overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 13 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 250
    OverclockZone Member

Default ท่านว่าสาย HDMI เส้นละ 3900 จะให้คุณภาพสัญญาณดีกว่าสาย HDMi เส้นละ 350 ไหม

พอดีผมไปอ่านหนังสือ reviewed สายสัญญาณ HDMi มาครับ เค้าบอกว่าสายดังกล่าวให้ภาพคม
    เสียงดี ไม่มี noise ฯลฯ ผมเลยสงสัยว่า สายสัญญาณระบบดิจิตอล มันส่งผลต่อ noise และคุณภาพสัญญาณได้ด้วยเหรอครับ
    ตัวผมเองมีความเข้าใจว่า สายสัญญาณdigital จะให้ข้อมูลเหมือนกับต้นฉบับทุกประการ ดังนั้นจึงไม่น่ามีผลต่อคุณภาพของภาพและเสียง แต่สายสัญญาณดีๆ จะมีผลต่อปริมาณและความเร็วในการส่งข้อมูลใช่ไหมครับแต่ทุกสายจะให้ข้อมูลเหมือนต้นฉบับ เช่น ผม load bit หนังมาเรื่องหนึ่ง ย่อมได้คุณภาพภาพและเสียงเหมือนท่านที่ load มาเหมือนกัน ไม่ว่าผมและท่านจะใช้สายสัญญาณ เทพ แค่ไหนก้อตาม สุดท้ายความต่างจะออยู่ที่ระบบDACและอุปกรณ์ลำโพงต่างๆ ใช่ไหมครับ

ผมก้อยังอดสงสัยไม่ได้ทำไมคนถึงต้องใช้ hdmi แพงๆเช่นของ monster อันนี้เพื่อความสวยงามเท่านั้นใช่ไหมครับ

สงสัยมานานแล้วครับแต่ยังไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนสักที

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ทั้งหมดมันอยู่่ที่สายตาท่าน มองออกใหมครับ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

เรื่องเสียงไม่ทราบครับ
    แต่ถ้าเรื่องสัญญานภาพ คุณภาพ(ไม่ไช่ราคา)ของสาย มีผลแน่นอนครับ
    จากประสบการณ์ ถ้าสายคุณภาพไม่ดี คอนแทค สกปรก จะเกิด noise เหมือนรับสัญญาณ TV ไม่ชัด จนถึงรับสัญญาณไม่ได้ และอีกกรณี ปรับ 1080i เป็น 1080p จะมีเสียง แปะๆ รบกวนกวนตลอดเวลา
    สายยาวจะเห็นผลชัดเจนครับ

OverclockZone Member sit02's Avatar

ซื้อมาลองซิครับ

ของแบบนี้แล้วแต่วิจารณญาณ

ถ้าอยากรู้ระเอียดไปอ่านในการทู้สาย optical ครับ อธิบายไว้ละเอียด คำถามแนวเดียวกัน

ต่างกันครับ แต่มากพอกะราคาเป็นพันไหม แค่นั้นแหละครับ เป็นผมไม่ซื้ออะ 3900 แม่ด่า!

OverclockZone Member b_ambee's Avatar

ผมเคยลองแล้วครับสาย 300 กับ 3000
    ต่อจากคอมไป pana42pv8 กับออก avr bose am6
    ภาพผมมองไม่ออกครับ แต่เสียงนี่ 3000 ต่างชัดมากครับ สงัด ชัดขึ้น ธรรมชาติขึ้นมากครับ

ผมคิดว่าถ้าจอเป็นพวก FullHD หรือ ใหญ่กว่านี้ สายแพงๆถึงน่าจะเห็นผลครับ
    ผมเลยสรุปว่าขึ้นกับอุปกรณ์ที่เรามีครับ ทั้งชุดหมื่นนึงซื้อสายสามพันก็คงจะไม่ใช่น่ะครับ

OverclockZone Member fj's Avatar

มีผลครับ ลองมาแล้ืว

สายพวกคลองถม เทียบแล้วเห็นความต่างเลยครับ

ผมซื้อทั้งที ซื้อดี ๆ ไปเลย มันไม่เสียอยู่แล้ว

OverclockZone Member willkungza's Avatar

เเล้วเเต่ว่าท่านดูออกหรือไม่

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

สายห่วย สัญญาณล่ม

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

เท่าที่ลอง HDMI ผมว่าจริงครับ แต่ถ้า Optical ส่งเฉพาะสัณญาณดิจิตอลไป AVR อันนี้ผมฟังไม่ออกครับ

