Announcement

Collapse
No announcement yet.

หูทองforum ภาค 1 แนวทางการแมทช์ชิ่งลำโพงและ System ต่างๆ ภาคย่อย Proac และ Totem

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เล่นมาหมดแล้วทั้งสองยี่ห้อ แต่ไม่ตรงรุ่นข้างบนเท่าไร เล่น Totem Model 1 Single wire รุ่นหนึ่งลายครามเลย กับ Proac Res 3.5 นานมาแล้ว ตอนนั้นยอมรับว่าปราบไม่อยู่จริงๆ ออกอาวุธไปแยอะเหมือนกัน สองยี่ห้อเลือกอุปกรณ์ที่จะใช้ร่วมกับมันมาก และต้องเซ็ตอัพเครื่องเสียงเก่ง รวมทั้งมีความละเอียดในเรื่องเล็กๆน้อยๆในระบบทุกอย่าง

คุณ Hidden Dragon ปราบได้นี้ เก่งมากครับ แต่เห็นอาวุธที่ใช้แล้ว ของเทพล้วนๆ(ฮิ ฮิ ใช้เทพปราบมาร)

รออ่านต่อดีกว่า มีประโยชน์มากกับคนที่ใช้สองยี่ห้อนี้อยู่ เพราะในไทยใช้กันแยอะมาก เล่นสองยี่ห้อนี้ เสียเงินแยอะหน่อย แต่ก็ได้วิชามาเพียบเหมือนกัน

Comment

ได้ความรู้มากเลยครับ
      ผู้ฟัง Heavy Metal Black Death จัดเป็นนัก audiophile ประเภทนึงด้วยใช่ไหมครับ
      ลำโพงที่ฟังเพลงประเภทนี้แนะนำเป็นยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรมั่งครับ

Comment

Originally posted by naraklive View Post
        ผู้ฟัง Heavy Metal Black Death จัดเป็นนัก audiophile ประเภทนึงด้วยใช่ไหมครับ
        ลำโพงที่ฟังเพลงประเภทนี้แนะนำเป็นยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรมั่งครับ
        +1 ด้วยครับ

Comment

มารออ่านต่อครับ

Comment

มาสาย audiophile อย่างนี้แน่นอนครับ สำหรับแนวทางนี้ แต่ว่า จะต้องลงทุนเยอะหน่อยนะครับ สำหรับแนวเสียงที่ท่านชอบ เนื่องจากว่าเน้นเอาความสมจริงเป็นหลัก
            เอาตรงๆ วางเงินไว้ 5 แสน ได้เสียงเหมือนเปิดconcert ที่บ้านได้เลยครับ

ลำโพงที่ท่านชอบ ลองดูลำโพงตั้งพื้น Totem, Avalon, dali, dynaudio ค่าตัวใกลๆกันที่ราคาไม่เกิด 1 แสน มือ 2 ครับ หาแอมป์ดีๆ มาขับมันหน่อย สวรรค์รำไร
            ^^

Originally posted by naraklive View Post

Comment

วางเงินไว้ 5แสน โอ้ๆๆ

Comment

ใช่ครับเล่นวางพื้นสะใจดี เสียงใหญ่กว่า

Comment

เป็นลำโพงวางหิ้งที่ผมชอบสไตล์เสียงมันมากอันดับต้นๆเลยครับ สำหรับ Totem (ชอบกว่า 1sc มากมาย....) แต่รวมราคาเครื่องเคียงที่จะแมทซ์กับมันแต่ละอย่างนี่ทำให้ต้องหยุดใจไว้ตรงนั้น ลำโพงที่ดีต้องมากับซิสเต็มที่คู่ควรจริงๆครับ ชอบ ชอบ รออ่านต่อครับ

Comment

พอดีวันนี้ภาระกิจครอบครัวเข้าครับ เพิ่มเติมไปสู่ Proac คืนนี้ครับ รอก่อนน้า......

