โชว์ลาว!! วันนี้เสนอตอน..การถอกหมุดรีเวตยึดเคส
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: โชว์ลาว!! วันนี้เสนอตอน..การถอกหมุดรีเวตยึดเคส

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Default โชว์ลาว!! วันนี้เสนอตอน..การถอกหมุดรีเวตยึดเคส

**ถอดครับ ไม่ใช่"ถอก" กร๊ากกกกกกก*******

อย่าหยุดคิด+จินตนาการครับพี่น้อง วันนี้อาจไม่ดี วันต่อไปต้องดี
    วันนี้อาจได้แค่สิ่งประดิษฐ์ ต่อไปต้องเป็น "นวัตกรรม"

ก่อนอื่นนะครับ อันนี้ผมทำด้วยตัวเอง อาจไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด แต่ก็อยากให้เป็นแนวทาง+หลักการทำงานของมัน สำหรับเพื่อนๆที่ยังไม่รู้ครับ

สิ่งที่ต้องมี

1.สว่าน+ดอกเจาะเหล็ก ขนาด 1-3หุน

2.ดอกรีเวต(ใหม่) เพื่อใว้ย้ำกลับเข้าที่ ขนาด ยาวซัก ครึ่งซม.-1ซม.ก็ได้(หาได้ตามร้านอุปกรก่อสร้างร้านอลูมิเนียม)

3.คีมย้ำรีเวต (หาได้ตามร้านอุปกรก่อสร้างหรือ อมร ก็มี)ราคาก็ตั้งแต่ 200-500แล้วแต่คุณภาพ จะมีหลายหัวให้เราเลือกรูที่พอดีกับดอกเราที่สุด หุหุ

4.เหล็กนำศูนย์(ไม่มีตะปูก็ได้)+ฆ้อน

ปล. ข้อ2-3 ต้องมีไม่มีอย่าถอด ท่านจะใส่กลับไม่ได้(ยกเว้นใช้น๊อตตัวผู้ตัวเมียจับแทน)

เอ้า มาดูกลักการทำงานของเจ้าหมุดตัวนี้กัน(เรียกถูกเปล่าหว่า ค่อยแก้เอา กรั๊กๆ)

ดังรููปจะเห็นชิ้นงานเขียว กับแดง โดนยึดติดเข้าด้วยกันด้วยเจ้าหมุดรีเวตที่ว่า โดยการบานตัวเองของตัวหมุดอีกฝั่งหนึ่งเข้ามาหาชิ้นงาน จนสุดแล้ว แกนกลาง
    ก็จะเสียสละตัวเองขาดออกมาอีกฝั่ง ดังรูป

ก่อนการทำงาน

หลังจากแกนกลางถูกดึง โดยการบีบคีม

ที่นี้มาดูตัวอย่างกัน

ง่ายๆเลยพี่น้อง เอาสว่านลงเลย เบามือนิดนึง

ขนาดของหัวรีเวต

ดูพอหัวมันขาดพอ พยายามอย่าให้กินเนื้อชิ้นงาน

เสร็จแล้วก็เอา ตะปู ตอกลงไปเบาๆ 2-3 โป๊ก

ออกแล้ว ง่ายนิดเดียว(ยาก มาก)

ทีนี้จะถอดกี่ตัวก็ต้องดูโครงสร้างของเคสด้วย ว่าจะถอดส่วนใหนบ้าง

วิธีการใส่กลับก็ไม่มีไรยาก แค่ 1-2-3

1

2.

3

เสร็จแล้วครับ หุหุ

ด้านหลัง

ดูพอเป็นแนวทางนะครับ

ขอได้รับความขอบคุณ จาก "โชว์ลาวทีม" ครับ

แถมอีกนิด

Last edited by aekshow; 13 Dec 2011 at 22:12:44.

OverclockZone Member nongnubestty's Avatar

ว๊าวๆ ตาเอกถอกโชว 555+

ถอกหมุดรีเว็ท

OverclockZone Member pann's Avatar

ให้สามแสนห้าอ่ะ คีมรุ่นนี้ ขายม่ะ

ถ้าขาย PM เลขบัญชีมา

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by nongnubestty View Post
    ว๊าวๆ ตาเอกถอกโชว 555+

ถอกหมุดรีเว็ท

ฮา เลย มือใวกดไปแล้ว เพิ่งเห็น กรั๊กๆๆๆ ส่อๆ

Quote Originally Posted by pann View Post

ให้สามแสนห้าอ่ะ คีมรุ่นนี้ ขายม่ะ

ถ้าขาย PM เลขบัญชีมา
    เห้ย..ไม่ขาย ตาเอก กร๊าฟฟิก ดีไซ ซะอย่าง ฮี่ๆ

OverclockZone Member saksith's Avatar

ทันใจจังคับ

Quote Originally Posted by saksith View Post
    ทันใจจังคับ
    ช่วยๆกัน บ่เป็นหยั่ง มีไรก็เข้าไปโม้ในแหล่งรวมโชวลาวได้เด้อ ตามลายเซ็นต์

OverclockZone Member waffen-ss's Avatar

ดีจังคับ ถอดโชว์เนี่ย....... เห็นถามกันจัง อิอิ

ยุทธโธปกรณ์ เยอะจิงๆ
    Last edited by waffen-ss; 22 Apr 2009 at 15:29:09.

