overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: (เกือบจะ) Review - Coolermaster HYPER H411R

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Cool (เกือบจะ) Review - Coolermaster HYPER H411R

เห็นวางขายมาใด้สักพักล่ะ ยังไม่มีสำนักใหนเอามารีวิว ด้วยนิสัยชอบซิ้งค์เล็กๆพอดี ผมเลยจัดมาลองซะหน่อย

ราคาค่อนข้างดุดัน 930 headdaddy 990 jib ทำเอาลืมไปเลยว่ามันยี่ห้อเดียวกับตำนานขวัญใจคนงบน้อย TX3 ตัวละ 550 เมื่อในอดีต

คู่มวยร่วมสายเลือด ระหว่าง Hyper 103 VS Hyper H411R

กรรมการสุดโหด i7 - 8700k [เดิมๆ ไม่ผ่า ไม่ลาก] & ซิลิโคน MX-4

ที่ผมไม่เรียกว่ารีวิว เพราะโปรแกรมวัด core temp ไม่มีความแม่นยำอะไรเลย แกว่งทีละ 10-15c จะบ้าตาย

มีแค่นี้

งานลวกเช่นเคย ถ้าแลปมาให้สักหน่อยโรงงานคงเจ๊ง

เล็กกว่า Hyper 103 ทุกมุมมอง

Hyper 103 โดนก่อน เพราะไส่ในเคสอยู่ก่อนแล้ว

H411R โดนต่อ

อะเหื๊อ นี่มันคือการดาวเกรดชัดๆเลยซาร่า

สรุปรีวิว

ดี
    - ติดตั้งง่ายกว่า 103 แต่แข็งแรงกว่า TX3 แก้ปัญหาเรื่องขายึดใด้ดีมาก
    - สายขาวจัดไป ไฟสวยดี
    - ขายึดพัดลมแบบล๊อค ผมชอบมาก ดูแข็งแรงไม่เก้งก้างเหมือนลวดยึด(ถ้าแค่ดูอ่ะนะ)

แย่
    - แพง!! เทียบกับประสิทธิภาพแล้วแพงจริงๆโว้ยยยย
    - ไม่แถมขาล๊อคพัดลม สำหรับพัดลมตัวที่ 2
    - ไม่มีฝาครอบ หรือลูกเล่นอะไรงามๆเลย ด้วยงบเดียวกันโดน Cryorig M9i ตบคว่ำแน่ๆ
    - ติดแรมแถวในสุดเต็มๆ ถ้าไส่แรม 4 แถวมีปัญหาแน่นอน หลีกโลด
    - ความเย็นเท่า TX3 Evo เป๊ะ ( เพราะตอนใด้ Hyper 103 มา ผมก็เทสวัดกะ TX3 Evo ) ไปท์ 4 ท่ออะไร ไร้สาระสุดๆ
    - พัดลมยังเป็นแบบเดิม ไม่ปรับปรุงอะไรเลย ผมเคยเทสเทียบกับพัดลม Delta 92mm ใบพัดลมแบบนี้สู้ไม่ใด้เลยทั้งเสียงและพลังลม
    - แผ่น Plate หลังเป็นพลาสติกซะงั้น Hyper 103 ถึงจะเก่าแต่เป็นแผ่นเหล็กนะเออ

สรุป

- ไม่คุ้มคับ หลีกให้ห่ๅง เพราะมันคือ TX3 Evo ดีๆนี่เหละ เว้นซะแต่ชอบรูปทรงหน้าตาจริงๆก็ว่าไป

ถ้าอยากใด้เย็นคุ้มค่าในขนาดไม่เทอะทะ หา TX3 Evo [เพราะถูกกว่า] , Cryorig M9i หรือ DEEPCOOL GAMMAXX อะไรงี้ดีกว่าเถอะ

จบการเกือบรีวิว
    Last edited by XsoeIIsJ; 23 Apr 2018 at 21:00:07.

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

แนะนำซิงค์ดีๆไปตั้งเยอะไม่สน สมหน้า.......

ว่าแต่แรมใหม่สวยดีนะท่านหรอย.....

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

อยากรู้ว่าไปท์ 4 ท่อ จะทำใด้ดีกว่า 3 แค่ใหนน่ะคับ เลยลองซะหน่อย

หลังจากนี้ถ้าไม่ gammaxx 400 white ก็คง U9S ล่ะ

แรมถอยมาพร้อม i7 เหละคับ ไปถึง น้อง!! DDR4 แบบมีปลอกที่ถูกที่สุดอ่ะน้อง! เค้าก็หยิบมาให้ นี่เลยคับพี่ รุ่นเสือเผ่น

เดี๋ยวรอราคาแรมลงจะสอย Hyper-X สีขาว หรือ HOF มาแทนล่ะ

สภาพปัจจุบัน

OverclockZone Member Crazy_O's Avatar

ลุง XsoeIIsJ นี่ใจโลเลจริงๆ แต่ช่างเถอะ เงินลุงไม่ใช่เงินผม

ส่วน gammaxx 400 white ก็ไม่ต้องไปเล่นมันหรอก เล่น H7 ไปเถอะ ตัวนี้คุ้มที่สุดแล้ว
    ถึงมี 3 ท่อ แต่เย็นกว่าพวก 4 ท่อหลายๆ ตัวเลยน่ะ เสียแต่พัดลมรอบเบาไปหน่อย ต้องหาพวกแรงๆ มาเป่า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ท่าน Crazy ยังไม่เห็นผมเล่นลำโพง ซื้อมาลองแล้วขายต่อ บานกว่านี้อีก ( พยานก็อยู่แถวนี้เหละ )

อยากเจอของถูกใจก็ต้องเดินทางคับ -.- เจ็บบ้างอะไรบ้าง แต่ผมไม่มีเรื่องฟุ่มเฟือยอย่างอื่น(เช่นเหล้า บุหรี่) เลยเหลือตังค์มาลงกะอะไรหยุมหยิมๆ แบบนี้ล่ะคับ 555

ถ้า Cryorig แจ่มดังท่านว่าจริง ผมน่าจะจัดแค่ M9i เพราะจากที่ใด้ลอง MSI ทำให้รู้ว่าไม่ค่อยปลื้มซิ้งค์ใหญ่ๆเท่าใหร่ มันบดบังทัศนวิสัยอย่างอื่นหมด

ส่วนตัวอื่นที่อยากลองเช่น U9S คงต้องปล่อยให้โชคชะตาพาให้พบมือ 2 ถูกๆ ล่ะกัน มือ 1 หนูสู้ไม่ใหวค่ะ

ตอนนี้กำลังคิดเรื่องผ่ากระดองอยู่ - -* ถ้าไม่ผ่าจะซิ้งค์ลมตัวใหนก็คงเอาไม่อยู่
    Last edited by XsoeIIsJ; 31 Jan 2018 at 07:24:03.

OverclockZone Member grungust's Avatar

เดี๋ยวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ!!

TX3 Evo ผมขอสั่งแบน!! โทษฐานแกนพัดลมกากเกรียนตายไวก่อนเวลาอันควร!! หลีกให้ไวเลย เจ็บมาแล้วกับเจ้านี่ แกนพัดลมมันไม่สู้งานเอาซะเลย

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ใส่พัดลมอีกตัวเลย

Quote Originally Posted by grungust View Post
    เดี๋ยวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ!!

TX3 Evo ผมขอสั่งแบน!! โทษฐานแกนพัดลมกากเกรียนตายไวก่อนเวลาอันควร!!
    ไหงงั้น ผมลองมาหลายตัวแล้ว TX3 ใบพัดดำรุ่นบุกเบิก - TX3 Evo - Hyper 103 - H411R

ไม่เคยเจอปัญหาพัดลมเจ๊งเลยแม้แต่ครั้งเดียวเลยนา

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    ใส่พัดลมอีกตัวเลย
    อ้าห์ ... นึกข้อเสียออกอีกอย่างเลย คือไม่แถมขาสำหรับพัดลมตัวที่ 2 มาในกล่อง

แต่ถึงแถมมามันจะไส่ใด้เหรอ - - ดูฟินที่ทำมาผมว่าใด้ตัวเดียวล่ะมั้ง

OverclockZone Member XZODEAR's Avatar

มีใครเคยใช้ซิ้งคืลมของ AVC CPU cooler บ้างไหมครับ คุมร้อนเป็นไงบ้าง น่าเสียทรัพย์ไหมครับ เท่าที่ดูเห็นติดตั้งแบบเกี่ยว คล้ายๆ TX3
    link >>> 6 ท่อพัดลมคู่ พัดลม 90 มม.
    link >>> 6 ท่อ ตัวใหญ่ พัดลมคู่ขนาด 120มม.

