overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 53
    OverclockZone Member aekshow's Avatar

Default พื้นฐานนักโมแห่งOCZควรอ่าน(มั่ง)....โดยSLT.

พอดีไอ้กระผมเห็นว่ามีการถามคำถาม เดิมๆ ซ้ำๆอยู่หลายรอบเลย อยากตั้งกระทู้นี้เพื่อ
    เป็นแนวของของผู้เริ่มต้นที่คิดจะจัดการกับเคสของตัวเอง แต่ออกตัวก่อนน๊ะครับผมไม่ได้เก่งอะไรครับ แค่อยากบอกสิ่งที่ตัวเองพอรู้ พอเข้าใจ โดยการ
    รวบรวม กระทู่เก่าๆที่น่าสนใจมาทำลิงค์เอาใว้ให้เพื่อนๆได้ศึกษา หาข้อมูลโดยง่ายครับ

ปล.ผมไม่รัปประกันการเสียหายจากการโมนะครับ กร๊ากกก

เริ่มต้นด้วยหัวข้อเครื่องมือที่จำเป็นกันก่อนเลยครับ ถ้าคิดจะโมเคส คอมท่าน
    ต้องมีอะไรบ้าง? ตามผมมา ผมจะบอกแบบ คร่าวๆ ไม่น่าเบื่อ(มั่ง)

หลักๆ มีไม่กี่ชิ้นละครับ

1. สว่าน

มีมากมายหลายแบบ ราคา 200-หลักหมื่น เราๆใช้นิดหน่อยตัวละ 3-4ร้อยคงพอ ถ้าได้แบบ
    ปรับรอบได้ก็จะดีครับเวลาเจาะอะคีริก จะได้ไม่ละลายใงครับ(รอบต่ำๆ)
    อ่านต่อเรื่องเลืิอกซื้อสว่าน กด

2. ดอกสว่าน ส่วนมากจะมี 3 แบบใหญ่ๆ เจาะไม้,เหล็ก, ปูน

ในที่นี้เราจะใช้ดอกเจาะเหล็กกัน มีมายมายหลายขนาด,ราคา

อ่านต่อเรื่องวิธีเลือกซื้อดอกสว่าน กด

เทคนิคการเจาะ

3. กรรไกรตัดสังกะสี ใว้ใช้ประโยชน์ในการตัดรูสว่านที่เราเจาะถี่ๆเพื่อตัดชิ้นงานออกครับ

รูปนี้เครดิตท่านmod1

กดเลยครับตัดเคสวิธีนี้ โดยท่าน mod1 ขออุญาตนะครับ

4. เลื่อยฉลุ ใว้ฉลุอะคีริค หรือเหล็กก็ยังใหว เอาซิ

นี่ตัดเหล็ก โดยเพื่อนพาน ผมก็เพิ่งรู้กร๊ากก

เครดิส เคสกล่องในฝัน กด

5. เลื่อยเหล็ก เผื่อตัดโน้นนี่นั้น
    รูป ตาพานอีกละว้า กรั๊กๆ

6. จิ๊กซอส์ (ไฟฟ้า) งานตัดเหล็ก เจ้านี่เลยเจาะรูก็ได้ แบบละเอียด<<อ่าน

รูปเพื่อนพานมาอีก

เจ้าใบของเจ้านี่ก็มีหลายแบบครับ ไม้ เหล็ก,อลู

ฟันหยาบๆใว้ตัดไม้ ละเอียดๆ เหล็ก,อลูมิเนียม

Quote Originally Posted by pann View Post
    จิ๊กซอว์ อย่าคิดว่ามันจะเจาะวงกลมไม่ได้นะครับ อิอิ

นี่เลย รูพัดลม 60มม. ฉนั้น 80 , 90 , 120 สบมยห. (ขอแค่ไม่เมา)

7. แว่นกันดวงตา(ต้องมี)ถ้าใช้พวกเครื่อกลต่างๆ สว่าน จิ๊กซอส์ หินเจียร์ พวกนี้หัก แตก
    อันตรายมากครับ

8. มีดกรีดยาง เห้ยอะคีริก

มันจะกรีดได้ลึก ไม่ไต่ไม้บรรทัดมากินนิ้วคนกรีดครับ

กรีดให้ลึกซัก 1ใน3 แล้วมาวางขอบโต๊ะ ให้ตรงรอยกรีด หัก ได้เลยครับ

ถ้าไม่มี ทำแบบผมก็ได้ ประหยัดดี ฮี่ๆ

Quote Originally Posted by meo95 View Post
    ได้ผลครับท่าน กรีดดังฟี๊ดดดดดดดดด เลย ขี้ม้วนตามออกมาเป็นเกลียว

9. ตะใบใว้เก็บงาน

ส่วนข้างล่างนี้ มีก็ดี ไม่มีก็ได้

เครื่องเจียร์จิ๋ว อันนี้อุปกรณ์เสริม

โฮลซอส์เครื่องมือเจาะรูพัดลมแสนง่าย

กด
    นี่ก็โฮล์ซอล์

ใครยังไม่รู้ว่าเจาะรูพัดลมเท่าไหร่ นี้เลยครับ ปรินต์มาทาบได้เลย แจ่ม ลองแล้ว 8ซม
    9ซม 12ซม

เครดิต mnpctech.com กดครับ

ขนาดตามนี้

หรือจะเป็นอันนี้

กระทู้ท่าน mballx
    กด

ส่วนท่านต้องการแยกชิ้นเคสเพื่อมาทำสี อ่านนี้ก่อนครับ

ถอดหมุดรีเวตยึดเคส ไม่ยาก

มีอีก มากมายครับ ค่อยมาเพิ่มอีก หวังว่าพอเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกOCZที่รักในการ
    Modify บ้างครับใว้คิดออกจะมาเพิ่มเติมให้อีก หรื่อจะไปดูตรงกลางๆหน้าแรกของแหล่งรวมโชว์ลาว<<กดเลย ก็ได้ครับผม

ขอขอบคุณ ทุกรูป ทุกลิงค์ ที่ผมนำมาประกอบนะครับ

เพื่อนๆร่วมแชร์กันได้เลยนะครับแบ่งปันกัน ความรู้จะได้หลากหลายครับ เดี๊ยวผมจะเควสมาให้หน้าแรกครับ

จากใจ"โชว์ลาวหัวใจลูกทุ่ง"

Quote Originally Posted by dukdikza View Post
    สำหรับขาโมทั้งหลาย อุปกรณ์ที่จะนำเสนอต่อไปนี้คือเครื่องอำนวยความสะดวกและอุปกรณ์เสริมในการโมของกระผม
    ซึ่งบางอย่างตาเอกนำเสนอไปแล้ว ผมขอเสนอนอกเหนือจากที่ตาเอกเสนไปละกันครับ อะไปชมกัน

1. โบเวอร์ หรือตัวเป่าลมแรง ใช้สำหรับเป่าฝุ่นในคอมครับ
    (บางครั้งหลังโม ขี้เกียจกวาด เล่นเจ้านี่เลยครับ กดปุ๊บปลิวปั๊บ)

2. ไดรเป่าลมร้อน ใช้สำหรับเป่าอครีลิคเพื่อดัด หรือเป่าท่อหดครับ
    ผมซื้อตัวนี้มาทำเงินให้เยอะเลย ใจจ้ะลูกรัก

3. ปืนกาวร้อน ใช้สำหรับประสานอะไรก็ได้ที่คุณต้องการ (ประสานใจไม่ได้นะครับ ต้องไปคุยกันเอง)
    ผมใช้ยิงสายถักบางๆก่อนหุ้มท่อหดทุกครั้งครับ เหนียวหนึบไม่มีหลุด เยี่ยมจริงๆ

4. คีมย้ำสาย สารพัดประโยชน์ครับ จะตัดสายไฟ ปอกสายไฟ ย้ำหัวสาย เยี่ยมจริงๆ
    ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ แต่ติดไว้ในกล่องเครื่องมือก็ดี