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

อย่างนี้นี่เอง

OverclockZone Member icepro's Avatar
    กรุงเทพ - ปทุมธานี

ท่านนี้เค้ามีงาน มานำเสนอเรื่อยๆ อิอิ

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

รวมๆไว้เด๋วไปทำพ็อคเก็ทบุ๊คขาย โดยโชว์ลาวทีม

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

ลุงเอกอธิบายละเอียดจิงๆ ทุกครั้งเลย
    สุดยอดไปเลยฮะ

Quote Originally Posted by waffen-ss View Post
    ดีจังคับ ถอดโชว์เนี่ย....... เห็นถามกันจัง อิอิ

ยุทธโธปกรณ์ เยอะจิงๆ
    ไม่ถึงขนาดนั้นนน
    Quote Originally Posted by Dej_SAVAGE View Post
    อย่างนี้นี่เอง

Quote Originally Posted by icepro View Post
    ท่านนี้เค้ามีงาน มานำเสนอเรื่อยๆ อิอิ
    ก็พอเป็นแนวทางนะครับ ผมจะทำก็ต่อเมื่อเห็นกระทู้ถามกันบ่อยๆ ออกตัวผมไม่ได้เก่งอะไรครับ แค่อยากแบ่งปันความรู้ลาวๆของผม
    Quote Originally Posted by Merfo View Post
    รวมๆไว้เด๋วไปทำพ็อคเก็ทบุ๊คขาย โดยโชว์ลาวทีม
    ขนาดนั้น

เห็น review แต่ล่ะอัน
    ดูท่านเอกมีความสุขกะงานจังเลย

ดีครับ ผมว่าห้องนี้หนุกหนานเพราะท่านนี่เอง

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

OverclockZone Member aom2008's Avatar
    ....................

เวลาพิมต้องคิดอะไรอยู่แน่เลย
    ลุงเอก
    เง้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

เจ๋ง เลย แต่ยังถอดไม่เป็นอิอิกำ*--*

Quote Originally Posted by [KoonG] View Post
    ลุงเอกอธิบายละเอียดจิงๆ ทุกครั้งเลย
    สุดยอดไปเลยฮะ
    ขอบคุณครับ แค่อยากให้จบใน1กระทู้ง่ะครับ
    Quote Originally Posted by tomodify View Post
    เห็น review แต่ล่ะอัน
    ดูท่านเอกมีความสุขกะงานจังเลย

ดีครับ ผมว่าห้องนี้หนุกหนานเพราะท่านนี่เอง

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
    ขนาดนั้นเลยเหรอ ยังมีอีกหลายท่านครับ จะตั้งคณะ "เชิญยิม"แล้วครับ ทั้งตาพาน ตาติ๊ก ตาแอ๊ว ฯลฯ ยอดฝีมือทั้งน้านนน
    Quote Originally Posted by aom2008 View Post
    เวลาพิมต้องคิดอะไรอยู่แน่เลย
    ลุงเอก
    เง้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    คิดถึงอ้อมใงจ๊ะ เห้ย......
    Quote Originally Posted by converseboy View Post
    เจ๋ง เลย แต่ยังถอดไม่เป็นอิอิกำ*--*
    ลองดู พัง "ทิ้ง" ง่ายมากๆ

OverclockZone Member sophon's Avatar

เครื่องมือเยอะมากสำหรับท่าน เอก นี้สำหรับโมคอมนี่สุดใจจริงๆ มาชนแก้วทีดิ๊

Quote Originally Posted by sophon View Post
    เครื่องมือเยอะมากสำหรับท่าน เอก นี้สำหรับโมคอมนี่สุดใจจริงๆ มาชนแก้วทีดิ๊
    เชียส...... มาดืมกะนู๋มั๊ยค่ะ?

ดืมเลยนะค่ะ

เครดิต
    http://www.oknation.net/blog/doggie/2007/06/14/entry-1
    Last edited by aekshow; 23 Apr 2009 at 01:28:18.

OverclockZone Member salamanderkmutt's Avatar
    BTS/MRT : บางบอน + อารีย์ + พญาไท + อุดมสุข

ขอบคุณครับ
    มาจดเป็นความรู้ อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks