Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ Secure Erase SSD ด้วย PartedMagic

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ Secure Erase SSD ด้วย PartedMagic

PartedMagic ไม่ใช่โปรแกรมที่จะ Install ลงเครื่องแล้วใช้เหมือนโปรแกรมทั่วไป มันเป็นโปรแกรมไว้ boot หรือ เอาง่ายๆมันคือ windows อีกแบบนึงหรือที่เรียกกันว่า Linux
    โหลดมามันจะเป็นไฟล์ ISO ต้องไลท์ลงแผ่น หรือ ทำ Flash Drive ให้เป็นตัว boot แล้วก็ boot ผ่าน PartedMagic แทน
    มันก็จะเข้าไปใน Linux หน้าตาคล้ายๆ windows ที่ใช้กันอยู่นี่แหละ

สิ่งที่เราต้องทำแรกสุดเลยคือโหลด PartedMagic มาก่อน >>>โหลดตรงนี้ได้เลย<<< กดลิ้งค์แล้วรอแปบมันจะขึ้นมาให้โหลดเองประมาณ 236mb เป็น Freeware ไม่เสียตังค์

ต่อมาเราต้องทำ Flash Drive ให้เป็นตัว boot เพื่อที่จะใช้โปรแกรม PartedMagic นั้นเอง

1.โหลดโปรแกรม UltraISO มาก่อน >>>โหลดตรงนี้ได้เลย<<< เป็นโปรแกรม shareware นะ คือเสียตังค์นั้นเอง แต่มันก็ให้ใช้ฟรีกี่วันนี่แหละหรือใครสามารถหาโหลดได้จากที่อื่นก็ว่ากันไป

2.เปิดโปรแกรม UltraISO ที่ได้ทำการติดตั้งไว้เรียบร้อยแล้วและเสียบ Flash Drive ไว้เลย

3.ไปที่เมนู File > Open แล้วเลือกไฟล์ PartedMagic ที่โหลดมา จะเป็นไฟล์ .iso

4.หลังจากเปิดไฟล์แล้ว ให้ไปที่เมนู Bootable จากนั้นเลือก Write Disk Image...

5.จะมีหน้าต่างใหม่แสดงออก เพื่อเริ่มขั้นตอนการเขียนลง Flash Drive สำหรับขั้นตอนนี้ให้ติ๊กเลือกเครื่อง
    หมายถูกที่คำสั่ง Verify เพื่อยืนยันหลังจากเขียนเสร็จ หลังจากนั้นก็กด Write

ในรูปที่เห็นจะเป็น Window 7 กับ Kingston นะก๊อปเค้ามา - -"

6.เสร็จแล้ว!!! ที่นี้ Flash Drive เราจะกลายเป็นตัว Boot PartedMagic แล้ว ไม่ต้องกลัวพังใช้เสร็จก็ Format เป็น Flash Drive ธรรมดาเหมือนเดิม

วิธี้นี้เอาไปใช้ทำตัว Boot ลง Windows ก็ได้นะแต่ Flash Drive คงต้องจุเยอะหน่อยสัก 4gb ในขั้นที่ 3 เลือกไฟล์ Windows แทน
    เครดิต 108Blog.net

ต่อมาก็ boot คอมที่จะ Secure Erase ด้วย Flash Drive
    ง่ายๆเลยเสียบ Flash Drive เปิดคอมเข้า bios เลือก boot แล้วเลือก Flash Drive ให้ boot เป็นอันแรก งงป่ะ...แต่ละเครื่องไม่เหมือนกันตัวใครตัวมันนะ

1.พอเรา boot จาก Flash Drive เราจะเจอหน้าในรูป เลือกอันแรกเลย

2.แล้วมันจะเข้ามาในโปแกรม PartedMagic หน้าตาคล้ายๆ Windows ที่เราใช้ๆกันอยู่นี่แหละ

3.เลือกตามรูปเลย

4.เลือก Internal นะแล้วกด continue...

5.เลือก SSD ที่จะ Secure Erase หรือจะทำกับ HDD ก็ได้ และกด OK

6.พิมพ์ NULL ไปเพื่อจะได้ไม่ต้องมีรหัสผ่าน ไม่รู้เหมือนกันคืออะไรนะ ก็แปลตามนั้นแหละ แล้วก็กด OK เลย

7.มันจะเตือนว่า หายหมดเลยนะ!!! แน่ใจนะจะทำต่อ ใครเปลี่ยนใจก็กด NO ละกัน

8.เสร็จแล้ว!!! ลง Windows กันได้เลย

เครดิตรูปจาก blog.corsair.com

ลง Windows เสร็จแล้วก็ต้องเซ็ตกันหน่อย >>>การเซ็ต Windows 7 สำหรับ SSD แบบบ้านๆ<<<

::
    Last edited by ปลาคาร์พ; 14 Aug 2012, 14:16:23.

อ่ะ เจิม

Comment

ว้า ไกด์ไลน์ ขอบคุงฮะ

Comment

ขอบคุณมากครับ ขอถามเพิ่มเติมนิดนึง ถ้าใช้โปรแกรมนี้แล้วมันจะดีกว่าโปรแกรม ocz tool ใช่มั้ยครับ ของผมที่ผ่านมาใช้แต่โปรแกรม ocz tool ทำ Secure Erase SSD ตลอดเลยจะได้ลองเปลี่ยนบ้าง

Comment

+10 ครับ ว่าแต่ ssd ของผม v4 128g แบ่ง partion หรือ ไม่แบ่งดีกว่ากันครับ
          ปล. ถ้าแบ่งมันจะ backup ได้ง่าย 64+64 back up ทั้ง c ไปเก็บ ที่ hdd

Comment

- ขอบคุณครับ ที่นำความรู้เรื่องนี้มาเผยแพร่ให้เป็นอีกทางเลือกสำหรับผู้ที่ต้องการจะทำการ Secure Erase SSD โดยไม่ต้องใช้ โปรแกรม ocz tool และได้วิธีการติดตั้ง Windows7 ผ่าน Flash Drive เป็นอีกทางเลือกด้วย

Comment

- เพิ่งลองเมือตอนเย็น ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ ดีตรงไม่ต้องไปเข้าวินโดว์อีกไดร์ฟ สะดวกดี
              - ติดตั้ง win7x64 และปรับแต่ง ผลก็ออกมาเป็นปกติ เรียบร้อยดีครับ มีรูปโชว์ซะเลยเป็นหลักฐาน ดีหรือไม่ดีไม่รู้
              รูปก่อนแต่ง

รูปหลังแต่ง ลดพื้นที่ใช้งานไปได้ 33 กิ๊ก ครับ

Comment

ความรู้สึกผมนะ ผมว่าฟังก์ชั่น Secure Erase ในโปรแกรม OCZ Tool ไม่ค่อยจะดีเท่าไร

เพราะเคยใช้แล้วบางทีข้อมูลใน SSD ยังอยู่เลย
                หรือผมทำผิดขั้นตอนก็ไม่รู้

และที่สำคัญ...หน้าตาโปรแกรมดูไม่โปรเฟสชันแนลเลย
                Hardware ดูดีเลยนะแต่ Software นี่ควรปรับปรุง

ปล.ความรู้สึกล้วนๆ ไม่มีหลักการแม้แต่น้อย

Comment

ชอบมากครับ

Comment

Originally posted by ปลาคาร์พ View Post
                    ความรู้สึกผมนะ ผมว่าฟังก์ชั่น Secure Erase ในโปรแกรม OCZ Tool ไม่ค่อยจะดีเท่าไร

เพราะเคยใช้แล้วบางทีข้อมูลใน SSD ยังอยู่เลย
                    หรือผมทำผิดขั้นตอนก็ไม่รู้