Comment

ครับผม รอ รอ รอ....ร้อน อะไรอย่างงี้ เริ่มเพี้ยนอีกและ

Comment

มารอชมด้วยคนครับ

Comment

มาต่อกันเลยครับ สำหรับลำโพง Proac แรกเริ่มเดิมทีเป็นลำโพงที่สร้างมาจำนวนน้อยเพื่อใช้ในเมืองผู้ดีอังกฤษเท่านั้นประวัติบริษัท มีมานานกว่า 40 ปี ไม่ได้เน้นการทำการตลาดมากเท่าสมัยปัจจุบัน
                          ว่ากันไปว่าเสียงลำโพงรุ่นใหม่ๆของ Proac สู้รุ่นเก่าไมได้ สำหรับนักฟังที่มีประสบการณ์มักจะเก็บลำโพง Proac เป็น collection เพื่อเอาไว้ฟังแก้เหงาและบางครังก็เอาไว้ไปอวดเพื่อนๆได้เช่นกันครับ ซึ่งเสียงมันเป็นที่ตื่นตาตื่นใจสำหรับผู้ได้รับฟัง
                          เข้าเรื่องเลยดีกว่า
                          ขอเริ่มจากลำโพงตัวท๊อปเลยครับ คือรุ่น Proac Response 1 SC
                          เสียงใสละมุน โฟกัสแม่นยำ เสียงลื่นไหลเหมือนสายน้ำ อ่อนหวานราวหญิงสาวก็ไม่ปาน คือนิยามสั้นๆที่เหล่านักฟังพร้อมใจกันยกให้ Proac 1SC เป็ฯราชินีแห่งลำโพง และยกให้ Totem เป็นราชามารแห่งลำโพง ยังมีลำโพง Vienna Acoustic เป็นนางสนมอีกครับ ซึ่งจะขยายความในอนาคตต่อไป
                          Description: Two-way, reflex-loaded, stand-mounted minimonitor. Drive-units: 0.75" cloth-dome tweeter with honeycomb-wound voice-coil and ferrofluid-cooled coil assembly; 5" polypropylene-cone woofer with high-temperature voice-coil. Crossover frequency: 5kHz. Frequency response: 38Hz-25kHz, ±3dB. Impedance: 8 ohms nominal. Sensitivity: 86dB/W/m. Recommended amplification: 20-100W.
                          Dimensions: 12" H by 7" W by 9.25" D. Weight: 36 lbs/pair.
                          Finishes: standard: teak, oak, walnut, cherry, red mahogany, black ash; others available.

Spec ประมาณนี้ ขับยากไหม ไม่ยากครับ แต่เรื่องที่สำคัญของลำโพงรุ่นนี้คือ การจัดวาง ซึ่งเป็นการ Setting ที่ยากมาก หลายท่านถอดใจไปเลย เนื่องจากไม่สามารถทำให้มันล่องหนได้ง่ายๆ ซึ่งแนวทางการ setting เป็นไปตามสภาพแวดล้อมของห้อง ขอไม่พูดถึงในหัวข้อปัจจุบัน
                          แนวเสียงเป็นไปตามที่ได้กล่าวไปแล้ว เนื้อเสียงดี ลื่นไหล อ่อนโยน ฟังง่าย ฟังสบาย ใครชอบเพลงร้อง จะต้องหลงมนต์สะกดไม่ยากนัก แต่มีข้อติในมุมมองเฉพาะของผมเท่านั้น คือ เสียงแหลม มีประกายมากเกินไป ฟังไปนานๆจะล้าหู อาจเป็นเพราะผมเป็นคอหลอด เลยเกิดความรู้สึกนี้จนไม่คิดจะนำมาใช้เลยครับ เฉพาะผมเท่านั้นนะครับ ท่านอื่นๆไม่เห็นรู้สึกอะไร ^^
                          Recomment System
                          Int - Pre, Power 100-200Watt
                          ขาตั้งแท้ได้ จะดีมาก เพราะว่าจะช่วยเสียงทุ้มต่ำ
                          สายไฟ สายลำโพง สายสัญญาน เช่นเดียวกับ totem จำเป็นต้องดีและต้องถึงไม่งั้นเสียของ
                          เข้าได้ดีกับหลอดเป็นพิเศษ ก่อให้เกิดความหวาน 2 มิติ ทาง Proac 1 มิติ จากหลอดอีก 1
                          เพิ่มเติม สิ่งเลียนแบบ แม้จะใช้วัตถุเดียวกัน ก็ได้แต่เพียงร่างกาย crossover ที่เป็นวิญญานของ Sound Engineer ถึงแม้จะเลียนแบบได้ แต่ ไม่ได้ไปครับ
                          และเพิ่มเติม สำหรับท่านที่ต้องการเล่นมือ 2 ขอให้ดูให้ดีๆเชียวครับ เพราะมีรุ่นที่ Tweeter เสียออกมามาก การดูของเสียหรือไม่ รบกวนโทรมาถามได้นะครับ ผมมีความเชียวชาญด้านของเสีย เพราะโดนมากะตัวค่อนข้างบ่อยครับ
                          และอีกข้อครับ หลายท่านที่มี Budget เยอะ มักซื้อไปทำลำโพง Serround บอกได้คำเดียวครับ เสียดายของครับ เอามาเป็นคุ่หน้านี่ดีที่สุดครับ
                          Last edited by HiddenDragon; 8 Jul 2010, 16:07:39.

Comment

รบกวนถามนิดนะครับ แนวเสียงสองตัวนี้ต่างกับ B&W 805 ยังไงบ้าง

Comment

ความรู้อีกละ เดี๋ยวกลับมาอ่านอีกทีฮ่าๆ

Comment

Proac Tablette R8 Sig, ตัวธรรมดา
                                แนวเสียงของ Proac ทั้งมวลนั้น เป็ฯแนวเสียงที่ไดรับการพัฒนามาจากลำโพงตัวที่สร้างชื่อที่สึดของ Proac นั่นคือรุ่น Tablette 50 เนื่องจกาแนวเสียงที่พัฒนามาจากลำโพงตัวดังสมัยเก่าคือ BBS LS3/5 (ซึ่งตัวนี้ ขอบอกครับ ว่าเป็นลำโพงที่เล่นยาก แต่เสียงดีมาก ขยายความในอนาคตเช่นกันครับ)
                                ซึ่ง Tablette 50 สามารถถ่ายทอดแนวเสียงของมันออกมาได้ค่อนข้างดีสำหรับลำโพงตู้เปิดและเป็นลูกเล็กซึ่ง เสียงที่ได้ ได้รับคำชมต่างๆนานา ทั่วโลก และมีผู้เป็บสะสมรุ่นนี้อย่างมากมายทั้งในและต่างประเทศ
                                ซึ่ง ได้พัฒนามาเป็น Tablette 50 Sig, Tablette 2000, Tablette R8, Tablette R8 Sig จนในที่สุด 1SC ครับ
                                แนวเสียง หวานเนียน ประกายกรุ๊งกริ๊งสดใส ฟังง่าย ฟังสบาย แนวเสียงผ่อนคลาย ไม่จริงจังมากเท่า 1SC ไม่เน้น System อะไรมากมาย เป็นตัวที่ท่านนักวิจารณ์ชื่อดัง Recommend ว่าจะต้องมีให้ได้ นั่นคือท่านอาจารย์ไมตรี และกลุ่มหูทองเชียงใหม่ หารุ่นนี้เก็บไว้เป็นของสะสมเชียวครับ
                                อย่างที่แจ้ง ไม่ค่อยเน้นเครื่องเคียง ฟังง่ายๆ แต่เสียงดี เหมาะเอาไว้ฟังในห้องนั่งเล่นหรือห้องนอนได้เป็นอย่างดีเชียวครับ บวกกับราคาไม่ค่อยแรง 30-40K มีคนหมายตารุ่นนี้หลายท่านเชียวครับ สำหรับตลาดมือ 2
                                จุดแตกต่างระหว่าง R8 และ R8 Sig คือ เฟสปลัก ของ Sig จะเป็นโดมทอง แต่ถ้าเป็นธรรมดา จะเป็นกระดาษธรรมดา
                                Last edited by HiddenDragon; 8 Jul 2010, 16:07:55.

Comment

Working...
                                X