Announcement

Collapse
No announcement yet.

All New Intel Gen4 (1150) Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พึ่งซื้อมาตะกี้ เป็นมือใหม่ G3220

Comment

• Comment

• ถามหน่อยครับ ชิพเซ็ต Z87 H87 B85 อันไหนดีที่สุดครับ คือผมพึ่งถอย i3-4130 มา แต่ยังไม่ได้ซื้อ mainboard

Comment

• Originally posted by tosmart100 View Post
          ถามหน่อยครับ ชิพเซ็ต Z87 H87 B85 อันไหนดีที่สุดครับ คือผมพึ่งถอย i3-4130 มา แต่ยังไม่ได้ซื้อ mainboard
          Z87 ดีสุด
          แต่สำหรับ i3 4130 เอาแค่ H87 ก็พอละ
          V
          ASRock H87 Pro4 = 2890 ฿

Comment

• เข้าด้วยครับ
            i3-4130+Gigabyte B85M-HD3

Comment

• ของผม ไม่รู้เข้ากันใหม ผึ่งจัดมา ข้ามค่ายจาก AMD มาเป็น Intel หุหุหุ เปลียนแค่ CPU+M/B แค่นั้น ส่วน Ram VGA HDD ของเดิม

CPU Intel Core i5 4430
              M/B Gigabyte Z87X-D3H-CF
              Ram 8G
              VGA GTX640
              HDD 1TB x 2 + 500G x 1

เสริมนิดครับ สำหรับคนที่ยังไม่รู้นะครับคนที่รู้แล้วต้องขอโทษครับ ไม่ได้อวดรู้นะครับ ซึ่งตอนแรกผมไม่รู้เลยหาในอากูดู เลยถึงบางอ้อ windows 7 มันปิดคอใว้ ใช้CPU-z ก็เห็นแค่ 2คอ เกือบส่ง กลับไปเคมละว่าทำไม i5 ตูมี 2คอ คนมันผึ่งเคยเล่น 4 คอครับ 555+

เคดิต จาก Infopress.co.th

Windows 7: เพิ่มความเร็วบูทระบบ Windows 7 ด้วยขุมพลัง Core ในตัวเครื่อง

สวัสดี ค่ะเพื่อนๆชาว Infopress ทุกคน วันนี้ทีมงาน Infopress ก็ไม่พลาดที่จะทิปเด็ดเทคนิคเจ๋งสำหรับผู้ใช้งาน Windows มาฝากทุกๆคนเหมือนเช่นเคย สำหรับวันนี้เราก็ยังคงพูดถึง Windows 7 ค่ะ ซึ่ง Windows 7 นั้นก็ขึ้นชื่ออยู่แล้วว่าเป็น OS ที่ได้รับการออกแบบให้สามารถใช้งานจากประสิทธิภาพของ CPU ได้หลายคอร์พร้อมๆกัน แต่จะมีใครรู้ไหมว่าส่วนใหญ่แล้วค่า Default ของมันจะถูกตั้งค่าไว้ที่ 1 คอร์เท่านั้น แน่นอนว่าถ้า CPU ของเรามีหลายคอร์ เราก็สามารถเพิ่มความเร็วของการบูตตัวเครื่องได้อีก ซึ่งวิธีการนั้นก็ไม่ยากอย่างที่ใครหลายคนคิดเลย เพื่อนๆลองมาทำไปพร้อมๆกันดูสิคะ

1. คลิกที่ปุ่ม Start เป็นอันดับแรก
              2. พิมพ์คำว่า msconfig ลงในช่อง Search แล้วกดปุ่ม Enter

3. จากนั้นจะมีหน้าต่าง System Configuration ขึ้นมา ให้เราเลือกคลิกที่แทบ Boot เลยค่ะ
              4. เสร็จแล้วคลิกที่ปุ่ม Advanced Options?

5 ติ๊กถูกที่ช่องออปชั่น Number of processors
              6 จากนั้นเพื่อนๆก็เลือกจำนวนคอร์ของซีพียูที่มีอยู่ทั้งหมดของตัวเครื่องได้เลย
              7 เสร็จแล้วคลิก OK เป็นอันเสร็จพิธีแล้วค่ะ

เมื่อ ทำตามวิธีดังกล่าวเสร็จสิ้นครบถ้วนกระบวนความแล้วก็ลองทดสอบโดยการ Restart เครื่องดูนะคะว่าเครื่องของคุณจะบูทได้เร็วขึ้นมากแค่ไหน แต่เราขอรับรองโดยเอาหัวเป็นประกันได้เลยว่าเพื่อนๆชาว Infopress จะต้องถูกอกถูกใจอย่างแน่นอน
              ส่วนครั้งต่อไปจะมีอะไรเด็ดๆมาฝากทุกคนนั้น ก็ต้องคอยติดตามในเว็บ Infopress ของเรากันให้ดีนะคะเพื่อนๆ สวัสดีค่ะ

ข้อมูลเพิ่มเติมที่ : Techxcite.com
              Last edited by suriyan001; 13 Oct 2013, 22:17:20.

Comment

• เข้าด้วยคนจ๊ะกำลังประกอบคอมอยู่จร้า
                ค้าง MB msi Z87 GD65 gaming

Comment

• Originally posted by suriyan001 View Post
                  ของผม ไม่รู้เข้ากันใหม ผึ่งจัดมา ข้ามค่ายจาก AMD มาเป็น Intel หุหุหุ เปลียนแค่ CPU+M/B แค่นั้น ส่วน Ram VGA HDD ของเดิม

CPU Intel Core i5 4430
                  M/B Gigabyte Z87X-D3H-CF
                  Ram 8G
                  VGA GTX640
                  HDD 1TB x 2 + 500G x 1

เมพละ
                  แต่บอร์ดเทพไปหน่อย อิอิ

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
                    เมพละ
                    แต่บอร์ดเทพไปหน่อย อิอิ
                    ขอบคุณครับ ผมไม่รู้เหมือนกันครับพอดีอยากได้ PCI Express x1 หลายช่อง มันเลยได้ตัวนี้มาครับ M/B ตอนนี้ก็มี PCI น้อยลงทุกที คงจะแบบ ช่องเสียบ IDE ครับ M/B ผมไม่มีละ มีแต่ SATA กับ USB 3.0 จากที่ได้ข่าวมา เห็นว่า อุปกรเสริม จะเป็นแต่ PCI Express x1 ทั้งหมดซื่งตอนนี้เริ่มผลิดออกมาแล้ว ไม่รู้จริงหลือปล่าว หลือว่าเป็นข่าวลือก็ไม่ทราบครับ โดยส่วนตัวชอบ M/B ใหญ่ๆครับ
                    Last edited by suriyan001; 13 Oct 2013, 22:33:29.

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
                      Z87 ดีสุด
                      แต่สำหรับ i3 4130 เอาแค่ H87 ก็พอละ
                      V
                      ASRock H87 Pro4 = 2890 ฿

พี่ครับๆๆ ถามอีกทีครับ ตัว asrock h87 pro4
                      กับตัว h87M มันต่างกันมากไหมครับ เห็นราคาต่างกันตั้ง 300 บาท

Comment

• Originally posted by tosmart100 View Post
                        พี่ครับๆๆ ถามอีกทีครับ ตัว asrock h87 pro4
                        กับตัว h87M มันต่างกันมากไหมครับ เห็นราคาต่างกันตั้ง 300 บาท
                        ชอบเล็กๆ ก็ Asrock H87M
                        ชอบใหญ่ๆ ก็ Asrock h87 pro4

ต่างกันที่ขนาด และ หน้าตานิดหน่อย

Comment

• สอบถามหน่อยครับกำลังจะย้ายค่าย
                          ตอนนี้เล่น 3770k มือ2 หรือ4670k มือ1
                          ตัวไหนคุ้มกว่าครับ
                          แล้วช่วยแนะนำบอร์ดนิดนึงด้วยครับ
                          ขอเป็น asusครับไม่เกิน5พันจะดีมากๆครับ

Comment

• มารายงานตัวครับ Pentium G3220 คู่กับ Asrock Z87 Pro4 อิอิอิ

Comment

• RAM เทพมาก

Comment

• i5 4430 ควรใช้VGAตัวไหนดี?
                                (อยากได้แบบคุ้มๆ แต่ไม่เวอร์นะคับ)

Comment

Working...
                                X