OverclockZone Member boycoh's Avatar

Quote Originally Posted by XZODEAR View Post
    มีใครเคยใช้ซิ้งคืลมของ AVC CPU cooler บ้างไหมครับ คุมร้อนเป็นไงบ้าง น่าเสียทรัพย์ไหมครับ เท่าที่ดูเห็นติดตั้งแบบเกี่ยว คล้ายๆ TX3
    link >>> 6 ท่อพัดลมคู่ พัดลม 90 มม.
    link >>> 6 ท่อ ตัวใหญ่ พัดลมคู่ขนาด 120มม.
    จะเอาจริงๆดิ
    DEEPCOOL GAMMAXX 400 RED ตัวนี้น่าเสียทรัพย์มากกว่าอีก ผมเล็งตัวราคาเบาๆไว้หลายตัวเลย แต่อย่างว่าน่ะ เล็งตัวกลางสูงไว้ดีกว่า เเพงแต่คุ้ม CRYORIG H7 QUAD LUMI ผมกะจัดตัวนี้มาเล่น 555+ เเพงกว่าคุ้ม กลัวว่า ของหมดตอนกำตังค์ไปซื้ออะดิ

ซิ้งค์ AVC ที่แยกขายเป็นกล่องๆ รู้สึกจะผลิตจาก บ. จีนแดงโนเนม ประสิทธิภาพเอียงไปทางห่วย

แต่พัดลมน่ะเป็นของ AVC จริง

ถ้าอยากใด้ AVC แท้ๆ คือทั้งซิ้งค์และพัดลม ต้องไปหาจากเคสแบรนด์ขอรับ และเท่าที่ทราบ AVC ไม่มีซิ้งค์ผลิตเองที่มีฮีทไปท์เลย

OverclockZone Member XZODEAR's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ซิ้งค์ AVC ที่แยกขายเป็นกล่องๆ รู้สึกจะผลิตจาก บ. จีนแดงโนเนม ประสิทธิภาพเอียงไปทางห่วย

แต่พัดลมน่ะเป็นของ AVC จริง

ถ้าอยากใด้ AVC แท้ๆ คือทั้งซิ้งค์และพัดลม ต้องไปหาจากเคสแบรนด์ขอรับ และเท่าที่ทราบ AVC ไม่มีซิ้งค์ผลิตเองที่มีฮีทไปท์เลย
    ขอบคุณมากครับพี่ ไม่ได้ตามวงการลมมานาน ตอนนี้ ซิ้งค์ลมที่คุ้มค่าคุ้มราคา ในแต่ละราคาเนี่ยมีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ เมื่อเมื่อก่อนที่เคยมีกระทู้คุยกัน แนะนำกันเรื่องซิ้งค์ลม แต่ผมขุดไม่เจอ ประกอบกับ ปัจจุบัน มียี่ห้อใหม่ๆ เข้ามาขายเยอะ มึนละครับ
    ปล. ผมยังใช้ hyper 212+ อยู่เลยครับ ใส่กับพัดลมเคส zalman ธรรมดาสองตัว ใช้คุมร้อน 4790K ก้เหมือนจะพอไหว แต่ถ้าอยาก อัพซิ้งค์ให้คุ้มและเย็น แต่ไม่ไปน้ำนะครับ ชอบเล่นลม ผมต้องเล็งตัวไหนครับ มีซิ้งค์ตัวไหนที่ ดีและคุ้มตามระดับราคาบ้างครับ คร่าวๆก็ได้ครับพี่

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by XZODEAR View Post
    ขอบคุณมากครับพี่ ไม่ได้ตามวงการลมมานาน ตอนนี้ ซิ้งค์ลมที่คุ้มค่าคุ้มราคา ในแต่ละราคาเนี่ยมีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ เมื่อเมื่อก่อนที่เคยมีกระทู้คุยกัน แนะนำกันเรื่องซิ้งค์ลม แต่ผมขุดไม่เจอ ประกอบกับ ปัจจุบัน มียี่ห้อใหม่ๆ เข้ามาขายเยอะ มึนละครับ
    ปล. ผมยังใช้ hyper 212+ อยู่เลยครับ ใส่กับพัดลมเคส zalman ธรรมดาสองตัว ใช้คุมร้อน 4790K ก้เหมือนจะพอไหว แต่ถ้าอยาก อัพซิ้งค์ให้คุ้มและเย็น แต่ไม่ไปน้ำนะครับ ชอบเล่นลม ผมต้องเล็งตัวไหนครับ มีซิ้งค์ตัวไหนที่ ดีและคุ้มตามระดับราคาบ้างครับ คร่าวๆก็ได้ครับพี่
    Cryorig R1 Universal แจ่มไม่แพ้น้ำ 2 ตอนเลยครับ
    212 Series นี่แจ่มไม่แพ้พวก Mega Halems เลยนะ

Bookmarks

Bookmarks