Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เป็นกังวลมาก T^T ASUS K53TA-SX119D

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เป็นกังวลมาก T^T ASUS K53TA-SX119D

พึ่งไปถอยเจ้าตัวนี้มาครับ
    ASUS K53TA-SX119D

เห็นใน Spec จอ มันเป็น WLED ซึ่งสีจอน่าจะแจ่มกว่า LED ทั่วไป แต่ทำไปสีขาวถึงกลายเป็นสีเหลืองขุ่นๆล่ะครับ
    ลองไดร์เวอร์ล่าสุดแล้ว BIOS ล่าสุด (K43TA.207) ก็ยังไม่หายครับ
    พอผมเอาไปต่อ TV LCD ปรากฏว่าเป็นสีขาวชัดแจ๋วเลยครับ (สีขาวไม่ออกโทนเหลือง)
    อยากทราบว่าท่านอื่นที่ใช้ เป็นเหมือนผมหรือเปล่า

ตอนนี้ยังอยู่ในประกันเปลี่ยนเครื่อง 7 วัน ต้องเครมหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณทุกๆคำตอบครับผม

******* อัพเดทความเครื่อนไหวหลังจากไปเครมมา เขาแกะฮาร์ดดิสของผมไปใส่ในรุ่นเดียวกัน 2 ตัว
    1.ตัวโชว์
    2.ตัวของลูกค้า

ปรากฏว่า เหมือนเดิมครับ เหลืองอร่าม สรุปว่า เขาจึงไม่รับเปลี่ยนเครื่องใหม่

WLED รุ่นนี้แสดงผลภาพสีขาวเป็นสีเหลืองแบบ Default ใช่ไหมครับ

เพราะฉะนั้นผมคงต้องปรับเองใน CCC แล้ว

ยังงัยรบกวนขอความเห็นทุกท่านอยู่นะครับ ว่าปกติไหม

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    Last edited by asdipong; 15 Nov 2011, 13:41:44.

ขออนุญาติดันครับ หนักใจมาก นอนไม่หลับเลยจริงๆ T^T

Comment

อาการนี้พึ่งมีคนเอาไปเคลมนะครับ

Comment

เคลมจอเลยครับ

Comment

ผมก็รู้สึกว่าจอมันสว่างผิดปรกติเหมือนกันครับ และก็ออกเหลืองๆ ต้องปรับใน CCC ช่วยเอา

คนนี้ก็เป็น
          Originally posted by sarapaonim View Post
          พ้นหน้าจอรุ่นนี้มันออกสีเหลือง ๆ ไข่ ๆ ไหมอะครับ บนพื้นสีขาว ของผมออกเหลือง ๆ เลย ผิดปกติไหมอะครับ
          แต่เค้ารอเคลมอยู่ เพราะไม่มีขอ ผมสงสัยว่าเคลมมาใหม่แล้ว จะเหมือนเดิมอีกหรือเปล่า

หรือว่าจอของโนตบุกรุ่นนี้ มันเหลืองๆแบบนี้อยู่แล้ว มีใครได้เครื่องที่จอขาว โดยไม่ต้องไปปรับอะไรมั่งใหมครับ

Comment

Originally posted by kurakung View Post
            ผมก็รู้สึกว่าจอมันสว่างผิดปรกติเหมือนกันครับ และก็ออกเหลืองๆ ต้องปรับใน CCC ช่วยเอา

คนนี้ก็เป็น

แต่เค้ารอเคลมอยู่ เพราะไม่มีขอ ผมสงสัยว่าเคลมมาใหม่แล้ว จะเหมือนเดิมอีกหรือเปล่า

หรือว่าจอของโนตบุกรุ่นนี้ มันเหลืองๆแบบนี้อยู่แล้ว มีใครได้เครื่องที่จอขาว โดยไม่ต้องไปปรับอะไรมั่งใหมครับ
            เอา Enable Vari-Bright ใน CCC ออก อาการก็เหมือนเดิมครับท่าน หรือว่าต้องส่งเคลมครับ

รบกวนด้วยครับผม ไม่สบายใจจริงๆ

Comment

Vari-Bright รู้สึกจะใช้ตอนที่แบตอ่อนมังครับที่ต้องเบาแสงลงมาเพื่อ save batt ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวนะ

เรื่องสีจอผมทำงี้นะ ใน CCC คลิกตรง Preference เลือกเป็น Advanced View

My Build-in Display -> Display Color (Build-in Display) -> Contrast ให้ลองเลื่อนค่าไปทางซ้าย จอจะเริ่มเปลี่ยนเป็นสีฟ้าๆแทน (ของผมตั้งใว้ที่ 75)

Comment

Originally posted by kurakung View Post
                Vari-Bright รู้สึกจะใช้ตอนที่แบตอ่อนมังครับที่ต้องเบาแสงลงมาเพื่อ save batt ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวนะ

เรื่องสีจอผมทำงี้นะ ใน CCC คลิกตรง Preference เลือกเป็น Advanced View

My Build-in Display -> Display Color (Build-in Display) -> Contrast ให้ลองเลื่อนค่าไปทางซ้าย จอจะเริ่มเปลี่ยนเป็นสีฟ้าๆแทน (ของผมตั้งใว้ที่ 75)

ขอบคุณ ท่าน kurakung มากครับผม

สงสัยอาการเดียวกันครับคืออยากรู้ว่าถ้าใครไม่ปรับ CCC แล้วสีจอไม่เหลืองบ้าง คือเปิดมาเห็น Logo Asus ก็เหลืองเลยอ่ะครับไม่ว่าจะปรับใน CCC ให้ฟ้ายังงัยก็ตาม แต่พอไปเสียบกับ Moniter อื่น ไม่เป็นอะไรเลยครับ แถมยังเป็นสีฟ้าเกินไปจนมองไม่สบายตา

อยากรู้ท่านอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า พอดีว่าเพิ่งซื้อมาเมื่อวาน ยังอยู่ใน 7 วันครับ อยากลองเปลี่ยนให้รู้แล้วรู้รอดเหมือนกัน แต่กลัวว่าหน้าจะแตก เพราะเครื่องอื่นก็เหลืองกันหมด +_+

ยังงัยก็รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ

Comment

รบกวนดันครับ ใครใช้รุ่นนี้อีก มาไขข้อข้องใจให้ทีครับผม

ขอบคุณมากๆครับ(-/\-)

Comment

อาการเด๋วกับของผมเลย ซื้อมาวันเสาร์ วันอาทิตย์เอาไปเคลมเลย ของยังไม่มี ต้องรอวันพุธ ถึงจะได้ TT ของผมเหลืองอ๋อยเลย flash bios ใหม่แล้ว ปรับใน ccc ก็แล้ว ก็เหมือนเดิม ยิ่งเทียบกับเครื่องข้าง ๆ มันเหลืองชัดมาก แนะนำไปเปลี่ยนเลยครับ

Comment

เปลี่ยนเครื่องใหม่เลย อย่าซ่อมนะถ้ายังอยู่ใน 7 วัน

Comment

ผมซื้อที่ JIB pantip สาขา 23 ชั้น 3 ตอนแรกบอกให้ไปรับของวันนี้ โทรไปตะกี้บอกของยังไม่มา เป็นวันพรุ่งนี้นะครับ ไม่รู้จะมาไหม TT มันเหลืองแบบรับไม่ได้เลยจริง ๆ ผมนึกว่าเป็นที่ผมติดฟิลม์กรองแสง ยอมลอกออก ปรากฏก็ยังเหลือง เสียค่าฟิลม์ฟรีเลยตรู TT เคลมครับ เรายังอยู่ในสิทธิ์ เพื่อความสบายใจ ไม่ใช่เครื่องละ 200 TT

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

หรือว่าเครื่องรุ่นนี้ เหลืองทุกเครื่องครับ? ถ้ามีเครื่องที่ไม่เหลือง จะลางานเข้าเมืองเดี๋ยวนี้เลยครับ T^T(อยู่ใกลจากตัวเมืองมากๆ T^T)

มีเครื่องใครไม่เหลือง รบกวนไขความกระจ่างหน่อยครับ ขอบคุณครับ (-/\-)
                          Last edited by asdipong; 15 Nov 2011, 11:41:45.

Comment

จอผมไม่เหลืองครับ แต่มีอาการแปลกแบบอื่นมากกว่า
                            เช่น ปิดแบคไลท์แล้ว แบบว่าจอมืดไปเลย พอมาเปิดอีกรอบ จอดันไม่ติดซะงั้น แต่พอกดสลีปโหมดแล้วเปิดใหม่ก็มานะ
                            เส้นขอบจอกระพริบ 1 เส้น รีสตาร์ทแล้วอาการหายเลย งงเต้ก
                            Last edited by verjil; 15 Nov 2011, 11:50:58.

Comment

Originally posted by verjil View Post
                              จอผมไม่เหลืองครับ แต่มีอาการแปลกแบบอื่นมากกว่า
                              เช่น ปิดบคไลท์แล้ว พอมาเปิดอีกรอบ ดันไม่ติดซะงั้น แต่พอกดสลีปโหมดแล้วเปิดใหม่ก็มานะ
                              เส้นขอบจอกระพริบ 1 เส้น รีสตาร์ทแล้วอาการหายเลย งงเต้ก
                              มีคนจอไม่เหลืองแล้ว ผมจะลางานไปเปลี่ยนแล้วครับ ได้ผลยังงัยจะแจ้งให้ทุกท่านทราบครับ

ว่าแต่ท่าน verjil ลองเอาไปให้ที่ร้านดูหรือยังครับ เราต้องซ่อมนะครับ ไม่งั้นเสียของซื้อมาเกือบ 2 หมื่น T^T

Comment

Working...
                              X