให้ครับ ของผมกล่องหายพร้อมใบเสร็จ เจอแบบนี้ค่อยอุ่นใจหน่อย
    ไม่ถามถึงใบเสร็จ หรือ กล่องเลยครับ ถามแค่ข้อมูลง่าย ๆ ตามที่ผมแชร์ไปครับ ไม่นานและไม่มีค่าใช้จ่าย

OverclockZone Member good11's Avatar
    Zombie lake 14++++++++++++++++++

ก็เคยบอกไว้ในกระทู้นึงไว้ ไอพวกผ่าทั้งหลายอ่ะเคลมได้ เฉพาะกับ Intel โดยตรง
    ขอให้เลขบนกระดองกับเลขบน PCB ตรงกันก็พอ

OverclockZone Member

อย่างนี้สั่งจากนอกก็เข้าท่านะ ถูกกว่าในนี้ เคลมไวกว่าในนี้อีก ต้องศึกษาการสั่งของจากนอกแล้ว ใครมีประสพการแบบนี้ ในการเคลมอย่างอื่นก็น่าจะบอก ๆ กันนะครับ เพราะเป็นทางเลือกของคนไทย ในยุคโลกไร้พรมแดน

OverclockZone Member Keith9431's Avatar

แจ่ม

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    R3 3300 6/12 $99 = 8700K , R5 3600 8/16 $199 = 9900K , R9 3850X 16/32 5.1Ghz $499

Quote Originally Posted by panyatep View Post
    ปล่าวครับ ตัวนี้เป็นตัวแรกสุดของผม ก่อนที่จะทาง intel จะส่งตัวไฟต่ำมาให้ ส่งมาจากมาเลย์ แต่เป็น made in Vietnam แถมประกันของ intel เริ่มนับ 1 ใหม่ให้ผมอีก 3 ปี
    โหนับประกันใหม่ มันจะสุดยอดไปไหน ทำดีต้องชม

Quote Originally Posted by good11 View Post
    ก็เคยบอกไว้ในกระทู้นึงไว้ ไอพวกผ่าทั้งหลายอ่ะเคลมได้ เฉพาะกับ Intel โดยตรง
    ขอให้เลขบนกระดองกับเลขบน PCB ตรงกันก็พอ
    ไม่แน่ใจว่านโยบายนี้เป็นทั้งโลกรึเปล่าครับ เห็นฝรั่งชอบพูดหมดประกันทั้งนั้น
    แต่ของไทยเป็นแบบนี้ก็เมพเบย

OverclockZone Member sell1's Avatar
    ไม่มีไลน์FB,pmเท่านั้น

อ่ามันเครมได้
    สินค้าทุกชิ้น มีประกันกับโรงงาน ตปท
    โดยเฉพาะ intel เครมเร็วกว่าทั่วไป และค่าส่งถูกสุดเพราะลงถุงได้
    แต่หลังจากการเครม ประกัน กับ Disti ไทย หรือ ร้านจะไม่มี
    มันทำให้การขายมือสองไม่ดีนัก

OverclockZone Member good11's Avatar
    Zombie lake 14++++++++++++++++++

Quote Originally Posted by Botvinnik View Post
    โหนับประกันใหม่ มันจะสุดยอดไปไหน ทำดีต้องชม
    ลองไล่อ่านดูท่าน ไอฝรั่งนี่บอก ผ่าแล้ว เอาไปเคลมได้ ลองไล่หน้าหลังๆดู ผมก็ดูไม่ทั่วครับ

http://www.overclock.net/t/1313179/o...ub-guide/21390

Quote Originally Posted by sell1 View Post
    อ่ามันเครมได้
    สินค้าทุกชิ้น มีประกันกับโรงงาน ตปท
    โดยเฉพาะ intel เครมเร็วกว่าทั่วไป และค่าส่งถูกสุดเพราะลงถุงได้
    แต่หลังจากการเครม ประกัน กับ Disti ไทย หรือ ร้านจะไม่มี
    มันทำให้การขายมือสองไม่ดีนัก
    ผมไม่เสียค่าใช้จ่ายซักบาท

OverclockZone Member aunkung091's Avatar

เยื่ยม

OverclockZone Member medkwang's Avatar

ผ่าแล้วรอดก็มีครับ ผ่าแล้วไม่รอด มันตรวจเจอ ก็ยึดไปเลยครับ ไม่ได้ว่ารอดทุกรายครับ ขึ้นกับคนตรวจด้วยครับ ว่าเจอรอยไหม ถ้าเจอพวกตาดีๆ นี่ซวยเลย ผมขนาดเคลมตัวไม่เคยผ่า แต่คราบกาวดูแปลกในสายตาเค้านิดๆ พกก็จะยึดเลย ต้องหาหลักฐานไปอ้างอิง CPU Intel AMD ซื้อนอกมาก็เคลมง่ายสุดละครับ ง่ายกว่าพวก VGA MB

เคยเห็นกรณี liquid pro เช็ดไม่ออก Intel ไม่ให้เคลมและตีกลับ มีคนแนะนำให้เอา < 10% HCl ล้าง ส่งไปเคลมอีกทีเคลมได้ซะงั้น

http://hwbot.org/newsflash/3811_rma_...this_solution/

เคยเห็นกรณี liquid pro เช็ดไม่ออก Intel ไม่ให้เคลมและตีกลับ มีคนแนะนำให้เอา < 10% HCl ล้าง ส่งไปเคลมอีกทีเคลมได้ซะงั้น

http://hwbot.org/newsflash/3811_rma_...this_solution/
    CPU ของผมที่ส่งไปเคลม ข้างในเป็น liquid pro นะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks