Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมพเบยครับ

Comment

• Originally posted by kengnakab View Post

จาก i7 8700k เดี้ยงไปใช้ไม่ถึงวัน ก้มาสู่ i5 8600k 5.2 ไฟ ออโต้นิ่งมากเทสไม่หลุด 5.3 วิ่งได้แต่ค้างเลยปรับไฟเผื่อไว้เลย 1.45 แต่งงที่ตั้งค่าไฟแล้วไม่ขึ้นผลตามที่ตั้งแต่ก้ไม่ได้สสนใจเท่าไหร่ ผมงงเมื่อวานผมวิ่ง 5.0 โปรแกรม Reallbench วิ่ง 150900 พอมาวันนี้ทำไมวิ่งต่ำเหลือ 104538
      core speed ท่าน 4.6 นะครับ ไม่แน่ใจท่านเทส ที่ 5.0 รึเปล่า ความร้อน 80+ อาจจะมีอะไรผิดพลาด คะแนนจึงเหลือ 104538 หน้าจะมาจากความร้อนรึเปล่า ถ้าใช้แรม xmp เดิมๆ หรือ ลองอัพ cpuz ver ล่าสุดดูก่อน

อันนี้ผมพึ่งเทสเมื่อกี้

Last edited by kidza; 10 Dec 2017, 12:32:31.

Comment

• Originally posted by kidza View Post
        ใช่ครับ ไฟโดดนี่จบเลยครับ ผมนี่เซ็งเลยไป 5.5 ไปไม่ไหว ถึงไปได้แต่ก็ต้องลดคอร์เยอะไม่ฝืนดีกว่า เล่นได้แค่ 5.4 แต่ถ้าเล่นที่ 53/50 วิ่ง 6/6 แล้วมาไล่อััดแรม แน่นๆ เสถียรๆ นี่ก็เล่นได้ยาวๆเลยครับ ความร้อน 60 กลาง ชิวๆ แรงกว่า 5.5 แต่ต้องมาวิ่ง 2 คอร์อีก
        เล่นเอาที่ใช้งานไค้จริง เล่นเกมส์ ไม่ฟ้า ไม่ค้าง แค่นี้ก็ฟินแระสำหรับผม

https://www.3dmark.com/3dm/23844166

ไฟโดดนี่จบเห่แล้วครับ แต่แค่นี้ก็แจ่มสุดๆแล้วครับ ...

Comment

• Comment

• Originally posted by cjj View Post
            ไฟโดดนี่จบเห่แล้วครับ แต่แค่นี้ก็แจ่มสุดๆแล้วครับ ...
            Originally posted by TWK. View Post
            555 แค่นี้ก็ฟินแล้วครับ ถึงจะวิ่งไม่ถึง 5.5 แต่ บอกเลย ว่า i5-8600k 6/6 วิ่ง แค่ 5.2 gzh. นี่ก็แรงมากๆ ยิ่ง ผ่าตัดใส่ น้องหมีแดง temp full load 60 กว่าๆ เย็นๆ เล่น 24/7 ลื่นหัวแตก ฝากแปะอีก 1 ผลงาน เผื่อใครที่กำลังตัดสินใจ

Comment

• อัพครับ
              สมาชิกใหม่ลงชื่อกันได้เลย

Comment

• ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับ เพิ่งประกอบคอมเองครั้งแรก ทั้งสนุก+ตื่นเต้น กลัวระเบิด i5 8400 ครับ

มีคำถามหน่อยครับ คอมผมเปิดติดแล้ว แต่ตอนเปิดครั้งแรกมันเหมือนพยายามบูส 3-4 ครั้ง ตลอด เหมือนบูสไม่ติด แล้วก็ติดขึ้นแบบนี้ แต่ก็เข้าวินโด้ได้ ต้องปรับอะไรหรอครับ

Comment

• เช็ค เวลา กับ วันที่ ว่าตรงมั้ยครับ

Comment

• มันบูต แบบuefi hdd ท่านเป็น gpt หรือปล่าวครับ

Comment

• Originally posted by buTTer View Post
                      มันบูต แบบuefi hdd ท่านเป็น gpt หรือปล่าวครับ

ตอนนี้บูตเข้าวินโด้ไวละครับ 15 วิ ผม format ใหม่หมด ลงวินโด้ใหม่ หายละครับ แต่ปรับ XMP แรม ไม่ได้อีกอย่างเซง ค่าเดิมแล้วนะ มีใครใช้ตัวนี้บ้างครับ
                      g skill trident z 16 บัส 3000 Cl 16-18-18-38 เปิด XMP ไม่ติดเลย ใช้แค่ 2133 เอง

Comment

• Originally posted by aussawin_l View Post
                        ตอนนี้บูตเข้าวินโด้ไวละครับ 15 วิ ผม format ใหม่หมด ลงวินโด้ใหม่ หายละครับ แต่ปรับ XMP แรม ไม่ได้อีกอย่างเซง ค่าเดิมแล้วนะ มีใครใช้ตัวนี้บ้างครับ
                        g skill trident z 16 บัส 3000 Cl 16-18-18-38 เปิด XMP ไม่ติดเลย ใช้แค่ 2133 เอง
                        ลองดูครับ

https://www.asrock.com/mb/Intel/Z370...dex.asp#Memory

Comment

• Originally posted by kidza View Post
                          กำๆ มันไม่มีในที่ท่านประธานให้มาอะครับ งั้นผมก็ต้องปรับเองใช่ไหมครับ T_T

Comment

• Originally posted by aussawin_l View Post
                            กำๆ มันไม่มีในที่ท่านประธานให้มาอะครับ งั้นผมก็ต้องปรับเองใช่ไหมครับ T_T
                            ถ้าไบออสล่าสุดแล้วยังเปิด xmp ไม่ได้ ผมขออธิบายหน่อยนะครับ asrock จะมีเปิดค่า xmp แรม อยู่ 2 แบบอะคับ แบบแรก แบบเปิดเป็น โปรไฟล์ เลย จะระบุว่า โปรไฟล์ ไม่ได้ระบุแบบ Auto ที่ค่า xmp เปิดแบบที่ 2 เปิดที่ หัวข้อ memory twiker จะอยู่ด้านบนของ หัวข้อที่เปิด xmp แบบปกติ ไม่ทราบลองเปิดที่หัวข้อนี้รึยัง ให้เลือก jdex อันสุดท้าย แล้วกด ok F10 ok มันจะขึ้น บัสแรม กับ ค่า cl ของแรม แต่หัวข้อที่เปิด xmp จะขึ้นเป็น auto ไม่ใช่ โปรไฟล์เหมือนเปิดแบบปกติ ลองดูครับ ผมว่ามันเปิดได้ครับ ไบออสล่าสุดหน้าจะเป็น P 30

Comment

ถ้าไบออสล่าสุดแล้วยังเปิด xmp ไม่ได้ ผมขออธิบายหน่อยนะครับ asrock จะมีเปิดค่า xmp แรม อยู่ 2 แบบอะคับ แบบแรก แบบเปิดเป็น โปรไฟล์ เลย จะระบุว่า โปรไฟล์ ไม่ได้ระบุแบบ Auto ที่ค่า xmp เปิดแบบที่ 2 เปิดที่ หัวข้อ memory twiker จะอยู่ด้านบนของ หัวข้อที่เปิด xmp แบบปกติ ไม่ทราบลองเปิดที่หัวข้อนี้รึยัง ให้เลือก jdex อันสุดท้าย แล้วกด ok F10 ok มันจะขึ้น บัสแรม กับ ค่า cl ของแรม แต่หัวข้อที่เปิด xmp จะขึ้นเป็น auto ไม่ใช่ โปรไฟล์เหมือนเปิดแบบปกติ ลองดูครับ ผมว่ามันเปิดได้ครับ ไบออสล่าสุดหน้าจะเป็น P 30
                              ขอบคุณท่านประธานมากครับ ผมลองแล้วทั้งสองวิธี XMP ไม่ติดเลย บัส 3000 ไบออสล่าสุดครับ แต่ผมปรับบัส 2666 ติดครับ Cl เดิมๆ ผมลดไฟเหลือ 1.3 คงใช้ไปก่อน

ถ้าเราปรับแรมแบบนี้ไม่ติดเรื่อยๆ แรมมันจะเจ๊งก่อนป่าวครับ กลัวๆ หรือบัส 2666 พอดีครับ

Comment

ขอบคุณท่านประธานมากครับ ผมลองแล้วทั้งสองวิธี XMP ไม่ติดเลย บัส 3000 ไบออสล่าสุดครับ แต่ผมปรับบัส 2666 ติดครับ Cl เดิมๆ ผมลดไฟเหลือ 1.3 คงใช้ไปก่อน

ถ้าเราปรับแรมแบบนี้ไม่ติดเรื่อยๆ แรมมันจะเจ๊งก่อนป่าวครับ กลัวๆ หรือบัส 2666 พอดีครับ
                                ลองไม่ยุ่งกับ xmp ไม่ต้องไปเปิดมันตั้งเองเลย ชุดแรก ตั้งเป็น auto ใส่ค่า cl ของแรม บัสแรสแรม ใส่ 3000 ไฟแรม ใส่เผื่อ ไว้ 1.400 vccio 1.300 vccsa 1.350 ถ้า boot ติดแล้วค่อยมาลดไฟเอา ลองตามนี้ก่อน มีไกด์ ของ k6 ให้ดูลองปรับแต่งดูครับ หน้าไบออสไม่ต่างกัน

Comment

Working...
                                X