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

ฟังไม่ออก มองไม่เห็น โคตรจะมีบุญ เลยครับ ไม่เจ็บตัว
    แต่ 350 vs 3900 จุงเด็กข้างบ้านสักสองขวบมาก็แยกแยะ ได้มั้งครับ คิกคิก

ไม่ได้ประชดนะ ถ้าราคาใกล้ๆกันอาจมองไม่ออก
    **แล้วก็อย่าเข้าใจผิดคิดว่าราคามันจะเพิ่มคุณภาพตามราคานะ เช่น สาย 10000 บาทจะสวยกว่าสาย 5000 บาทหนึ่งเท่าเพราะจริงๆมันอาจจะเพิ่มพลังมาแค่ 5-10 เปอร์เซนต์เอง **

OverclockZone Member yoshio's Avatar

ดูไม่ออกฟังไม่ออก = ไม่เสียเงิน

ดูออกฟังออก = .......

Mac Addict User tassapon's Avatar

อย่าว่าแต่ของไม่กี่ร้อยเลย

เคยใช้สาย sony เส้นละพันกว่ายังภาพกระพริบเลย ลองมา 2 เส้นแล้ว เลยต้องไปพึ่งยี่ห้ออื่น 4พันกว่าบาทแทน

ภาพดีขึ้นป่าวไม่รู้ครับ แต่ถ้าของถูก ใช้แล้วภาพกระพริบก็ไม่ใช้ครับ

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

ตามลิ้งนี่เลย อ่านดู เห็นเค้าบอกว่าไม่แตกต่าง
    ส่วนผมก็ว่าไม่น่าจะแตกต่าง ส่วนเรื่องความทนทานและคุณภาพนั้นเป็นอีกเรื่อง
    http://www.lcdspec.com/?p=692

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

เค้าบอกว่างี้ ส่วน เหตุผล อ่านเอง
    "นี่ล่ะครับเป็นเหตุผลว่าทำไมสายสัญญาณราคาถูก (ที่ได้มาตรฐาน) ไม่มีผลต่อคุณภาพของสัญญาณดิจิตอล"

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ไอ้ที่ว่าถูกๆนั่น คงหมายถึง ต่ำกว่ามาตรฐาน ชีลด์ ไม่ดี mhz สูงๆ ที่วิ่งบนสาย ไปถึงปลายสายไม่ครบ

Quote Originally Posted by LightningBird View Post
    ตามลิ้งนี่เลย อ่านดู เห็นเค้าบอกว่าไม่แตกต่าง
    ส่วนผมก็ว่าไม่น่าจะแตกต่าง ส่วนเรื่องความทนทานและคุณภาพนั้นเป็นอีกเรื่อง
    http://www.lcdspec.com/?p=692
    ชัดเจนครับ

ส่วนตัวผมเท่าที่เคยสองราคาถูกกับราคาไม่แพงมาก(ไม่เกิน 1000) ไม่แตกต่างกันครับผม
    หรือถ้าต่างก้อต่างน้องมาก ถ้า blind test ก็แยกไม่ออกครับ

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

ที่ถูกๆน่ะ ถ้ายสายยาวเกิน 3m เห็นแล้ว

ยิ่งจอใคร contras สูงๆ ยิ่งเห็น พิสูตด้วยการยิง 1080p ดูสิ เต็มๆ

OverclockZone Member sit02's Avatar

ของถูกก็มีหลายเกรด หลายผู้ผลิตครับ
    ถ้าสายสั้น ไม่เกิน3 เมตร เกรดดีราคาถูกหน่อยแทบไม่ต่างจากสายแพง
    แต่ถ้าจะเล่นสายยาว 5-10 เมตร ต้องใช้สายแพงๆ เกรดตัวนำ+ซีลดีกว่า

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

" When the signal was sent out over the cable, its performance was measured on a Tektronix DSA8200 Digital Serial Analyzer. The argument goes like this: it may all be 1's and 0's, but what is being sent over that cable is electric current. When too much data is sent over a shabby cable, the device on the other end can't tell what is a 1 and what is a 0. The end result is video that is either jittery, full of digital snow, or flat-out not there. "

" gizmodo.com "

Page 1 of 13 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks