Announcement

Collapse
No announcement yet.

Edifier HCS-5640 ดีกว่า S550 จริงหรือ ??? /// Edifier C5 ดีกว่า S530D จริงหรือ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Edifier HCS-5640 ดีกว่า S550 จริงหรือ ??? /// Edifier C5 ดีกว่า S530D จริงหรือ ???

ตามคำกล่าวอ้างร้านชื่อดัง ดังภาพ

สำรองลิ้ง : http://image.ohozaa.com/i/295/1untitled.jpg

สำรองลิ้ง : http://image.ohozaa.com/i/83a/untitled1.jpg

อ้างอิงจากกระทู้นี้ :
    http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1187127

เห็นบอกว่า Edifier HCS-5640 ดีกว่า S550 และ Edifier C5 ดีกว่า S530D
    ทำให้ผมอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมเป็นเช่นนั้น เนื่องจาก S-Series เป็น Signature ของ Edifier
    เลยทำให้ผมประหลาดใจว่าทำไมมีรุ่นที่ดีกว่า S550 และ S530 มันจะมีด้วยหรือ
    ผมเลยทำการหาข้อมูลมาเพิ่มเติม
    ร้านดังกล่าวตั้งราคาลำโพงแต่ละรุ่นตามนี้
    HCS-5640 ที่ 14900 (เท่าที่ทราบมา ขายที่ร้านดังร้านเดียวซะด้วย)
    S550 เห็นบอกว่าจะขึ้นราคา อีก 4000 ก็ตีซะว่าอยู่ราว 19900
    C5 ยังไม่เข้า
    S530D ก็บอกจะขึ้นราคา

ลองอ่านดูเทียบราคากันดูหน่อย ไม่ใช่ที่ไทยอย่างเดียว
    http://www.lelong.com.my/edifier-hcs...-01-Sale-I.htm
    http://www.lelong.com.my/edifier-s55...-01-Sale-I.htm
    http://www.alwaysonsale.com.au/aos/p...-gaming-audio/
    http://www.ipmart.com/main/product/E...hp?prod=284580

เวบนี้อ้างอิงเสปคและรุ่นของ Edifier ทั้งหมด
    http://www.edifier-international.com...ction=2,7,8,14

ลองดูแค่กำลังขับ และดอก twister ก็รู้แล้วว่าอะไรกินอะไรได้
    คงไม่มีสินค้ายี่ห้อไหน ทำสินค้าออกมาฆ่าตัวเองหรอกนะครับ
    จากลิ้งทั้งหมดที่ผมให้มา คงตัดสินใจกันได้นะครับว่ามันเป็นยังไง
    รุ่นไหนดีกว่ากัน คำพูดใดจริง คำพูดใดเท็จ อะไรเท็จอะไรจริง เพราะเหตุผล เห็นๆกันอยู่

และอีกเรื่อง ลองอ่านดูดีๆ ร้านชื่อดังบอกว่าประกัน 5Decible ให้สองปีแค่ร้านชื่อดัง
    และที่ IT City (ซึ่งเป็นข้อตกลงพิเศาระหว่างทางร้านชื่อดังกับ 5Decible)
    ซึ่งผมเช็คกับทาง 5Decible แล้ว ไม่ว่าจะซื้อกับร้านไหนตอนนี้ก็ได้สองปีเหมือนกัน
    แต่เอ๊ะ...บอกมาว่าซื้อกับทางร้านได้ใบรับประกันจาก 5Decible 1ปี
    และใบรับประกันจาทางร้านอีก 1ปี แบบนี้ก็สรุปว่าประกัน 5Decible 1ปี ประกันร้าน 1ปี สินะครับ
    เอ๊ะ... ผม งงๆ ครับ

และไหนๆก็ไหนๆแล้ว ทำไมบอกว่าทางเมืองนอกแจ้งว่า C5 เสียงดีกว่า S530D
    คนนำเข้าเป็น 5Decible ไม่ใช่หรือ ทางร้านติดต่อกับเมืองนอกด้วยหรือครับ
    หรือว่านำเข้ามาเอง หรือว่านำเข้ามาเองแต่ประกัน 5Decible
    เอ๊ะ... ผม งงๆ อีกแล้วครับ

ปล.ท่านใดมีข้อมูลเกี่ยวกับสินค้าสี่รุ่นนี้เพิ่มเติม โพสช่วยกันได้เลยครับ เพื่อนๆจะได้ตัดสินใจถูก
    Last edited by TroRuwA; 16 Feb 2011, 01:20:37.

