Announcement

Collapse
No announcement yet.

รับสั่งทำชุด Power Box สำหรับเครื่อง HD Media Playar ทุกรุ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รับซ่อมเครื่องเล่น HD Media Playar ทุกรุ่นทุกอาการครับ

บริการจัดหา อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทุกชนิด ราคาเป็นกันเองครับ

เตรียมพบกับสินค้าใหม่ปลั๊กกรองไฟ Line Filter AC106 ได้ในเร็วๆได้ครับ

สายไฟ Lapp Kabel รุ่น Classic 110CY : ขนาดทองแดง 3 X 2.5 SQ.MM
    ราคาเมตรละ 400 บาท

Comment

• พบสินค้า YARBO ได้ในเร็วๆนี้ครับ

Comment

• ซื้อ HD Media Playar จากร้าน PCCBOY : 9MOO : LENNSHOP : BTMEDIA : HUA HIN HIDEF รับสิทธิ์ส่วนลดราคาพิเศษทันที

Comment

• รับซ่อมเครื่องเล่น HD Media Playar ทุกรุ่นทุกอาการครับ

บริการจัดหา อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทุกชนิด ราคาเป็นกันเองครับ

เตรียมพบกับสินค้าใหม่ปลั๊กกรองไฟ Line Filter AC106 ได้ในเร็วๆได้ครับ

สายไฟ Lapp Kabel รุ่น Classic 110CY : ขนาดทองแดง 3 X 2.5 SQ.MM

Comment

• มาแรงแซงทางโค้ง Power Box SU602 ออกแบบวงจรใหม่ยกชุดอีก 10 วันพร้อมเปิดตัว

พี่ท่านใดสนใจสอบถามสั่งจองได้ในราคาพิเศษเชิญหลังไมค์นะครับ

Comment

• Power Box SU602 สำหรับ HD Playar - DAC - Headphone Amp - PC Atom - Other

Power Box SU602 เลือก Step ได้ตามรายการด้านล่างครับ

Step Standard ราคา 5500 บาท

Step Maximum ราคา 7500 บาท

รายละเอียดของอุปกรณ์ที่เลือกประกอบงานครับ

Transformer EI กระแสเต็มๆสั่งพันจากโรงงานที่ได้มาตรฐาน ISO

Diode BYV28 นักเล่น DIY รู้จักกันเป็นอย่างดีคุณภาพ Philips

Capacitor FM และ EC ของ Panasonic นำเข้าโดยตรงจาก Japan

Fuse และ Holder ขนาด 20 MM เป็นของ Bussmann ยี่ห้อยอดนิยมจาก US

Inlet เลือกใช้งาน Schurter แบนด์ชั้นนำจาก Swiss

สายไฟ Wiring ภายใน Helu Kabel ขนาด 2.5 SQ.MM

สายไฟ DC Output ของ Helu Kabel ขนาด 2.5 SQ.MM

วงจรทำงานแบบ Simple Switcher มั่นใจได้ในระบบแรงดันไฟและกระแสไฟคงที่อยู่ตลอด

หม้อแปลงถูกครอบด้วยฝาเหล็กหนา 1 MM ป้องกันสนามแม่เหล็กรบกวนการทำงานของวงจร

ระบบกรองไฟแบบ Eliminates RF and EMI Interface ลดทอนสัญญาณ Noise ที่ปนเข้ามาในระบบ

ระบบ Breaking Capacity Current AC ป้องกันไฟกระชากได้ถึง 1500 Amps

ระบบป้องกันสมบูรณ์แบบทั้งแรงดันไฟและกระแสไฟที่ควบคุมโดยวงจร Shut Down

ประหยัดพลังงานหากไม่มีการใช้งานจากทาง Output ตัวเครื่องจะเข้าสู่โหมด Stand By

เปิดใช้งานได้ต่อเนื่องยาวนานตัวเครื่องมีความร้อนน้อยไม่จำเป็นต้องอาศัยซิงค์ขนาดใหญ่

หม้อแปลงแอมป์แท้สั่งทำจากโรงงานโดยเฉพาะหมดปัญหาเรื่องไหม้หรือช็อตรอบ

สามารถสั่งทำไฟ DC Output ออกจำนวน 2 ช่องให้กับอุปกรณ์ตัวอื่นได้อีก

พร้อมอุปกรณ์ที่มีให้สาย AC จำนวน 1 เส้นและสาย DC จำนวน 1 เส้นยาว 1 เมตร

กล่องขนาด 15 ซม. x 16 ซม. x 7 ซม. ด้านหน้าเป็นอลูมิเนียมชุบดำ ฝาและโครงเป็นเหล็กชุบดำทราย

สินค้าทุกรายการรับประกัน 1 ปี ค่าแรง ค่าอะไหล่ ฟรี มีปัญหาเปลี่ยนตัวใหม่ภายใน 30 วัน

สัญญาณภาพและเสียงที่วัดโดยออสซิลโลสโคปรับรองคุณภาพการทำงานครับ

กระแสไฟ DC ที่ออกมานั้นบอกได้เลยครับว่าใสสะอาคปราศจาก Noise ที่มารบกวนครับ

สัญญาณภาพให้ความคมชัดเพิ่งขึ้นแน่นอนถ้าต่อเป็นระบบ HDMI จะรับรู้ได้ถึงเรื่องของสีที่มีมิติดียิ่งขึ่นครับ

กระแสไฟและแรงดันไฟสามารถจ่ายให้เครื่องเล่นได้แบบเต็มประสิทธิภาพตามที่เครื่องเล่นนั้นต้องการครับ

ตัวอย่างสินค้า Power Box SU602 สนใจติดต่อสอบถามได้ครับ

Feedback จากลูกค้าที่สั่งซื้อเครื่อง Power Box ไปใช้งานครับ

Originally posted by wkhruawa View Post
              ได้รับแล้วครับ (ในวันศุกร์)

ได้ของเร็วทันใจเพื่อใช้งานและทดสอบในวันหยุดครับ ประทับใจในบริการที่รวบเร็วครับ

เครื่องน้ำหนักใช้ได้เลยครับ ดูไม่ก๊องแก๊ง

สายไฟ DC ดูแข็งแรงและมีขนาดใหญ่ดีครับ (2 x 1.5 mm).

(เคยไปเดินหาสายไฟ DC ที่บ้านหม้อแต่หาถูกใจไม่ได้เลย)

Fuse ที่ใช้ก็ดูดีมากโดยดูจาก Terminal คงจะเป็น Rhodium

ทดสอบกับกล่อง True แล้วโดยเน้นดูความแตกต่างในเรื่องของภาพเปลียบเทียบระหว่าง Adaptor ที่มากับเครื่อง vs SU602.

หลังจากเปิดเครื่องก็ประทับใจอีกครั้งกับความเงียบของเครื่องเพราะอีกยี่ห้อ (A..รุ่น V..) จะมีเสียง หึ่ง? ตลอด และผมใช้งานในห้องนอนซึ่งจะได้ยินเสียงชัดมากในเวลากลางคืน

ลองเปรียบเทียบด้วยตาเปล่าประมาณ 1 นาทีพบว่ามิติของภาพดีขึ้นเล็กน้อง

ยังไม่มีเวลาทดสอบอย่างตั้งใจเพราะกลับถีงบ้านประมาณสี่ทุ้มทุกวัน เสาร์ อาทิตย์ก็อยู่ ก.ท.ม.

แต่อีกปัจจัยที่ยังไม่ได้ทำก็คือระบบไฟ เพราะผมต่อ SU602 ด้วยสายไฟ AC ธรรมดา ขนาด 3 x 0.75 mm ซึ่งเป็น connector สำหรับต่อผ่าน APC UPS รุ่นเล็ก

เข้าใจว่าไฟต้นทางคง drop ไปเยอะ เพราะถ้าเป็นชุดเครื่องเสียง ผมจะวางระบบไฟ + ใช้สายไฟ ปลั๊กไฟ ปลั๊กผนัง อีกแบบหนึ่ง ซึ่งจะเห็นผลชัดเจนมากทั้งภาพและเสียง

กำลังวางแผนทำระบบไฟในห้องนอนใหม่แล้วค่อยทดสอบอีกครั้งครับ

(ห้องเครื่องเสียงไม่มีสายสัญญาณดาวเทียม จึงนำกล่อง True ไปทดสอบไม่ได้)

ขอบคุณครับ
              Originally posted by toom93 View Post
              ตอนนี้มีอยู่ 2 ชุด ตัวหลังที่เพิ่งสั่งไป เอาไปต่อกับ ext hdd หาสายไฟเทพๆ มาต่อเพิ่ม เสียงและภาพไปอีกไกลเลยครับ เบสมาเป็นลูก ตอนนี้เสียงพลุอย่างกับเสียงระเบิด dynamic ดีมาก เสียงไม่อั้น แต่ทั้งนี้ ปัจจัยเรื่องหัวสาย ac และ ac ก็มีผลอย่างมีนัยย์นะครับ
              Originally posted by p.jojo View Post
              ไม่ผิดหวังคุณภาพหลังอัพเกรดดูนแม๊ก รายละเอียดเพิ่มออกมาชัดเจนชอบมากครับ

SU602 มันปลุกให้กล่องทรูกลับดูมีชิวิตชีวาขึ้นอีกครั้ง เยี่ยมเลยคุณแจ๊ค
              Originally posted by mballx View Post
              รับของแล้ว ขอบอกคุ้มค่าครับ ต่อกับ rt1186+lcd42+อวตาล ฟูลริบ ภาพใสสะอาดมาก เนียนละเอียดสุดๆ น๊อยซ์หายหมดจด ไล่สีดีขึ้นเห็นๆ จี้ตูดซิกมาสบายเลย
              Originally posted by csanti2000 View Post
              ได้รับของคุณแจ๊คแล้วครับ
              พอเสียบเปลี่ยนกับเจ้าหม้อแปลงที่ติดเครื่องมาของ true
              โอ้วแม่เจ้า ภาพมันเปลี่ยนไปถึงเพียงนี้เลยหรอ ขนาดแฟนกับลูกถามว่า
              พ่อไปทำอะไรมาทำไม่ภาพมันชัดกว่าเดิม หุหุ แนะนำครับพ้มมม
              Originally posted by helpkung View Post
              มารีวิวตามที่ได้เคยคุยไว้นะครับ

กรองไฟคุณภาพสูงสั่งทำจากเ้จ้าหนึ่งไม่ได้ทำตลาดบนเน็ตของพี่เจี๊ยบ ต่อ su602 step RHODIUM

จะรีวิวเป็นสองเรื่องนะครับ เรื่องภาพและเสียง พอดีใช้งานค่อนข้างคุ้มค่า 1. ใช้กับ hd player egreat r 200 II Plus
              2.ใช้กับ usb to coax ทำหน้าที่ส่งข้อมูลไปยัง dac ยี้ห้อขอไม่บอกนะครับนำไปโมมาไม่ได้ขออนุญาติเจ้าของ

หมายเหตุ ขอมีตัวเปรียบเทียบกับยี้ห้อ c นะครับ ราคาถูกกว่าของคุณแจ๊คตัวนี้ที่ผมสั่งไปพอควร

ขอรีวิวเรื่องภาพก่อนนะครับ จากตอนแำรกที่ได้ลอง เทสไฟล์ที่noise เยอะมากๆ ก่อนburn noise ลดไปมากพอสมควร หลัง burn แล้วnoise แทบไม่เหลือเลยครับ ด้านภาพที่่ได้้สีสันที่ได้มีความเป็นธรรมชาิติดีมากครับ(hdmi audioqust vodka)ภาพชัดมากขี้นสังเกตุตัวหนังสือจากซับ มิติของภาพมีความเป็น 3 มิติมากกว่าเดิม ลายละเอียดเล็กๆน้อยๆหลังฉากทำได้ดีมากขี้น ส่วนเรื่องสีดำฟื้นหลังดำสนิทขี้น รายละเอียดฉากมืดทำได้ดีเห็นรายละเอียดได้ชัดเจนขี้นกว่าเดิมพอควรคือดึงความสว่างขี้นมาโดยไม่ต้องปรับครอนทาส โดยจอได้มีการปรับแต่งเฉดสีตามมาตราฐานก่อนการทดสอบแล้ว การต่อกับดรีมบ็อค เห็นหลายท่านว่าบูตได้เร็วขี้น หรือ เปลี่ยนช่องแล้วเร็วขี้น ส่วนนี้ผมจับไม่ได้ึถึงความต่างนะครับ

สรุป คุ้มค่าตัวแน่นอนครับเมื่อเทียบกับอีกยี้ห้อนึงซึ่งเหนือกว่าอย่างชัดเจนเรื่องภาพ แต่ตัวนั้นราคาก็ถูกกว่าพอสมควร

ถามว่าทำไมผมไม่พูดถึงเรื่องเสียงจนสรุปเรื่องภาพแล้ว คำตอบจะอยู่เทสขั้นตอนต่อไปครับ

ต่อไปเป็นเรื่องการฟังเพลงนะครับ

เล่น audiophile จากโน๊ตบุ๊ค โดยตัว USB>SPDIF converter นำไปโม ใช้ไฟจาก su 602 สาย usb ที่ร่วมทำการทดสอบ นอดอส 2.00 เมตร ออดิโอเควส ไดมอน 1.80 เมตร โอยาอิเดะ continental 5s ความยาว 1.80 เมตร dac youg dac และ dual mono อัพเกรดของคุณต้องแห่ง ocz และ dac magic 2 ส่วนระบบอื่นๆขอขอบคุณ บ้านกันตนานะครับ พอดีผมกับพวกพี่ๆจะทำชมรมกันเกี่ยวกับ audiophile เล่นจากคอมผ่าน dac ระบบอื่นๆต้องขอขอบคุณพี่เจี้ยบเจ้าตำหรับ ลำโพง แอมป์ สายสัญญาณ สายไฟ เครื่องกรอง ระบบของเค้าเที่ยงตรง เป็นกลาง เปิดกว้าง เปลี่ยนอะไรเปลี่ยนหมดทั้งระบบ ฟังง่าย

จากการเปลี่ยนแค่ su 602 นะครับไม่ต้องจับผิดเลย เรื่องแรงปะทะของเีสียง อิมแพค+ไดนามิคมาดีมากๆ แต่เสียเรื่องความละเมียดของเสียงติดสากนิด ปลายเสียงไปได้ไม่สุด ส่วนอีกยี้ห้อ พี่อีกคนเค้าสั่งเจ้า c ใช้กับ USB>SPDIF converter โดยเฉพาะ ดังนั้นส่วนสายที่ต่อเข้านั้นทางบริษัทนั้น เค้าเลยทำให้โดยใช้สายที่เน้นเรื่องเสียงต่อกับพวก dac (สายไฟdcที่ต่อเข้าเครื่องเล่น)ซึ่งเสียงที่ได้ เนื้อเสียงที่ละเมียดกว่า ไม่มีสากเสี้ยน ปลายเสียงไปได้สุด แต่อิมแพค+ไดนามิคเป็นลองชัดเจน

สรุป

ถ้าดูหนังเรื่องเสียง su 602 กินขาดแน่ๆไม่ว่าจะเรื่องรายละเอียดเสียงเพราะได้อานิสสงค์จากไดนามิค เพราะหนังเน้นความมันเสียงไม่ต้องนวลมาก

ส่วนอีกค่ายถ้าจะฟังเพลง อีกค่ายทำได้ดีกว่าแน่ ฟังสบาย (ตัวนี้เปลี่ยนฟิวบอสเเมนไคโลนิคแล้ว)

ส่วนตอนนี้ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าอยากได้ฟังเพลงเนื้อเสียงที่ดีขี้น(สายของคุณแจ๊คน่าจะตันที่สาย) ก็ได้รบกวนพี่เจี๊ยบดูสายที่จะนำมาทำ ด้าน dc (ของคุณแจ๊คสามารถเปลี่ยนได้จากคอนแน็คเตอร์) ซึ่งถ้าได้เปลี่ยนสายแล้วน่าจะลบจุดด้อยส่วนนี้ได้ คือ ได้เนื้อเสียง เสียงเปิดกว้าง แต่ยังคงให้ไดนามิคที่ดี ตามเดิมตามความสามารถของ su 602

สรุป

ข้อดีของคุณแจ็ค เปลี่ยนสายได้ สายdc ส่วนเรื่องคุณภาพสูงตามราคา เหนือกว่าตัวที่นำมาเปรียบเทียบ แต่ราคาก็สูงกว่า

ความคุ้มค่า คุ้มค่าแน่นอนครับเพราะผมใช้งานได้หลากหลาย ของคุณแจ๊คสามารถสั่งทำ 2 output ได้นะครับซึ่งผมก็สั่งมา 2 output

ขอจบรีวิวเพียงเท่านี้นะครับ

ถ้าได้เปลี่ยนสายจะมาเเจ้งให้ฟังนะครับว่าผลที่ได้เป็นอย่างไร
              Originally posted by puccainbkk
              Jack ครับ
              ผมได้รับ เจ้ากล่องดำแล้วครับ

ผมมีข้อสงสัย คือสายไฟ ที่ต่อระหว่างเครื่อง กะ กล่องดำ นั้น ถ้ามันสั้นมันจะดีกว่าหรือเปล่า
              ตอนนี้กำลังลองอยู่

ผม ต่อ DAC1 กะ power box แล้วเปลี่ยนสายไฟ จาก jack มากะเครื่อง เป็นยาว2ft คุณภาพ ก็ถือว่าดีไม่ได้เด่นอะไร hospital grade ครับ เข้าเครื่องกรองไฟ ที่ใช้อยู่

แค่เสียบ ผมลองฟัง ก่อนที่จะใช้power box กะไม่ใช้ ทำไมเสียงมันต่างกันจังว่ะ
              ความนิ่ง ความสงบสงัด ใครจะเรียก ศัพท์ Haa อะไร :gossip: :gossip: :P ที่ไม่รู้เรื่องภาษา เครื่องเสียงผมคนบ้านนอก บอกคำเดียว มันสะอาด ขึ้น นิ่งมาก น่าฟังเป็นขึ้นมากอง ลายละเอียด ดีขึ้นแต่ไม่ได้บอกว่า มาแบบเยอะ ไม่ใช่เพราะ ข้อจำกัด DAC และ สาย ก็ได้ตามอัตภาพ นั้นแหละ เอาเป็นว่าแค่ ต่อ power box มันฟังเพลงจาก MBP ผ่าน itune ที่rip เอง เสียงมันไพเราะ น่าฟังมากมายนัก
              คิดว่าถ้าเผา ไปสัก พักคงดีขึ้นอีกเยอะมากเลย
              แนะนำเจ้าพวก DAC เจ้าพวก แบบนี้nNEED มากกะ เครื่องกรองเครื่องทำอะไรแบบนี่นะ ใครไม่ลองไม่รู้ หรอก

ขอบคุณ jack มากครับ ได้ขอเล่นเสริมแบบนี้ ยอมรับนะ ว่าราคาตัวนี้สูง 4000 กว่า แต่จะถามว่าแล้วดีกว่านี้มีเปล่า

ปล ผม ใช้สาย RCA รุ่น ถูกสุด เส้นละพัน ของAZ action0หรืออะไรนี่แหละ สำหรับดูหนังไม่ใช่ฟังเพลง กำลังคิดจะหาสาย คุณภาพ สูง มา สักนิดหนึ่งแต่ตอนนี้ไม่มีตัง รอก่อนงบ ไม่เกิน2หมื่น มีใครแนะนำ ได้บ้าง Homegrow เป็นไง ครับ
              AZ sliver ผมมีอยู่ เป็นXLR แต่คิดว่าถ้าเอาอาจจะแค่ matrix
              Originally posted by wan12345
              ได้รับของแล้วครับ งานคุณภาพดี ทำให้ young dac ของผมเสียงดีขึ้นอีกเท่าตัวเลยครับ
              Originally posted by vun99
              ตอนแรกที่ได้ powerbox su602 มาใช้ช่วงแรก ก็รู้สึกว่า ภาพมันดูสดขึ้น มิติดีขึ้น สีดำดูดำขึ้น แต่ก็ไม่ได้มากมาย จนคิดว่ามันคุ้มกันหรือเปล่าเนี่ย ได้มาแค่เนี้ยะกับค่าตัวของมันซึ่งเกือบเท่า HD Player ที่ใช้อยู่เลย แต่ว่าพอมาวันนี้หลังจากที่ผ่านไปหลายสิบชั่วโมง (ไม่ได้นับ) วันนี้เปิดดูหนังปกติ แต่เอ๊ะ ทำไมภาพมันดูมืดๆ จัง ไม่ค่อยสด เกิดอะไรขึ้นกับ TV เนี่ย(เพราะตัวเองไปปรับตั้งค่า brightness ลงมาเยอะเพื่อให้สีดำมันดำขึ้น) จนต้องปรับค่า brightness ขึ้นมาเยอะมาก สิ่งที่ได้คือภาพสดใสมากๆ(ดีกว่าเดิมเยอะ) สีดำก็ยังดำและดำดีกว่าเดิมด้วย จึงมั่นใจแล้วว่าเป็นเพราะ เจ้า Powebox Su602 แผลงฤทธิ์หลังจากที่ เบิร์นได้ระดับนึงแล้ว สุดยอดจริงๆครับ วันนี้เลยต้องมาบอกว่า Jack สินค้าคุณนี่สวดยอดเลย ตอนนี้รู้สึกคุ้มค่ามากมาย ดูหนังภาพสวยขึ้นเยอะเลย
              หลังจากนี้คงเก็บเงินเพื่อถอย Line Filter AC108 แน่นอน (เพิ่งโดน โฮมเธียเตอร์ใหม่มา) รอหน่อยละกันนะ คุณ Jack
              Originally posted by piioneer View Post
              เฮ้ย เหลือเชื่อเลย เหมือนได้เครื่องเสียงใหม่เลยอ่ะ เบสกระชับมาก หลงทางเปลี่ยนอย่างอื่นอยู่ตั้งนาน
              Originally posted by ichaina
              ได้สั่งสินค้า Power Supply และ Noise Filter สำหรับ Dreambox มาลองใช้แล้วรู้สึกคุ้มค่ากะเงินที่เสียไปพอใจในคุณภาพของสินค้า ไว้เดี๋ยวจะติดต่อสั่งเพิ่มอีกนะครับ คงจำได้นะครับที่อยู่ อ.เมือง จ.สุราษฎร์
              Originally posted by tikker888
              พี่แจ๊ค ได้รับของแล้วครับ
              ทดลองใช้เบ้องต้น สุดยอดครับ
              สมราคาที่เสียไปจริงๆ
              จะไปลองกับชุดใหญ่แล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบอีกครั้งครับ
              Originally posted by inus
              ตอนนี้ผมกำลังทดสอบ Power Box SU602 อยู่ครับ ใช้กับ Egreat S2 (ที่ผมไปรับของเอง) Burn ประมาณ 30 ช.ม. เสียงใสขึ้นมิติดีขึ้น ภาพชัดขึ้นโดยเฉพาะสีดำเข้มขึ้น
              สอบถาม LINE FILTER LA108 ครับว่า จำกัด Output (Watt) ที่ใช้กับอุปกรณ์หรือเปล่าและมันดีกับอุปกรณ์อย่างไร และอยากทราบว่าราคาคร่าวๆจะประมาณเท่าไหร่ครับ
              Originally posted by summin
              มาแจ้งผลงาน SU602 หลังทดสอบกับ MAX เป็นระยะเวลา 1 อาทิตย์

เทียบกับรุ่นที่แล้วตัวนี้ให้สีสรรภาพสดและใสได้มากกว่า ชัดเจนคือสีดำดูดีขึ้น เก็บรายละเอียดที่มืดๆมิติด้านลึกฉากหลังได้ดี

ด้านเสียงให้รายละเอียดกลางและเบสเด่นขึ้นครับ

ความคิดเห็นส่วนบุคคลล้่วนๆไม่มีส่วนได้เสียกับทางร้านครับ
              Originally posted by TerraM View Post
              ได้มีโอกาสสั่งซื้อ DUNE D1 + POWER BOX กับคุณjack ที่แรกทดลองต่อแบบไม่ผ่าน POWER BOX ก่อนเลย สัสันก็สวยดีตามเครื่องเล่น แต่สีออกเหลื่อมๆ
              หลังจากดูจบไปเรื่อง ก็ต่อPOWER BOXดูซ้ำอีกรอบ >>>> เฮ้ย มันแจ่มขึ้นแฮะ สีสันคมชัด สวยงาม ดูแล้วมีความสุขมั๊กๆ เป็นครั้งแรกที่ดูหนังเรื่องเดียวกันซ้ำ หลายๆ รอบ ยิ่งการ์ตูนCG ANIMATED ยิ่งแจ่มครับ
              Originally posted by Duckdola
              ได้รับของตั้งแต่วันเสาร์แล้วหล่ะครับ แต่เพิ่งจะมาเขียน Review ...คำพูดแรกที่จะพูดต้องขอบอกว่า "มันดีสมคำร่ำลือจริงๆ" ตอนแรกก็คิดว่างั้นๆ ก็อีแค่ Power Supply มันจะซักแค่ไหนเชียว...

ได้รับห่อพัสดุปุ๊บแกะออกดูทันทีอย่างไม่รอช้า น้ำหนักกำลังดี ของจริงดูดีกว่าในรูปอีก จากนั้นก็ไม่รอช้าอีกเช่นกัน จัดแจงประกอบต่อสายไฟ Switch On หยิบมิเตอร์มาวัดไฟอย่างทันที อืมม..12 V ตรงแปะ เสียดายพอดีใกล้เลิกงาน (ส่งของไปที่อยู่ ที่ทำงาน)ไม่งั้นจะไปเบิก Scope มาวัดดู Ripple ซะให้รู้ดำรู้แดงกันไปเลย แต่ไม่เป็นไรเอาไปลองกับเครื่องจริงเลยดีกว่า

ตอนแรกกะจะเอาไปไว้ไกลๆ เครื่องเล่น HD หน่อย แต่สายที่ให้มาสั้นกว่าที่คิด (ไว้ค่อยสั่งใหม่) เลยจัดแจงมาวางประกบเจ้า MEDE8ER MED500X ตัวเก่ง พอวางคู่กัน เอ่อ..มันดูเข้าคู่ดู๋ดี๋กันเหมือนคู่ผัวตัวเมียกันก็ไม่ปาน แหล่ม!!

จากนั้นไม่รอช้า เจ้า Power Box SU402 เสียบใส่ MED500X ป้าบ!! โอ้ว..ยัดไม่เข้า...ใหญ่ เอ๊ยไม่ใช่ แจ็คมันคนละแบบว๊อยย.. เค้ามีแจ็คแปลงแถมมาให้ด้วยนี่นา ดันไปเอาเส้นที่ไม่มีแจ๊คแปลงมาใส่ เหอะๆ พอดีว่าสั่งแบบเพิ่มปลั๊ก DC อีก 1 ชุด..เลยได้สายมาสองเส้น ความจริงได้สายมาสองเส้น คุณแจ็คน่าจะแถมมาให้ทั้งคู่เลยนะครับ จะได้ไม่ต้องไปหาซื้อเพิ่มอีก..(ขอกันหน้าด้านๆ..หุหุ)

เอาหล่ะ มัวแต่น้ำท่วมทุ่ง ไม่ได้เข้าเรื่องซักกะที เมื่อทุกอย่าง OK แล้ว เปิดเครื่องเล่น เปิด LG LE8500 สุดที่รัก เริ่มทดสอบกันซักที... เปิดเครื่องมาปุ๊บ สิ่งอัศจรรย์แรกบังเกิดทันที แบบว่าเฮ้ย!! เอาตั้งแต่เริ่มต้นเลยเหรอ.. Boot up ไวขึ้นแบบว่ารู้สึกได้ ตอนแรกคิดว่าอุปทานไปเองหรือป่าว! ลองกดเลื่อนเมนูดูดิ๊ อารัยเนี่ยย แล๊วๆๆๆ กดรีโมท เมนูลื่นไหลว่องไวปานกามนิตย์หนุ่ม เปรียบเป็นรถยนต์ประหนึ่งว่าได้รับน้ำมันเครื่องสารกึ่งสังเคราะห์อย่างดีเข้าไปมั้ง มันถึงได้ลื่นไหลปรู๊ดปร๊าดได้ดั่งใจขนาดนั้น...

แต่ยัง..ยังก่อน แค่นี้จะทำให้คนหยั่งเรายอมรับยังเร็วไป เปิดไฟล์ Bluray Full Rip ดูเลยดิ๊ เรื่องที่เปิดทดสอบก่อนนั้นเพื่อนๆคงเดากันได้ Avatar ถูกต้องครับ..เพราะเชื่อว่ามีหลายๆคน ที่ดูไม่ต่ำกว่าสองรอบแน่ๆ ..ไม่รอช้ากดข้ามไปแทร็กเด็ดๆเลยดีกว่า.. โห..อ้า..โฮ้วว..เฮ้ยๆๆๆ นี่มัน Realtek ตัวเดิมหรือป่าววะเนี่ย..(ขออนุญาตใช้คำไม่สุภาพ) แม่จ้าวว..สีสันมิติ คอนทราส มันเพิ่มมาจากไหน กันหล่ะเนี่ย Noise ยุบๆยิบๆ หายไปแยะ ชอบก็ตรงความดำนี่แหล่ะ ดำดูดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ไม่ใช่ดำมืด แต่มันดำในสิ่งที่ถูกที่ควร ทั้งๆที่ไม่ได้ไปปรับตั้ง TV เพิ่มแต่อย่างใด แต่ยัง..ยังไม่หมดแค่นั้น
              เสียงครับ เสียง..มิติเสียง รายละเอียด ซ้ายเป็นซ้าย ขวาเป็นขวา เฟี๊ยวฟ้าวน่าดูชม..นี่ขนาดใช้แค่ 2.1 นะครับท่าน ถ้าเป็น 5.1, 7.1 จะขนาดไหน เสียดายที่เรามันชอบฟังเพลงมากกว่า..

เพลงเหรอ.เออใช่..ใน Hard Disk มีไฟล์คอนเสิร์ตอยู่ด้วยนี่หว่า ไม่รอช้าเปลี่ยนๆๆ อยากรู้อยากฟัง คอนเสิร์ตนี่ก็คงเดากันออกอีก ใช่ครับ Hit Man David Foster and Friends ที่คิดว่าดู ว่าฟังหลายรอบจนไม่ได้เปิดมาซะนาน อืมม Andre Agussi โผล่มาเปิดตัวราวกับจะไม่ใช่คอนเสิร์ตซะงั้น แต่ดีที่พูดไม่นานเจ้าตัวก็โผล่... เสียงปรบมือครับ เสียงปรบมือ ยังไม่ทันได้ฟังเพลงเลยด้วยซ้ำ แค่เสียงปรบมือ ทำไมมันมีมิติกว่าเดิมไปได้งัยเนี่ย..เปาะแปะๆ ราวกับว่าไปนั่งชมอยู่ใน Hall ด้วยยังไงยังงั้น สักพัก Kenny G โอ้วว..น้ำตาแทบร่วง เสียงใสก้องกังวานของแซกโซโฟน ราวกับไปเปลี่ยนเครื่องเล่น AVR ชุดใหญ่มา..มันใช่ MED500X ตัวเดิมหรือเนี่ยยย (สงสัยอีกแล้ว) เล่นมาสักพัก ยิ่งมาเจอหน้านวลน้อง Katharine McPhee เข้าอีก หน้าใสกว่าเดิม เสียงจากที่ว่าหวานแล้ว เพิ่มความหวานก้องกังวานราวกับต้องมนต์ จากที่ว่าจะลองเปิด Test เครื่องดูเฉยๆ กลับดูจนจบแบบไม่รู้ตัว เหมือนกับดูหนังคนละม้วน ทั้งๆที่ดู ที่ฟังมาแล้วตั้งหลายรอบ จากเดิมที่เสียงแห้งๆ Flat ๆหน่อย รายละเอียดไม่เยอะขนาดนี้ แต่นี่ไหงเป็นงี้ไปได้เนี่ย? ?

สรุปว่านี่เราใช้เครื่องไม่เต็มประสิทธิภาพมาโดยตลอดเลยหรือนี่!?..แล้วก็ไปโทษมันว่าภาพงั้นๆ เสียงก้อบ้านๆ แต่ความจริงต้องไปโทษผู้ผลิตนะว่าทำไมจัดหนักมาเลย...แต่หยั่งว่าเหตุผลทางการตลาด คนอื่นไม่เห็น แต่คุณแจ็คเห็นครับ เห็นความสำคัญของระบบไฟ เลยคลอดเจ้าตัวนี้ออกมา...

สรุปได้ว่าถ้าคุณมีเครื่องเล่น HD ที่ต้องใช้ไฟ 12 VDC ผมขอแนะนำให้จัดเจ้านี่ไปคู่กันซะเถอะครับ ขอร้องเลย.. เพื่อที่คุณจะได้ใช้เครื่องเล่นของคุณแบบเต็มประสิทธิภาพ..

ปล. บทความนี้ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับผู้ผลิตแต่อย่างใด (แค่หวังว่าถ้าผมซื้อ Dune อย่าลืมส่วนลดบ้างนะครับ..อิอิ แต่ดูแล้วคงยังไม่ใช้ตอนนี้หรอกครับ เพราะว่าผมขอใช้เจ้า MED500X เวอร์ชั่นใหม่ของผมให้คุ้มค่าเสียก่อน....
              Originally posted by makubexhirosue
              รายงานผลเครื่อง power box su402 โมเต็มพิกัดต่อเข้ากับ dune h1 และ 800hd ให้ครับ

ผมไม่ได้มีส่วนได้ ส่วนเสียกับทางร้านคุณแจ๊คแค่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังเท่านั้น

หลังจากเปิดเครื่องมาแล้วประมาณ 7 ชม.

เริ่มจากที่ตัว su402 ทำงานได้ปกติความร้อนจากตัวเครื่องมีน้อย แสงหลอดไฟไม่สว่างมากตอนปิดไฟดูหนัง

แต่ขอติหน่อยสวิตช์เปิด ปิดผมว่าอยู่ด้านหลังใช้งานลำบากไปนิดครับ

จัดการต่อจุดแรกใช้งานกับ h1 ภาพมีความคมเข้มเพิ่มขึ้น noise ลดลงไปเยอะ สีสันอิ่มตัว

ทางด้านเสียง มิติ เวที เสียงมีความชัดเจนกว่ามากครับเมื่อเปรียบเทียบตอนไม่ได้ต่อใช้งาน

จุดที่สองต่อกับ 800hd ใสขึ้น ความสว่างของภาพมากขึ้น noise ลดลง

อีกอย่างที่ผมชอบคือกดเปลี่ยนช่องแล้วสัญญาของภาพมาไวขึ้นครับ

ก็จริงอย่างที่คุณแจ๊คว่าไว้ครับ เมื่อใดที่ไฟมีคุณภาพแล้วทุกอย่างจะดีขึ้นมาเอง

ส่วนตัวผมว่าคุ้มค่าที่ 1 เครื่องต่อใช้งานได้ 2 เครื่องเล่นครับ
              Originally posted by kieng0007
              โดนมาแล้วครับ

ได้รับของเมื่อวาน ได้ลองตอนเย็นๆ

ถึงแม้ว่าจะใช้ LED TV + HDMI Carbon + Powerbridge 8 แล้ว ถ้าดูไกลๆ จะเนียนมาก แทบไม่เห็น noise เกิดขึ้นเลย แต่ถ้าขยับเข้าไปดูใกล้ๆ TV จะเห็น noise ชัดเจนมาก

แต่หลังจากเปลี่ยนจากสายแถมของ Dune smart D1 เป็น Powerbox Su402 และต่อเข้ากับ Powerbridge 8 แล้ว ลองขยับเข้าไปดูใกล้ TV พบว่า noise ลดลงไปแบบเห็นได้ชัด สีดำ ดำสนิทขึ้น

ภาพที่ได้มีมิติขึ้น แต่ความสว่างของภาพยังไม่เห็นความแตกต่างสักเท่าไหร่

ที่สำคัญ คือ เสียงดังกว่าเดิม และเสียงพูดชัดเจนขึ้น พอดีเพิ่งซื้อชุดโฮมมาได้ไม่นาน ยังไม่ค่อยได้มีโอกาสเบิร์นให้เข้าที่สักเท่าไหร่ ปรกติจะดูโดยใช้ความดังอยู่ที่ -25 db แต่พอต่อ

Power Box แล้ว ต้องลดมาเหลือ -30 db เลยต้องมาปรับเบสใหม่อีก เนื่องจากเสียงมันไม่สัมพันธ์ักับเสียงเบส คิดว่าถ้าเบิร์นได้ระยะสักหน่อย เสียงน่าจะเข้าที่เข้าทางมากกว่านี้

โดยรวมคิดว่าคุ้มค่ากับการลงทุนมากครับ ถ้าได้เปลี่ยนสาย AC ด้วย คิดว่าคุณภาพของภาพและเสียง น่าจะดียิ่งขึ้นกว่านี้

ขอบคุณคุณแจ๊คมากครับ ^^
              Last edited by jankaow; 3 Jul 2018, 00:52:08.

Comment

• Feedback ( ต่อจากด้านบน ) จากลูกค้าที่สั่งซื้อเครื่อง Power Box ไปใช้งานครับ

Originally posted by Jeab-kun
                คุณ Jack ครับ ขอบคุณ สำหรับบริการดีๆครับ

มา Review ตามสัญญาครับ (เอาตามสายตาผมนะครับผิดพลาดอย่างไรก็ขออภัย)

หลังจากเปลี่ยนแผนจาก OEM Scaler จ้าวปัญหามาเป็น Wii กับ Playon แทน Custom made Power Box 12V. 5A. ทำงานเยี่ยมครับ เริ่มจาก Wii ก่อนเลย

Wii+Wii2HDMI เดิมๆที่ไช้อยู่แล้วเสริมด้วย Power Box ภาพทีได้ดีขึ้นมากครับ สีแน่นขึ้นมาก ภาพใสมากบวกกับดำที่ดีขึ้น ถ้าเป็น Console fans จะทราบว่า Wii outputs ที่ 480p เทียบกับ Ps3 ที่ 720p-1080p outputs ไม่ได้เลย โดยเฉพาะ Jaggies เพราะเป็น 480p แต่ขอบอกเลยครับ ภาพที่ได้ไม่อาย Ps3 ทีเล่นอยู่เลย ภาพคมสะอาด แต่ไม่ได้คมด้วย Resolution นะครับ แต่คม! ทาให้ความขัดตาที่เกิดจาก Jaggies น้อยลงด้วย สำหรับผมนี้มากทีเดียว แต่สำหรับท่านอื่นก็แล้วแต่ว่อะไรคือตัวแปลครับ (Jaggies ยังอยู่ครับแต่เห็นยากขึ้น) บางท่านอาจจะบอกว่า ถ้าภาพไม่คมก็เพิ่ม Sharpness ได้ แต่เราจะได้ Ringing เป็นของแถมมาด้วย สำคัญมากสำหรับผมครับ เพราะ Ringing ไม่เคยทำไห้อะไรดีขึ่นนอกจากภาพสกปรกลง ต่อมาเรื่องมิติภาพ คำเดียวครับหลุดลอย! Muramasa the demon blade เกมส์โปรดเกมส์หนึ่งในแบบ 2มิติ ความลึกไนฉากมีมากจนแบ่งระยะได้ชัดเจน สีก็อิ่มทำให้มิติยิ่งเพิ่มขึ้น เรื่องของ Motion กับหลายๆเกมส์ก็ดีขึ้นเท่าตัวครับ 60fps รู้สึกเป็น 120fps เลยครับ นิ่มขึ่นมากทีเดียวโดยเฉพาะ Metroid Prime Trilogy กับ Okami's Wii version นี่เห็นความแตกต่างชัดมาก ปรกติ Wii ผมต่อผ่านHDMI + Scaler อยู่แล้ว ภาพที่ได้ผมก็ Happy แล้ว แต่เมื่อเสริมด้วย Power Box ผมยิ่ง Happy ใหญ่ โดยรวมแล้วเรื้อง Motion นั่นเห็นชัดมากกว่าเพื่อน เรื้องเสียงนั่นลายระเอียดเพิ่มอย่างเห็นได้ชัดเลยครับจากที่ไม่เคยได้ยินไม่รู้ว่ามีเสียง Effect ตรงนั้นตรงนี้ แต่ก็ได้ยินขึ้นมา ทำเอาแปลกใจไปหลายครั้งว่ามีเสียงแบบนี้ตรงนี้ด้วยเหรอเล่น10รอบไม่ได้ยิน พอผ่าน Power Box ได้ยินเฉยเลย รู้สึกเสียงเป็นตัวตนมากขึ้นอีกนิดครับ

ต่อมาเป็น Playon ครับ (จะไม่กล่าวถึงการตอบสนองหรึอความไวในการทำงานของอุปกรณ์นะครับ) อย่างแลก Ringing ที่เกิดจากกระแสรบกวนในไฟฟ้าน้อยลงมากๆจนแทบไม่มีเลย ทำไห้ภาพสีเต็มและอิ่มขึ้มาอย่างชัดเจน Noises ที่ฟุ่งในภาพนั่นน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด ลายระเอียดในดำดีขึ้น วัตถุเป็นตัวตนมากขึ้น ภาพจึงมีมิติเพิ่มขึ้นเป็นเงาตามตัว Motion ก็นุ่มนวนขึ้นครับ เสียงนั้นก็ดีขึ้นครับแยกแยะวัตถุได้ดีและเป็นตัวตนมากขึ้น ทั้งหมดนี้ขึ้นอยู่กับชนิดของ Files ด้วยนะครับ ว่ามีคุณภาพระดับไหนมี Artifact ที่เกิดจากการบีบอัดข้อมูลมากน้อยเพียงได Files ที่ผมรองนั้นมีตั้งแต่ Anime เรื้องโปรดที่มีการบีบอัดสุง จนเกิดชั้นสีและจุดเหลี่ยมในภาพ (Banding & Block noises) ไปจนถึงหนัง Full ripped ที่ขนาด 720p-1080p ผลที่ได้นั้นเมื่อสีเป็นระเบียบดีขึ้น Noises จากกระแสรบกวนน้อย Banding & Block noises จึงเห็นได้อยากทำให้ภาพจาก Files คุณภาพตำ่ดีไปด้วย Full ripped ไม่ต้องบอกครับภาพดีพอๆกับ Bluray Player ตัว Top บางตัวเลย คงต้องบอกว่า Power Box ช่วยให้ Playon ทางานโดยรวมดีขึ้นทั้งภาพและเสียงครับ

คงต้องบอกว่าพอใจกับสิ่งที่ได้มาจาก Power Box 2in1 มากครับ ถึงแม้จะมีปัญหาทางเทคนิคก่อนจะได้เจ้านี่มา แต่คุณ Jack ก็ให้ความช่วยเหลืออย่างน่าพอใจครับ Service mind ประทับใจครับ ส่วนราคานั้นสำหรับผม ok ครับไม่ถูกแต่ก็ไม่แพงไป

P.S. ถ้าคุณ Jack สามารถเอา limited ของ DUNE ยัดลง Power Box ได้บอกด่วน จองเลยหนึ่งตัว

ขอบคุณครับ
                Jeab_kun
                Originally posted by pattarachai View Post
                ได้มาแล้วครับ เมื่อวานประมาณเที่ยงวัน ของผมนำมาใช้กับเครื่อง Xtreamer pro ซึ่งผมใส่ HDD 2ลูก ตามspec ของเครื่อง มีสิ่งที่เห็นได้ชัด 2-3 อย่าง อันได้มาจาก power box นี้
                1 การ boot เครื่องเล่น Xtreamer pro เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เดิมใช้เวลามากกว่านี้
                2 การเปลี่ยนช่องเมนูในการเลือกผ่าน remote ตอบสนองเร็วขึ้นกว่าเดิม
                3 สีสันของภาพที่ได้ดีขึ้นแน่นอน สีดำมากขึ้น ดูมีมิติ มากกว่า ความชัด ความคม มากขึ้น
                ไม่มีสัญญานรบกวนใดๆ ให้ความรู้สึกในการดูหนังเพลินกว่าเดิม(ดู AVARTAR ได้อีกรอบเมื่อวาน)
                4 เสียงไม่ชี้ชัดจากเดิม พอดีว่าเปลี่ยนสาย optical เป็นเส้นใหม่ ผมต่อสัญานเสียงผ่าน ONKYO
                HT-R550 เสียงที่ได้เต็มอิ่ม ดูหนังสนุกและเพลิดเพลินขึ้นมากจริงๆ

สรุปนะครับ สำหรับผม ผมว่าคุ้มค่าการลงทุนครับ เพราะความบันเทิง เราต้องการความสุขที่ได้เห็นและได้ฟัง ความเต็มอิ่มคือความสุข

การบริการ และอัธยาสัย เยี่ยมครับ
                หากมีอะไรที่มากกว่านี้ จะรายงานให้ทราบหลังจากนี้นะครับ
                Originally posted by wammy28
                รีบมาตอบก่อนน้อง Jack จะถาม
                พี่พึงกลับมาถึงบ้านก็เอาตัว power box รีบต่อกับเครื่อง Xtreamer sidewider น้องเล็ก พร้อมกับเครื่องทะเลทรายที่โมแล้ว รีบเสียบปลั๊กทันทีกะว่าจะเปรียบเทียบสักหน่อย

ทุกอย่างเป็นปรับ Standard จากโรงงานทั้งหมด สายก็ WW6 -> LED Samsung series 8

ต่อเข้่า AVR Onkyo 508 คนละช่อง น้องทะเลทรายเปิด Avater BD กับน้องเล็กเปิด BD iso full rip สับกันดู

พอเปิดตอนแรกเครื่องทะเลทราย มีเม็ดขาวเล็กขึ้นเป็นจุดๆนิดหน่อย (มากกว่าเดิม) ใจหายเลยนึกว่าซวยแล้ว :msn-cry: พอรอสักนาทีก็เริ่มหายไป ตอนนี้ไม่มีแล้ว
                ตัวหนังสือเหมือนเพื่อนๆนะครับ คมขึ้นไม่เหลื่อมเหมือนก่อน สีเมนูอิ่มและสดขึ้นเล็กน้อย ก็คิดว่ามันคงมาไกลมั้ง เอ้ามาดูกันดีกว่า

สิ่งที่ได้มา

1. ทั้งสองตัวเกรนของถาพที่เป็นเม็ดๆ ละเอียดขึ้นมา ว่าง่ายๆเนียนขึ้น ไม่เหมือนกับการเพิ่ม Noise reduction นะครับ โดยเฉพาะน้องเล็ก สีสรรดีขึ้นมากโดยเปรียบเทียบกับ power เดิมๆ
                2. เสียงดังขึ้นโดยเฉพาะในน้องทะเลทรายชัดเจนมากๆ ต้องลด Volume ลง ไม่สามารถเปรียบเทียบกับน้องเล็กได้เนื่องจากน้องเล็กไม่ได้ DTS HD
                3. ภาพใสและ clear มาก เสียงยังไม่ได้ลองเนื่องจากดึกแล้ว ถ้าลองอาจจะต้องออกไปนอนที่อื่น
                4. ถ้าไม่คิดอะไรซื้อน้องเล็กก็พอนะเนีย รวมกับ power box ยังไม่ถึง 8K เลย ใส่สายดีๆ เนียน :wub:

อยากให้ปรับปรุงนิดหน่อยถ้าจะทำเป็นล่ำเป็นสรรเห็นว่ามีฝีมือนะ คงไม่ใช่เรื่องวงจรหรอกเพราะไม่รู้เรื่อง
                กล่องน่าจะมี label บอกการทำงานปิดเปิด ถ้าทำกล่อง Aluminium สวยๆแบบเครื่องกรองไฟน่าจะดีนะ ติดยี่ห้อรุ่นพร้อม version เผื่อใครเค้าถามกล่องอะไรดำทะมึน :blink:

สรุปวาพอใจมากนะภาพที่ได้คุ้มค่าจริงๆโดยเฉพาะน้องเล็กใครบอกว่า Realtek ไม่สวยต้องเอา power ตัวนี้ไปต่อดูก่อนแล้วล่ะ น้องทะเลทรายต้องหนาวๆร้อนๆแล้ว :thumbdown: ถ้ามี upgrade บอกด้วยนะครับ :lol:
                Originally posted by helpkung View Post
                รับของเรียบร้อยแล้วครับ

กลับมาเปิดเทสดู noise ลดลงไปเยอะมากครับ จากไฟล์ที่มี noise เยอะ

ฉากตึกถล่ม เสียงตึกอยู่ข้างๆหูเลยครับ คุณjackบอกว่าต้องเบรินสัก 100 ชั่วโมง

นี่ขนาดยังไม่ได้เบรินแววก็มาดีแล้ว

รบกวนถามคุณแจ๊คนิดนึงครับ ถ้าเปิด su 602 ทิ้งไว้เฉยๆเบรินได้ไหมครับ

ส่วนการเทสเรื่องเสียงได้ผลดีจะมาแจ้งให้ทราบครับ ต่อกะทรานสปอร์ตเตอร์ ^-^
                Originally posted by aswinv
                ได้รับ Power Box SU402 แล้ว ทดสอบเทียบกับ Power Box V2 ที่ใช้อยู่ ต่อกับ DM800HD และ Dune smart H1 การประกอบ/กล่อง ดีมาก รู้สึก contrast ความคมชัด มากขี้น ทดลองเทียบกับจอ LCD ที่ต่อผ่าน Video filter ของ Clef Powerport 8 ตัว Power Box SU402 ให้ contrast และคมชัดกว่า Power Box ตัวนี้มีอนาคตแน่ รักษาคุณภาพ และวิจัยพัฒนาต่อไป ขอให้โชคดี
                Originally posted by jakky_th
                -เพิ่งได้ playon essential มาครับ ตอนเแรก เปิดไม่ผ่าน POWER BOX ดูไม่ได้เลยครับ หลังเสียบ POWER BOX ไป constrast มาเยอะมาก มิติดีมากครับ noise ลดลง ไม่ต้องตาเทพก็เห็น คุ้มค่ามากครับ
                -ส่วน DUNE PRIME ที่โมไป ตอนนี้ BURN ไป ประมาณ 100 ชม. สุดยอดมาก กับภาพครับ
                Originally posted by Jacky
                เมื่อวานได้ Power Supply มาเรียบร้อยแล้ว เสียงที่ฟังครั้งแรกรู้สึกได้ทันทีว่า

นิ่งสงัดขึ้นมากจริงๆ แยกเสียงได้ชัดเจน เสียงอิ่มฟังแล้วสบายผ่อนคลายกว่าเดิม

ตอนนี้ใช่ Young Dac -- Minute V.2 MaXXed UL ( Telefunken oo ) -- HD800

นั่งฟังมา 3 ชั่วโมงแล้วไม่อยากลุกเลย ส่วนใครมี Young DAC ลองเซทด้วย Sox Resampler ดูเสียงดีจริงๆครับ

คุ้มค่าครับที่เปลี่ยนระบบไฟ ก็แอบคิดไว้อยู่แล้วว่าถ้าระบบไฟดีขึ้นจะเป็นยังไง
                Originally posted by thepparit
                Power box ต่อกับstreamer proแล้วครับ

หนังแบบAvatar สีสันสดใสขึ้นเยอะดูมีชีวิตชีวามากขึ้น -_-

เสียงการปลดปล่อยในฉากรบกันรายละเอียดดีขึ้น

เอาเป็นว่าแหล่มไปเลย

อยากลองเครื่องกรองไฟจัง
                Originally posted by Jackanapes
                น้อง Jack งานชุกแล้วคราวนี้ power box v2 ที่เอาไป บอกได้คำเดียวว่า " เจ๋ง ว่ะ" สรรพคุณตามคอมเม้นท์ ที่โพสไว้หน้า 1 เลย
                ไม่ต้องสังเกตมากมายอะไร ดีขึ้นแบบเห็นๆ ตั้งแต่ได้มา (10 วัน) ยังไม่เคยปิดเครื่องเลย ความร้อนไม่มีสักติ๊ด
                สำหรับผมแล้ว พอใจมากกกกก ครับ
                Originally posted by infinitys
                ได้ลอง Power Box SU402 By Jack Modify แล้วครับ บอกได้คำเดียวครับว่าสุดยอด
                ผมใช้ร่วมกับ A-200 ครับ ภาพดีขึ้นผิดหูผิดตาจริง ๆ ครับผม สังเกตุได้ได้ตาเปล่าเนี่ยแหละครับ
                ไม่เสียดายเงิน ที่เสียไป แม้แต่บาทเดียวเลยครับผม คุ้มค่ามาก ๆ จริง ๆ ครับ ภาพที่ได้
                ไม่แพ้เครื่องเล่นราคาเป็นหมื่นแน่นอนครับ ( ในสายตาผม ) ของแบบนี้ท่านต้อง
                ลองด้วยตัวท่านเองนะครับ แล้วจะดูหนังอย่างมีความสุขขึ้นอีกเยอะเลยครับผม
                Originally posted by jsupachai
                Power Box SU402 สีเข้มกว่า v.เก่านิดหนึ่ง
                ใช้ไปเรื่อยๆภาพดีขึ้น
                คุ้มราคามาก
                ยินดีที่มีของดีราคาถูก(ขายดีแล้วอย่าขึ้นราคาเวอร์เหมือนเจ้าอื่นนะครับ)
                Originally posted by mrtoi View Post
                ได้ของมาเมื่อวานครับลองดูกับ PLAYON และ DREAMBOX500 ผลออกมาดีมากครับเมื่อ
                เทียบกับรุ่นแรก การแสดงภาพนิ่งสีสดใสกว่า เสียง ok เลย
                สำหรับกับ DREAMBOX500 จับสัญญาณได้เร็วดีดูจากการเปลี่ยนช่อง ภาพชัดขึ้น มีมิติขึ้น
                สรุปรวมว่ายอดครับ
                Originally posted by lolonorz
                ต้องขอโทษด้วยน่ะครับ ที่ว่าจะมารีวิวผลจากการใช้งานของเครื่องมาให้ดู ช่วงนี้มีปัญหานิดหน่อยครับเลยไม่ได้ทำสักที

ขอรีวิวนิดๆแล้วกันครับ แล้วจะเอาภาพมาให้ได้ดูกัน

เริ่มแรกได้รับเครื่องมา ถือว่าทำออกมาได้ดีครับ กล่องแน่นหนาดี ดูเรียบๆ ง่ายๆ (เป็นลูกค้ารายแรกๆเลยครับ)

สิ่งที่ได้ก็มี Power Box สายไฟAC และ สายไฟต่อเข้าเครื่องเล่น

จัดการต่อเข้ากับ Play On สิ่งแรกที่ต้องตกตะลึงคือ.....เสียงครับ รู้สึกว่าเสียงดังขึ้นชัดเจนขึ้น ดีกว่าเดิมจนสังเกตุได้

จากนั้นเมื่อตกตะลึงกับเสียงแล้ว ภาพที่ได้ สว่างขึ้นอย่างเห็นได้ชัด รายละเอียดต่างๆของภาพ ขึ้นมาจนสังเกตุได้

ส่วนรูปนั้นผมจะนำมาให้ได้รับชมกันอีกไม่นาน แต่สิ่งหนึ่งที่ผมตัดสินใจซื้อมาคือ การจ่ายไฟที่นิ่งขึ้นและมีวงจรป้องกันไฟฟ้า ในกรณีต่างๆที่เจ้าของได้บอกไว้ เหมือนเป็นการซื้อเกราะป้องกันและแหล่งจ่ายที่ดีให้กับเครื่อง (ลองมองเครื่องนี้กับหม้อแปลงที่ให้มาสิครับ) สิ่งที่ผมได้บอกคือสิ่งที่ผมได้รับและรู้สึก ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะรู้สึกเหมือผมหรือไม่ อันนี้ต้องไปลองเองครับ
                ปล.ไม่ใช่หน้าม้า(ฮี้ๆ) แค่สนับสนุนคนที่ตั้งใจผลิตชิ้นงานและคนที่ขยันทำมาหากินครับ :thumbsup:
                Originally posted by worasit
                ได้ Powver Box V2 มาเมื่อวาน ได้มีโอกาสลองกับ DreamBox และ Play ON กับ Pana50U ตัวใหม่ได้มาสักอาทิตย์หนึ่งครับ ผลที่ได้

Dream Box ภาพที่ได้ สดใสขึ้นอย่างรู้สึกได้ สีของภาพที่มันฟุ้งดูดีขึ้นมาก ผมดูเทนนิสวิมเบอร์ดัน สังเกตุตรงตารางบอกคะแนนในแต่ละเกมส์
                ซึ่งก่อนใช้Powver Box V2 ตัวหนังสือและสีมันไม่คมชัด แต่เมื่อลองใช้เจ้าPowver Box V2 ดูดีขึ้นจริงๆ ตัวหนังสือคม สีสันคมชัดมากขึ้นครับ ลืมบอกไปผมต่อจากสาย Scart To AV น่ะครับ
                Play ON ภาพที่ได้สดใส สีสดขึ้น มีมิติ มากขึ้นครับ (ตาของผมเห็นอย่างนั้นน่ะครับ) ส่วนเรื่องเสียงยังไม่ได้ทดสอบครับ ( สายHDMI ใช้กับที่แถมมากับPlay On )

โดยรวมผมพอใจกับเงินที่จ่ายไปครับ ( ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ )
                Originally posted by kjcomputer
                วันนี้เดินทางมาถึงกรุงเทพ และได้เอา Adapter ที่ฝากคุณแจ็คโมฯ ไปใช้กับ Xtreamer Pro แล้ว

ผลลัพธ์ที่สังเกตเห็นได้ชัดตั้งแต่แรกก็คือ เปิดเครื่องได้เร็วขึ้น เข้าถึงฮาร์ดดิสค์ 2 ลูกได้เร็วขึ้น

เมื่อลองเปิดไฟล์ Blu-ray AVATAR Full Rip ยอดฮิต ที่มีสีสันจัดจ้าน มีการเคลื่อนไหวเร็วๆ เทียบกับ Adapter ปกติแล้ว

พบว่า สีสันออกได้ชัดเจน มีมิติ ได้มองเห็นรายละเอียดของสีบนใบไม้ ต้นหญ้า ที่ไม่เคยมองเห็นมาก่อนอีกหลายจุด ในขณะเดียวกัน สีดำก็ดำชัดเจนกว่า Adapter แบบเก่า โดยที่ไม่ได้ปรับค่า contrast หรือปรับจอทีวีใดๆ เลย

เวลากดปุ่ม FWD ไปข้างหน้า 3 นาที หรือย้อนหลัง เจ้า Xtreamer Pro ตอบสนองได้ทันที ไม่มีดีเลย์เหมือนแต่ก่อน กดปุ๊บ ภาพเปลี่ยนปั๊บ สามารถเล่นไฟล์ Blu-ray Full Rip ได้ไหลลื่นไม่สะดุดเลย เสียงที่ได้ ก็ดังกว่าเดิมอีกด้วย

ประทับใจครับ เพราะดูหนังได้สนุกขึ้น มีสีสันมากขึ้น

คิดไม่ผิดที่ตัดสินใจโมฯ กัับคุณแจ๊ค แทนที่จะไปซื้อตัวใหม่ chipsetใหม่ที่ออกตอนนี้ เพราะผมคิดว่า Xtreamer Pro ก็มีจุดเด่นที่ใส่ H/D 3TB ได้ 2 ลูก (รอให้ราคา 3TB ถูกกว่านี้ก่อน) ทำให้พกทีเดียวได้ 6TB และยังไม่รวมช่อง USB พ่วง Docking ภายนอกได้อีก 2 ลูก อีกอย่างผมเองไม่สนใจการทำภาพปก ไม่สนใจเล่นเน็ตผ่าน HD Player อยู่แล้ว มีไว้ฉายหนังให้ผมก็พอใจแล้วครับ
                Originally posted by krizt View Post
                ในที่สุดก็ว่างสักกะที.. เลยขอสวมวิญญาณหน้าม้า เพื่อมีคนที่สนใจ แต่ยังลังเลอยู่นะครับบบ อะจึ๋ย.. ตัวที่ผมสั่งมาเป็น ตัว Power Box ขนาด 12V 3A นะครับ ต่อผ่านเครื่องกรองไฟ Magnet CPS 8 SE ใช้กับ PlayonHD, TV แซมซัง LED 46" ครับ..

ต่อนแรกที่สั่งมาก็คิดว่า ภาพจาก playonhd มันจะดีขึ้นได้อีกเหร้ออ..... เพราะผมก็ต่อผ่านเครื่องกรองไฟอยู่แล้ว มันก็คงไม่ได้ดีมากขึ้นไปกว่านี้อีกเท่าไหรหรอกละมั้งงง.... .. แต่ผิดคาดจนอุทานออกมาว่า... บร๊ะเจ้าาา....ไอ้ตัวอะแดปเตอร์ที่มันแถมมากับ PlayonHD มันห่วย หรือว่า Power box นี่มันพระเจ้าจ๊อจกันแน่.. แฮ่...

ภาพที่ได้แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดครับ.. ภาพดูอิ่ม..มีมิติที่ดีขึ้น.. สีและความสว่างก็ดีขึ้นเช่นกัน... พอใจมากครับ.. ส่วนเรื่องของเสียง.. ผมคงให้ ความเห็นมากไม่ได้.. เพราะตอนนี้ก็ดูหนังฟังเสียงผ่าน TV เนื่องจากชุดโฮมเข้าโรงบาลอยู่.. เสียงที่ได้จาก TV ซัมซวย.เลยไม่รู้สึกว่าจะแตกต่างจากเดิมเท่าไหร่ครับ (เสียงไม่ดีเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว)....

สรุป..สำหรับคนที่ใช้ PlayonHD และอยากได้ภาพที่ดีขึ้น .... ผมแนะนำได้เลยครับว่า เห็นผลต่างแน่นอนตั้งแต่เริ่มใช้.. ถึงแม้...จะมีเครื่องกรองไฟใช้อยู่แล้วก็ตามครับผมมม.....
                Originally posted by ammchor View Post
                ผม ammchor นะครับ จิงๆๆแล้วผมเป็นคนที่ review อะไรไม่ค่อยเป็นนะครับ แต่คิดว่าอยากให้เพื่อนๆๆ ได้อะไรดีๆๆนะครับ เมื่อก่อนผมก็

เป็นคนที่ DIY มาเยอะคนนึงอาครับ หลายๆๆ คนคงจะจำได้อาครับตอนนี้ผมไม่ค่อยได้มีเวลา ได้ DIY ด้วยงานยุ่งมากครับอาครับ เลยได้แต่เป็นผู้ใช้อย่างเดียวครับ วันนี้ได้เจอ

power box ก็เลยสั่งมาดูครับ เมื่อก่อนผมเคยคิดที่จะยำวงจร liner power-supply กับ headphone amp สรุปมันไม่เกิดอาไรครับสู่ RCRC บ้านๆๆ ไม่ได้ ก็เลยล้มไปอาครับ

ตอนนี้มาเจอกระทู้นี้เลยคิดว่าถ้าเอามาใช้กับวงจร digital เช่น dream box หรือ play-on น่าจะ work ผมก้เลยสั่งไปเลยด้วยความคิดว่าอย่างน้อยมันก็ต้องดีขึ้น

ผลที่เกิดขึ้นตามผมมาครับ

ก่อนอื่นผมสั่งกล่องนี้ costom มาสำหรับ dreambox นะครับ

ผลที่เกิดขึ้นนะครับ

ที่ชัดสุดคือมันจับสัญญานดาวเทียมเร็วขึ้นอย่างชัดเจนครับ แบบกดช่องแล้วมาเลยครับไม่ว่าจาสับไปดวงใหนมันจาจับอย่างรวดเร็วครับ

ภาพสีชัดลึกขึ้นอย่างชัดเจนครับ ขอบตัวอักษรคม ไม่มีขอบที่สั่นพรีอครับ ที่สำคัญครับ smooth มากขี้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับไม่มีแตกๆๆ เลยครับ

เรื่องเสียง ชัดเจนมากครับ เสียงกรุ่งกริ่งมาครบเลยครับ (ผมต่อ DB กับ HK355 นะครับ) เรียกว่ารีดความสามารถของ DB ออกมาจังๆๆ ครับ

สรุปว่า ซื้อเลยหรอยครับ เหมือนเปลี่ยน DB ใหม่เลยครับ ผมไม่มี play-on นะครับแต่คิดว่ามันก็คงออกผลมาคล้ายกันครับ

อยากรู้ถ้า ถ้าเป็น puresine regenerater จะหรอยกว่านี้อีกครับไว้ส่งวงจรให้ครับ จะได้มีอาไรเล่นกันอีกครับคราวนี้นะได้ต่อกับ LCD DVD blueray สุดยอดครับ

รูปครับดูความชัดกันเองนะครับ ชัดเจนะครับ

Originally posted by neosiam08 View Post
                เท่าที่สังเกตดูรู้สึกว่าความอิ่มของสีสดขึ้นมาก ภาพจะเคลียร์ๆสดใสครับ

ให้ความละเอียดของเสียงรอบข้างดีขึ้นมามากกว่าอะแดปเตอร์ที่ PLAY ON แถบมาให้ครับ

ผมใช้ SONY KLV-46EX500 เรื่องที่ลองเปิดดู Blu-ray Fast & Furious 4

ผมคิดว่าคุ้มกับราคาดีครับ
                Originally posted by stewart View Post
                มาเม้นให้ครับ

หลังจากพาเจ้าทะเลทรายไปให้น้องแจ็ค เชือดแล้ว คราวนี้ก็ถึงคราว กล่องในฝันบ้าง

เบื้องต้นที่ไปรับเจ้า Power Box กลับบ้าน เจอตัวปั๊ป บอก เฮ้ย ไมมันใหญ่จังวะ วางกะกล่องในฝัน มันพ่อกะลูกเลย
                พอรับกล่องปุ๊ป อ้าวไหงเบาโหวงๆ จัง แจ็คโมเมใส่อะไรข้างในอะเปล่า .... ."ของผมชัวร์พี่ เกรดทั้งน๊าน ติดพัดลมด้วย กล่องพลาสติกใหญ่หน่อย แต่ไม่ร้อนครับ ถึงบ้านพี่แงะดูเอง ถ้าไม่โอเอากลับมาคืนเลย"

เอาวะ ไหน ไหน ก็ไหน ไหน และ รอบที่แล้วก็ไม่พลาด รอบนี้ก็ไม่น่าพลาดนะ

ถึงบ้านจัดแจงต่อสายแล้วเปิด กล่องฝันทันที โอ๊วแม่เจ้า ภาพมันเนี๊ยน เนียน เม็ดระยิบ เล็ก ทีตะก่อนเคยมี มันหายไปเกือบหมด เรื่องเสียง อีกแล้วครับ ดังขึ้นกว่าก่อนประมาณ +10DB
                บอกได้เหมือนเดิมครับว่า มีทอนอีกแล้ว คุ้มครับ ราคาเนี๊ยะ

ข้อเสียนะ ผมติดพัดลมอีกตัวที่ DB ที่กล่องนี้ดวงใจของน้องแจ็คก็มีพัดลมด้วย สองแรงช่วยกันเป่า เสียงพัดลมหึ่งๆ พอควร สรุปคือได้ความดังของเสียงจาก Power Box เพิ่มขึ้น มา +10DB หักเสียงพัดลม ไป -3 DB ก็กลบหักลบไปได้แหละ

งานดีดี แบบนี้ เป็นกำลังใจให้ครับ
                Originally posted by jsupachai
                รับของแล้ว
                เยี่ยมครับภาพดีขึ้นมากโดยเฉพาะกับจอใหญ่ๆ
                Originally posted by aswinv
                ได้รับของ Power box V3 แบบ 2 DC เอามาต่อกับ DM800HD พร้อมกับ Dune Smart H1 ผลลัพธ์เป็นที่พอใจ ภาพแตกต่างจากเดิมมาก โดยเฉพาะ DM800HD โดยสรุปภาพ Brightness มากขึ้น Contrast ดำสนิท ขาวจริง สีเข้มเด่นชัดตามจริง กรอง Noise ได้จริง พอใจกับราคาที่ซืื้อ ดีกว่าซื้อสายราตาแพงๆ ขอบคุณที่ตั้งใจทำของดีๆ
                Originally posted by lolonorz
                ต้องขอโทษด้วยน่ะครับ ที่ว่าจะมารีวิวผลจากการใช้งานของเครื่องมาให้ดู ช่วงนี้มีปัญหานิดหน่อยครับเลยไม่ได้ทำสักที

ขอรีวิวนิดๆแล้วกันครับ แล้วจะเอาภาพมาให้ได้ดูกัน

เริ่มแรกได้รับเครื่องมา ถือว่าทำออกมาได้ดีครับ กล่องแน่นหนาดี ดูเรียบๆ ง่ายๆ (เป็นลูกค้ารายแรกๆเลยครับ)

สิ่งที่ได้ก็มี Power Box สายไฟAC และ สายไฟต่อเข้าเครื่องเล่น

จัดการต่อเข้ากับ Play On สิ่งแรกที่ต้องตกตะลึงคือ.....เสียงครับ รู้สึกว่าเสียงดังขึ้นชัดเจนขึ้น ดีกว่าเดิมจนสังเกตุได้

จากนั้นเมื่อตกตะลึงกับเสียงแล้ว ภาพที่ได้ สว่างขึ้นอย่างเห็นได้ชัด รายละเอียดต่างๆของภาพ ขึ้นมาจนสังเกตุได้

ส่วนรูปนั้นผมจะนำมาให้ได้รับชมกันอีกไม่นาน แต่สิ่งหนึ่งที่ผมตัดสินใจซื้อมาคือ การจ่ายไฟที่นิ่งขึ้นและมีวงจรป้องกันไฟฟ้า ในกรณีต่างๆที่เจ้าของได้บอกไว้ เหมือนเป็นการซื้อเกราะป้องกันและแหล่งจ่ายที่ดีให้กับเครื่อง (ลองมองเครื่องนี้กับหม้อแปลงที่ให้มาสิครับ) สิ่งที่ผมได้บอกคือสิ่งที่ผมได้รับและรู้สึก ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะรู้สึกเหมือผมหรือไม่ อันนี้ต้องไปลองเองครับ
                ปล.ไม่ใช่หน้าม้า(ฮี้ๆ) แค่สนับสนุนคนที่ตั้งใจผลิตชิ้นงานและคนที่ขยันทำมาหากินครับ
                Last edited by jankaow; 16 Aug 2012, 00:06:59.

Comment

• มาแรงแซงทางโค้ง Power Box SU602 ออกแบบวงจรใหม่ยกชุดอีก 9 วันพร้อมเปิดตัว

พี่ท่านใดสนใจสอบถามสั่งจองได้ในราคาพิเศษเชิญหลังไมค์นะครับ

Comment

• Comment

Comment

• ซื้อ HD Media Playar จากร้าน PCCBOY : 9MOO : LENNSHOP : BTMEDIA : HUA HIN HIDEF รับสิทธิ์ส่วนลดราคาพิเศษทันที

Comment

• มาแรงแซงทางโค้ง Power Box SU602 ออกแบบวงจรใหม่ยกชุดอีก 7 วันพร้อมเปิดตัว

Comment

Comment

• มาแรงแซงทางโค้ง Power Box SU602 ออกแบบวงจรใหม่ยกชุดอีก 6 วันพร้อมเปิดตัว

Comment

Comment

Working...
                                X