และที่สำคัญ...หน้าตาโปรแกรมดูไม่โปรเฟสชันแนลเลย
                    Hardware ดูดีเลยนะแต่ Software นี่ควรปรับปรุง

ปล.ความรู้สึกล้วนๆ ไม่มีหลักการแม้แต่น้อย
                    - เคยทำครั้งเดียว แต่ก็หายเกลี้ยงไม่มีอะไรเหลืออยู่เลยครับ แต่พาร์ติชั่นยังอยู่ ไม่เหมือนกับวิธีของท่าน พื้นที่มันกลายเป็น unallocate ไปเลย แล้วเวลาติดตั้ง win7 เรียบร้อยแล้ว เปิด my computer จะไม่เห็นไดร์ฟ 100 MB ก็ดีไปอย่างที่ไม่ขึ้นมาให้วุ่นวาย แต่จริงๆแล้วมันยังมีอยู่ ต้องเปิดใน Disk management จึงจะเห็น
                    - อยากทราบว่า มีวิธีอัพ FW แบบใช้ Flash Drive อย่างที่ใช้กับ Secure Erase นี้หรือเปล่าครับ ถ้ามีก็จะได้ไม่ต้องใช้วินโดว์อีกไดร์ฟให้มันยุ่งยากครับ
                    Last edited by wrp2497; 15 Aug 2012, 03:20:21.

Comment

Originally posted by wrp2497 View Post
                      - อยากทราบว่า มีวิธีอัพ FW แบบใช้ Flash Drive อย่างที่ใช้กับ Secure Erase นี้หรือเปล่าครับ ถ้ามีก็จะได้ไม่ต้องใช้วินโดว์อีกไดร์ฟให้มันยุ่งยากครับ
                      ทำได้นะ...โหลด FW ที่เป็นไฟล์ iso แล้วทำ boot เหมือนเดิม

เห็นมีวิธีที่นี่ http://www.ocztechnology.com/ssdzone...inx_guide.html แต่หาที่โหลดไม่เจอ

Comment

ถ้าใช้ SSD ของ OCZ แนะนำให้ใช้ตัว Bootable Linux-based Tools ของ OCZ ครับ เวิร์คกว่า
                        อ้อ... ถ้ารุ่นที่ใช้มี ตัว Bootable Linux-based Tools รองรับน่ะนะ เข้าไปดูที่เว็บ OCZ เอาเลย

Comment

Originally posted by ปลาคาร์พ View Post
                          ทำได้นะ...โหลด FW ที่เป็นไฟล์ iso แล้วทำ boot เหมือนเดิม

เห็นมีวิธีที่นี่ http://www.ocztechnology.com/ssdzone...inx_guide.html แต่หาที่โหลดไม่เจอ
                          - มีครับอยู่ในเว็บนั้นแหล่ะ เป็น FW1.5 Vertex ไฟล์ ISO ขนาด 4.43 MB ยังไม่กล้าใข้ครับ เพิ่งลงมาใหม่นี่เองครับ ท่านปลาคาร์พ ลองก่อนละกันตามประสาผู้กล้า ได้ผลประการใดบอกด้วยนะครับ 555

Comment

Originally posted by dracoV View Post
                            ถ้าใช้ SSD ของ OCZ แนะนำให้ใช้ตัว Bootable Linux-based Tools ของ OCZ ครับ เวิร์คกว่า
                            อ้อ... ถ้ารุ่นที่ใช้มี ตัว Bootable Linux-based Tools รองรับน่ะนะ เข้าไปดูที่เว็บ OCZ เอาเลย
                            - ท่าน V เข้ามาบอกช้าไปแล้วครับ ผมทำตามท่านปลาคาร์พลงแฟรชไดร์ฟ ลบและลงวินโดว์ไปเมื่อวานนี้เอง แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ก็ใช้การได้ตามที่ต้องการครับ

Comment

UP...!!!

Comment

Working...
                              X