Comment

ก็แจ้งว่าที่ร้านเป็นร้านที่ปล่อยรับประกัน 2 ปีเป็นเจ้าแรกตั้งแต่ปีที่แล้วถ้าส่งเคลมทาง 5Decible เอง 5Decible
      จะยึดที่บริษัทที่ส่งเคลมเพราะใบรับประกันทาง 5Decible มีแค่1ปี เท่านั้นเพราะเนื่องจากตอนแรกไม่ได้ให้รับประกัน 2 ปีทุกร้าน (ส่วนเจ้าอื่นๆที่เคยกล่าวไว้จะได้ทีหลังหรือเปล่าไม่ทราบ ตอนนี้ก็อาจจะได้แต่ได้ทีหลัง) โทรไปเช็คที่5Decibleปัจุบันเขาก็บอกว่าตอนที่ให้2ปีเท่ากัน

ส่วนสินค้ารุ่น C5 จะเป็นรุ่นใหม่ที่ 5Decible โดยมานำเสนอการกับทางบริษัท การทำทำธุรกิจมีการคุยกันทุกอย่างรวมลึกถึงรายละเอียดและคำไหนก็คำนั้น ที่ร้านไม่มีนโยบายขายของแบบหิ้วเข้ามาขายเอง ทางเมืองนอกมีการเทสสินค้าแล้วแจ้งทาง5Decible มาเราได้รับข้อมูลมาอย่างไรก็ประชาสัมพันธุ์ไปอย่างนั้น ส่วนเรื่องจะดีกว่าหรือไม่ดีกว่ามันก็ขึ้นอยู่กับหูคนฟังและความพึงพอใจของคนที่เขาจะซื้อ
      Last edited by SomJeed; 16 Feb 2011, 00:35:00.

Comment

คนไทยได้ใช้ ของแพงตลอด อิอิ

Comment

^ เข้ามาดูดความรู้

Comment

Originally posted by SomJeed View Post
            ก็แจ้งว่าที่ร้านเป็นร้านที่ปล่อยรับประกัน 2 ปีเป็นเจ้าแรกตั้งแต่ปีที่แล้วถ้าส่งเคลมทาง 5Decible เอง 5Decible
            จะยึดที่บริษัทที่ส่งเคลมเพราะใบรับประกันทาง 5Decible มีแค่1ปี เท่านั้นเพราะเนื่องจากตอนแรกไม่ได้ให้รับประกัน 2 ปีทุกร้าน (ส่วนเจ้าอื่นๆที่เคยกล่าวไว้จะได้ทีหลังหรือเปล่าไม่ทราบ ตอนนี้ก็อาจจะได้แต่ได้ทีหลัง) โทรไปเช็คที่5Decibleปัจุบันเขาก็บอกว่าตอนที่ให้2ปีเท่ากัน

ส่วนสินค้ารุ่น C5 จะเป็นรุ่นใหม่ที่ 5Decible โดยมานำเสนอการกับทางบริษัท การทำทำธุรกิจมีการคุยกันทุกอย่างรวมลึกถึงรายละเอียดและคำไหนก็คำนั้น ที่ร้านไม่มีนโยบายขายของแบบหิ้วเข้ามาขายเอง ทางเมืองนอกมีการเทสสินค้าแล้วแจ้งทาง5Decible มาเราได้รับข้อมูลมาอย่างไรก็ประชาสัมพันธุ์ไปอย่างนั้น ส่วนเรื่องจะดีกว่าหรือไม่ดีกว่ามันก็ขึ้นอยู่กับหูคนฟังและความพึงพอใจของคนที่เขาจะซื้อ
            แล้วทำไมในกระทู้นั้นไม่ชี้แจงว่าทาง 5Decible ปรับให้เป็น 2ปีทุกร้านแล้วล่ะครับ ทำไมไม่ชี้แจงให้ละอียด
            เรื่องประกันสำคัญมากนะครับ คนอ่านใครๆเขาก็เข้าใจว่าร้านคุณประกันกับ 5Decible 2ปีแค่เจ้าเดียว ซึ่งมันตลกมาก

ขอได้โปรดอย่าตลกเลยครับ มีผู้ผลิตที่ไหนจะบอกว่ารุ่นต่ำกว่าเสียงดีกว่าสูง
            ซึ่งรุ่น S550 เป็นรุ่น Signatue รุ่นสร้างชื่อให้ Edifier ด้วยซ้ำ
            ทาง Edifier คงไม่คิดจะเอารุ่นต่ำกว่าอกมาฆ่า S550 ทิ้งหรอกนะครับ
            และผู้นำเข้าคงไม่มีนโยบายแจ้งข้อมูลโดยไม่ได้ตรวจสอบหรอกนะครับ
            และประโยคนี้
            "ส่วนเรื่องจะดีกว่าหรือไม่ดีกว่ามันก็ขึ้นอยู่กับหูคนฟังและความพึงพอใจของคนที่เขาจะซื้อ"
            มันก็อยู่ที่บุคคลไม่ใช่หรือ แต่ทำไมถึงกล้าบอกท่าน Squall-thanin ว่า HCS-5640 เสียงดีกว่า S550 เพราะอะไร
            หรือว่าท่านฟังแนลูกค้าได้หรือครับ ???

Comment

เห็นภาษีเมืองไทยแล้วทำใจ ขี้นำเข้าก็แพงกว่าทองใด้

จงถกเถียงโดยเหตุผล อย่าเอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง เพื่อประโยชน์สุขของคนรักเสียงดนตรีโดยถ้วนหน้า

ปูเสื่อรออ่านคำชี้แจง ....

Comment

HCS-5640 เสียงดีกว่า S550 อันนี้ผมไม่เชื่อนะ เพราะเท่าที่เคยลองฟังมา HCS-5640 นั้นรายละเอียด รวมถึงเสียงเบส สู้s550 ไม่ได้แน่นอน แต่ C5 ยังไม่เคยฟังนะว่าจะดีกว่า s530D หรือปล่าว อันนี้ต้องลองครับ
                ส่วนเรื่องหูคนเรานี่มันพูดยากนะครับ เพราะไม่เหมือนกันจริงๆ เพราะถ้าเหมือนกันแล้วนี่ คงขายได้ยี่ห้อเดียว รุ่นเดียว

Comment

อันนี้มีประโยชน์ ไม่ใช่เอาร้านตัวเองมาอ้าง ว่าให้ประกันเยี่ยมกว่า อย่างนี้ผมต้มน้ำรอแล้วครับ มาม่า มาม่า ฟิ้วววววววววววว

Comment

รอชมอีกคนครับ....

S550 ไกลกว่าแน่นอนครับ ฟังมาแระ..

Comment

ปูเสื่อรอ ด้วยคน

Comment

อันนี้เข้าใจทั้งสองฝ่ายครับ
                        1.ฝ่ายร้าน มีการรับข้อมูลจากทางฝ่ายขายว่าโปรเป็นอย่างไร เรื่องประกันอาจเป็นอย่างพี่ส้มจี๊ดว่าก็ได้
                        ว่ามีการปรับเปลี่ยนภายหลัง แต่ที่พลาดคือฝ่ายขายอาจไม่แจ้งทางร้านเนื่องจากประกันเป็น 2 ปีอยู่แล้ว
                        ทำให้เค้าไม่รู้ว่าประกันร้านอื่นเปลี่ยนเป็น 2 ปีแล้วเช่นกัน
                        ส่วนเรื่องเสียง ผมเดาว่าพี่รับข้อมูลอย่างเดียวโดยไม่ได้ลองเองเลย เค้าว่าไงก็ว่างั้น ทำให้การแนะนำผิดพลาดไป
                        อันนี้เคยเจอกับตัวเอง ผมโทรไปสอบถามแนวเสียง แต่ของจริงเป็นคนละแบบเลย โทรไปหาเจ้าของร้านอีกที
                        เจ้าของร้านก็ ขอโทษ
                        บอกตรงๆว่าโม้ขายของมากไปหน่อย แล้วจะปรับปรุงครับ เลยจบด้วยดี

2.ฝ่ายลูกค้า คำโฆษณาที่เกินจริงทำให้รู้สึกถึงความไม่เป็นธรรม เหมือนโดนเอาเปรียบว่าของชั้นดีกว่าเจ้าอื่น
                        ทั้งที่เหมือนๆกันแถมการแนะนำไม่เหมือนกับรู้อีกเลยรู้สึกว่า อะไรฟะ ทำไมทำอย่างนี้ก็เคยต้องเอามาคุยกัน
                        ไม่อยากเห็นคนอื่นโดนหลอก

สรุปจากผม ในแนวคิดจากผมปัญหายังไม่ใหญ่ครับ เป็นข้อผิดพลาดที่สามารถแก้ไขได้ พี่ส้มก็น่าจะขอโทษลูกค้า
                        ในส่วนที่เข้าใจผิด แล้วแก้ไขข้อความโฆษณาให้ถูก พร้อมทั้งอัพข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตหลายๆด้าน
                        ลูกค้าจะไปไหนเสียครับ ไม่เคยเป็นลูกค้าหรอกนะครับ แต่ได้ยินว่าบริการดี ไม่อยากให้ตกม้าตายกับเรื่องแบบนี้ครับ ^^

ค่อยๆแก้ไขกันไป ใจเย็นๆกันครับ
                        Last edited by milestone; 16 Feb 2011, 11:47:52.

Comment

ม่ะกี้เพิ่งกินเตี๋ยวเป็ดไปอ่า รู้งี้เปิดมาดูก่อนก็ดี

Comment

Originally posted by naraklive View Post
                            ม่ะกี้เพิ่งกินเตี๋ยวเป็ดไปอ่า รู้งี้เปิดมาดูก่อนก็ดี
                            เจ๊ย....แปลความด่วนครับ ทำไมต้องมีเตี๋ยวเป็ดมาเกี่ยวด้วยจ๊ะ 555555

Comment

Originally posted by e20zei View Post
                              รอชมอีกคนครับ....

S550 ไกลกว่าแน่นอนครับ ฟังมาแระ..
                              หูเหมือนผมเลย ที่สำคัญ S550 หายากมากครับตอนนี้ ถ้าสั่งเป็นเดือนเลย

Comment

Working...
                              X