5. เค้าเรียกไรหว่า ผมเรียก ที่ยิงเดวิด (ไม่ใช่อินทรีย์นะ อิอิ)
    เมื่อชำแหละโหดเคสทุกครั้ง เมื่อจะรวมร่างผมจะอาศัยเจ้านี่ละครับ ในเมื่อใช้งานบ่อยซื้อมันซะเลย

6. ท่อพีวีซีเก่าๆ ขนาดไหนก็ได้ไม่เกี่ยง พร้อมกระดาษทราย กำลังงงละสิว่ามันเกี่ยวกันไง เกี่ยวสิครับ มาดูกัน
    หลังจากที่ท่านเจาะอครีลิคแล้วแต่มันไม่กลมก็ต้องแต่งใช่มั้ยครับ ท่านก็เอากระดาษทรายหยาบพันกะท่อพีวีซีเลยครับ
    แล้วก็นั่งถูนั่งขัดไปเรื่อยๆ พอกลมได้ที่ก้เปลี่ยนเป็นกระดาษทรายละเอียดครับ ขัดถูจนกลมเป็นที่พอใจก็เสร็จพิธี
    อันนี้สำคัญนะ ผมใช้ทุกครั้งที่เจาะอครีลิคเลยละ ลองดูครับแล้วจะติดใจ

7. น้ำยาเชื่อมอครีลิคพร้อมเข็มฉีดยา เผื่อไว้ครับ เวลาท่านจะเชื่อมให้อครีลิคหลายๆชิ้นเป็นรูปต่างๆ ใช้ตัวนี้ประสานกันจะดีที่สุดครับ

8. น้ำยาขัดเงาบรัสโซ่ อะๆ อย่าพึ่งสงสัยว่ามันเกี่ยวยังไง มาดูกัน
    เมื่อเชื่อมอครีลิคแล้วมันจะหมองๆใช่มะครับ เอาผ้าผิวหยาบนิดๆชุบเจ้านี่แล้วนั่งขัดอครีลิคเลยครับ หลายคนสงสัย หมอนี่บร้าปะ
    เอาน้ำยาขัดโลหะมาขัดอครีลิค ไม่บร้าครับ ผมใช้เจ้านี่จริงๆ ผมงานผมมีโชวืเข้าไปดูได้ที่รายเซ็นต์ (วุ้ย โม้ๆๆ 555+)
    ขัดไปเรื่อยๆครับเดี๋ยวก็ขึ้นเงาเอง มีติดไว้ครับไม่ผิดหวัง

9. ท่อหด หลายขนาดหลากสีสัน หลังจากแต่งส่วนต่างๆเป็นที่เรียบร้อย แต่ถ้าคอมสายรกก้หมดค่ากัน เราก็ต้องจัดเก็บสายกันครับ
    หลายท่านไม่ได้ใช้สายถักหุม แนะนำใช้ท่อหดเลยครับ ปัจจุบันมีหลายขนาดหลายสี เอาเจ้านี่หุ้มสายเลย แล้วใช้ไฟแช๊คลนหัวท้ายเอา
    ลองๆทำดูครับ งานเนียนกว่าไม่หุ้มเยอะ

อะ โม้มาพอสมควรละ ให้ท่านอื่นต่อครับ
    ขอบคุณเพื่อนติ๊ก ชมรม SLT ด้วยครับ

กดที่รูปเลยครับ

ขอบคุณเพื่อนพาน ชมรม SLT ด้วยครับ
    Last edited by aekshow; 28 May 2010 at 09:41:42.

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

โอ้วววววววววววว จดๆๆ ปักหมุดไปเลยครับ

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

ทำไมไม่มีรูปปลาเค็มของเราเลย

แหล่มเรลุง...ตอนนี้ผมรอเบิก ผบ.ที่บ้านสอยนี่อยู่

^
    ^
    ชอบมากมายสองพันก่าบาท เห็นแถวบ้านหม้อคลองถม

OverclockZone Member pann's Avatar

อุปกรณ์สำหรับ นักโมอีกชิ้นที่ไม่ควรมองข้าม

OverclockZone Member pann's Avatar

จิ๊กซอว์ อย่าคิดว่ามันจะเจาะวงกลมไม่ได้นะครับ อิอิ

นี่เลย รูพัดลม 60มม. ฉนั้น 80 , 90 , 120 สบมยห. (ขอแค่ไม่เมา)

OverclockZone Member

ก่อนโมควรศีกษาก่อนให้ดีไม่งั้นอาจจะทำให้เสีย เงิน มากกว่าซื้อแบบสำเร็จรูปเลยนะคับ

สุดท้ายต้องซื้อเคสใหม่

********เคยมีประสบการ์ณกับเคส

OverclockZone Member sophon's Avatar

แจ่มๆแต่ถ้าผมไม่มีตังค์ซื้อไปยืม ลุงเอกได้ไหมอ่า

OverclockZone Member euro's Avatar
    ทั่วบางกะปิ ไกลกว่านั้นไปไม่ถูก

พี่เอกครับขาดรูปโฮลซอลครับ

ผมโมก็เพราะอ่านกระทู้ของพี่ เลยรู้ว่ามันส์ขนาดไหน

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ความรู้ๆจดๆ เซฟๆ MODปักหมุดเลยครับ

OverclockZone Member meo95's Avatar

ได้ผลครับท่าน กรีดดังฟี๊ดดดดดดดดด เลย ขี้ม้วนตามออกมาเป็นเกลียว

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by panachat View Post
    ก่อนโมควรศีกษาก่อนให้ดีไม่งั้นอาจจะทำให้เสีย เงิน มากกว่าซื้อแบบสำเร็จรูปเลยนะคับ

สุดท้ายต้องซื้อเคสใหม่

**************เคยมีประสบการ์ณกับเคส
    ถูกต้องเลยครับ.. ฉะนั้นควรตัดสินใจดีๆครับ สำหรับผมมันคือเรื่องสนุก
    ท้าทาย เอาของเดิมๆ เก่ามั่ง ใหม่มั่ง มาทำโน้น นูน นี่ มาทำให้เรามีความสุข มีทักษะขึ้น
    แน่นอนว่างานออกมาอาจจะสวยของที่ซื้อมาไม่ได้ แต่นี่คือแบบของคุณ ถูกมั๊ยครับ? เพราะ
    บางทีของบางชิ้น บางอัน ตจว. หาซื้อแสนยาก อะไรประยุกต์เอาเองได้ก็ทำไปก่อนละครับ

ในส่วนของเครื่องมือพวกนี้ ไม่จำเป็นต้องซื้อทุกชิ้นครับ หยิบยืมเอาบ้าง แต่สำหรับผม(ส่วนตัว)เครื่องมือพวกนี้ มีติดบ้านใว้ไม่เสียหายแน่นอน ได้ใช้แน่ งานตกแต่งบ้านอย่างพวกสว่านนี่ เจาะที่แขวนสบู่ชั้นวาง ฯลฯ ตามนั้นเลยครับ ก็แล้วแต่ชอบเลยครับผม

OverclockZone Member jirapanpoo's Avatar
    [P]huke[T]'[I]slan[D]

ชอบมีดหมอตาเอกจัง หุหุหุ

OverclockZone Member SWATzad's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี

ท่านน่าจะรับ เจาะฝาเคส โมเคสนะคับ อุปกรณ์ครบ ประสบกรณ์การโมเพียบ

รอข้างล่างตอบ ^^

OverclockZone Member hash's Avatar

เห็นจิ๊กซอว์เจาะวงกลมแล้วทึ่ง
    รู 12 เซ็นผมยังเจาะไม่ได้เลย นี่ 8 เซ็นทำไปได้

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

อุปกรณ์ยังมีไม่ครบเลย = =

ตาเอกสั่งจากเว็บไหนหรอ

OverclockZone Member SlimJimZ's Avatar

ปักหมุดเลยดีกว่า

อิอิ

กระทู้สร้างสรรค์

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

โอ้ว์..... มาเป็นโรงงานเลยแหะ

OverclockZone Member
    บึงกุ่ม,เดอะมอลล์บางกะปิ,ลาดพร้าว,เซ็นทรัลลาดพร้าว,BTSหมอชิต,เมเจอร์รัชโยธิน

ครบเครื่องเลยครับ

smallroom002
    Guest

โมโหๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks