Announcement

Collapse
No announcement yet.

รับสั่งทำชุด Power Box สำหรับเครื่อง HD Media Playar ทุกรุ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Modify สำหรับ Dune Base/Prime - Dvico - Popcorn C200 - Cabel Box - Docking - Other

Modify บอร์ด Power Supply เพื่อให้เครื่องเล่นทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ

เพิ่มวงจรระบบกรองแรงดันไฟและกระแสไฟเพื่อลดสัญญาณ Noise ที่มารบกวน

สามารถช่วยป้องกันความถี่ต่ำและความถี่สูงซึ่งส่งผลก่อให้เกิดการลดทอนของสัญญาณ

ขั้นตอนการ Modify ทุกอย่างนี้ไม่จำเป็นต้องถอด Power Supply ทิ้งครับ

ไม่มีสายไฟออกมาเกะกะจากนอกตัวเครื่องและไม่ยุ่งยากเวลาเคลื่อนย้ายสถานที่

สนใจสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมโทรติดต่อเข้ามาเพื่อฟังคำอธิบายเบื้องต้นได้เลยครับ

ผมได้ออกแบบวงจรที่เพิ่มพลังความสามารถของเครื่อง Dune เพื่อให้ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ต้องถามใจเพื่อนๆว่าอยากจะ Modify ที่ต้นเหตุหรือปลายเหตุของปัญหามันก็คล้ายๆกับเครื่องกรองน้ำละครับ

แล้วสิ่งสำคัญคือว่าบอร์ด Power Supply ที่จ่ายไฟให้มีค่าความเพี้ยนรบกวนต่อระบบของสัญญาณภาพและเสียง

ซึ่ง Main Board ที่ประมวลผลในระบบดิจิตอลทำงานได้อย่างไม่เต็มประสิทธิภาพคือสาเหตุหลักการ Modify ในครั้งนี้

สำหรับการ Modify ที่ปลายเหตุเช่น สายAC ปลั๊กIEC ฟิวส์ สายDC สายSATA สายRCA สายHDMI

สิ่งเหล่านี้ก็ทำให้เกิดผลที่ดีต่อการทำงานของเครื่อง Dune เช่นกันครับ

เพื่อนๆลองนึกถึงรูปสี่เหลี่ยน 4 รูปไว้นะครับผมจะอธิบายให้ฟังว่า

สี่เหลี่ยมรูปที่หนึ่งคือการเปลี่ยนสายAC ปลั๊กIEC

สี่เหลี่ยมรูปที่สองคือบอร์ด Power Supply

สี่เหลี่ยมรูปที่สามคือ Main Board

สี่เหลี่ยมรูปที่สี่คือการเปลี่ยนสาย สายRCA สายHDMI

แล้ววิเคราะห์ตามกันนะครับว่าการเปลี่ยนสายAC ปลั๊กIEC ทำให้รับแรงดันไฟและกระแสไฟดีขึ้นแน่นอนครับจากนั้น

ไฟก็เข้ามาทางบอร์ด Power Supply บางท่านอาจจะเปลี่ยนสายเมนไฟตรงช่วงระหว่าง ปลั๊กIEC กับบอร์ด Power Supply

แล้วไฟจากบอร์ด Power Supply เข้าสู่ Main Board ที่ทำการประมวลผลเรื่องภาพและเสียงจบด้วยการเปลี่ยนสายRCA สายHDMI

สัญลักษณ์จะออกมาในลักษณะนี้ ( สายAC ปลั๊กIEC ) ( Power Supply ) ( Main Board ) ( สายRCA สายHDMI )

จากที่ผมกล่าวไปในเบื้องต้นว่าบอร์ด Power Supply นั้นจ่ายไฟได้ไม่ดีพอเกิดความเพี้ยนต่อระบบการทำงานในวงจร

ผลที่ได้มาเป็นแบบนี้ครับ ( สายAC ปลั๊กIEC ) + ( Power Supply ) - ( Main Board ) - ( สายRCA สายHDMI )

ผมจะหมายถึงว่าการเปลี่ยนสายAC ปลั๊กIEC ทำให้รับแรงดันไฟและกระแสไฟได้ดีขึ้นมาแล้วแต่มาถูกดร๊อปด้วย Power Supply

เลยทำให้ Main Board ทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพสัญญาณภาพและเสียงที่ออกจากสายRCA สายHDMI ถูกลดน้อยลงไปเช่นกันครับ

คงพอเข้าใจกันแล้วใช่ไหมครับ ผมจึงทำวงจร DC Filter ที่กรองแรงดันไฟและกระแสไฟเข้ามาระหว่าง ( Power Supply ) กับ ( Main Board )

ผลที่ออกมาจะเป็นแบบนี้ครับ ( สายAC ปลั๊กIEC ) + ( Power Supply ) - ( DC Filter ) + ( Main Board ) + ( สายRCA สายHDMI )

สัญญาณภาพและเสียงที่ออกมานั้นวัดโดยออสซิลโลสโคปจะเห็นได้ถึงความแตกต่างตั้งแต่เริ่มการใช้งานครับ

แรงดันไฟและกระแสไฟที่มีสัญญาณ Noise ปนเข้ามารบกวนในระบบ IC SYSTEM

เมื่อผ่านการกรอง Filter เห็นได้ว่าสัญญาณ Noise ลดลงไปมากระบบการทำงานก็สมบูรณ์

สัญญาณภาพที่ได้ปราศจาก Noise และให้ผลในเรื่องของเฉดสีและมิติภาพที่ดียิ่งขึ้นแน่นอน

ภาพตัวอย่างการโม Dune 3.0 ครับ เปลี่ยนท้าย เปลี่ยนฟิวส์ เปลี่ยนสายไฟ โมบอร์ดเพาเวอร์ โมบอร์ดอนาล็อก ใส่วงจร DC Filter

ภาพตัวอย่างการโม POPCORN C-200 ครับ โมบอร์ดเพาเวอร์ เปลี่ยนฟิวส์ เปลี่ยนสายไฟ ใส่วงจร DC Filter

Feedback จากลูกค้าที่ Modify เครื่อง Dune - Dvico - Popcorn ไปใช้งานครับ

ลูกค้าจากเว็ปเพื่อนบ้านนำเครื่อง Dune และ Dvico มา Modify ครับ : กดตรงนี้เพื่ออ่านรายละเอียดครับ

Originally posted by toom93 View Post
    วันนี้จะมาบอกว่า cen grand i360 ที่โมบอร์ดและภาคจ่ายไฟ ตอนนี้เบิร์นเข้าที่แล้วครับ ต้องขอบคุณ คุณแจ้คมากนะครับ ที่ช่วยดูอุปกรณ์เพิ่มเติมให้ ท่านใดอ่านคงส่งสัยว่าโมอะไรเพิ่ม ปกติ i360 จะโมตรงภาคจ่ายไฟขาออก แต่ของผมมดเข้าไปทำรัง คุณแจ้คเลยถอดบอร์ดออกมาล้างให้ สะอาดเอี่ยมอ่อง แล้วก็โมเพิ่มภาคจ่ายไฟบนบอร์ดอีกทีด้วย

เรื่องภาพนี่ ปกติจะดีมากอยู่แล้ว แต่โมเพิ่มไป ภาพใส มิติแบบเป็น 3D ครับ คือ จะเห็นสัดส่วนของวัตถุเลยว่าเป็นชั้นๆ เป็นตัวๆ เรื่องเสียงนี่ มิติดีมาก จากแรกๆ เวทีจะแคบๆ พอพ้นเบิร์นนี่ มิติกว้างขวาง โอ่อ่าเลย เบสเป็นลูกๆ โคดกระชับ ดูหนัง action สนุกมากๆ ฟังเพลง 2ch ได้ความชัด image นี่เป๊ะๆ เสียงก็เป็น 3D มากขึ้น โอบล้อมได้ดีมากๆ อิ่มแต่ไม่หนา ยิ่งพวก dynamic contract นี่ดีไปถึงระดับ micro เลยก็ว่าได้ ซื้อเครื่องใหม่ ลงทุนอีกหลายหมื่น แต่ส่งโมกับคุณแจ๊ค เสียไม่กี่พัน แต่ได้ของคุณภาพกลับมา ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ
    Originally posted by หอมหน่อย View Post
    ถึงแล้วครับ แต่ว่าต้องแกะออกมาใหม่เพราะที่ติดกาวสองหน้ามามันหลุดก็เลยต้องแกะเอาออกมาติดกับกาวสองหน้าใหม่ ตอนนี้ก็ลองแล้วล่ะสัมผัสแรกก็ต้องบอกว่า โดนเลยครับภาพดีขึ้นเยอะมากทีเดียวเดิมที่ภาพเป็นเหลี่ยมก็ดีขึ้นมากมายสีสันสดใสขึ้นเยอะแต่ที่สังเกตชัดเจนคือภาพที่ได้จากการดูผ่านช่อง scart to component ดูดีขึ้นมากๆเทียบกับ s10 แล้วอยากขาย s10 ทิ้งเลยติดที่เอาไปโมมาแล้ว แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวเผาไปเรื่อยเอาไว้สลับกัน
    Originally posted by หอมหน่อย View Post
    รับมาเรียบร้อยแล้วครับ เหอๆขอบอกว่าภาพดีขึ้นมากอยู่พอสมควรเดี๋ยวขอเผาก่อนน่าจะดีขึ้นอีกมากหลังจากโมมาปั๋บ เปิดดูปุ๊บสิ่งแรกที่เห็นได้ชัดคือคุณภาพเท่า Viva A12 ตอนรับมาใหม่ๆแต่เดี๋ยวก็จะส่ง Viva ไปโมเช่นกันอิๆ
    ถามอีกหน่อย Skybox S12 สามารถโมได้ไหม
    Originally posted by karnt View Post
    ขอบคุณคุณแจ๊คนะครับ วันนี้ แวะไปเอา Viva A12 ไปให้โมแล้ว ประมาณ ชม. กว่าๆ ก็โมเสร็จ ห่อมาใน bubble wrap อย่างดี

ตอนนี้เปิด เืพื่อทดสอบ กับ burn อยู่ แต่ิสิ่งที่สังเกตได้ชัด ถึงความแตกต่างเลย ทั้งจากช่องปกติ และช่อง HD คือ ความใสของสี และเนียนของภาพ ต่างอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ เป็นธรรมชาติ สะอาดตา เนียนขึ้นเยอะ มีมิติ คมชัด นี่ขนาดว่า ยังไม่ได้ burn เต็มที่

ยิ่งช่อง HD นี่ แตกต่างมากๆ

อุปกรณ์ทดสอบ ตัวเดิม

LCD Monitor: Sony KLV-46EX400
    Satellite Receiver: Viva A12 HD PVR
    Satellite Cable: QED Reference STV Satellite Cable <Silver Plated 99.999%% OFC conductor + 24 Karat gold plated contacts>
    HDMI Cable: ลองเปลี่ยนทดสอบหลายอัน
    - Merrex Kable HDMI 1.4
    - lcdtvthailand Reference
    - QED performance HDMI-e High speed
    - IXOS Xen XHT628
    - AudioQuest carbon

ไว้ burn ไปเรื่อยๆ แล้วซัก 100 ชม.+ จะมาแจ้งอีกทีครับ แต่ ณ ตอนนี้ ฟันธงเลยว่า "คุ้ม สวย เนียน" พอใจครับ
    [quote name='airbusdriver' post='2478752' date='Sep 9 2011, 08:22 AM']ได้ลองแล้วครับ คุณJack แจ๋วจริงๆครับ
    ภาพสวยมีมิติขึ้นมากๆ ตอนแรกเปิดanimationดูเหมือนสีมันไม่สว่างเท่าเดิม แต่ดูไปดูมา สีมันสดออกโทนแบบดูหนังแบบไม่ปวดตา และที่แน่ๆมีมิติขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แฟนผมยังทักเลย
    พอลองเปิดหนังดูเท่านั้นล่ะครับ ใช่เลย ฉากมืดๆ ไม่มีnoiseให้เห็นแล้ว ภาพก็ดูมีมิติสมจริงสีสันมาเต็มๆ ชอบมากครับ
    แต่ที่โดนที่สุดคือเสียงครับ ดีขึ้นอย่างบอกไม่ถูกเลยทีเดียว เปิดหนังปุ้ปแรกก็ตกใจ เสียงพุ่งมีทิศทางและรายละเอียดเพิ่มขึ้นมากๆจริงๆ
    พอฟังเพลงยิ่งนิ้ง รายละเอียดมาเต็ม เสียงใสขึ้นเยอะมากครับ ขอบอกอีกทีว่า ชอบมากๆครับ

ไม่รู้เชียร์เว่อร์ไปรึเปล่า แต่ผมบอกได้ว่ารู้สึกได้อย่างเห็นได้ชัดจริงๆครับ
    ขอบคุณนะครับ ไว้มีเครื่องอื่นจะไปใช้บริการอีกครับ[/quote]

[quote name='stewart99' post='1692867' date='Apr 26 2010, 05:39 PM']มาเม้นให้ครับ

พึ่งรับเจ้า ทะเลทราย กลับมาหลังจากอ้อมอกไป 2 วันเต็มๆ
    สัมผัสแรก "เฮ้ย ทำไมเมนู มันสีสดจังวะ ตัวอักษรคมกริปเลย"
    ต่อไปจัดการยัดแผ่น Transformer II Blue Ray เข้าไป ติ๊กต็อกๆ ๆ ไม่รอแล้ว กด next ไปฉาก Optimus ถูกกระซวก เสียงตูมสนั่นห้อง เบสมาเต็มๆ ครับ อึ้งไปเลยว่า น้องแจ็คทำอะไรเครื่องพี่เนี่ย
    ลอง MV ของ Dan Balan โอ๊ย ทำไมเสียงมันเร้าใจอะไรอย่างเนี๊ย ปรกติตั้ง Vol เจ้า Onkyo 9100 thx ไว้ ระดับ 60 ต้องลดทันที 50 ภาพแด๊นเซอร์สาวเต้นอย่างเร้าร้อน ใส่เสื้อยืดสีขาวเปียกน้ำ มองทะลุไปทั้งตัว
    พอๆๆๆๆ กลับไปทำงานก่อนดีกว่า เดี๋ยวคืนนี้มาลองต่อ
    เจอกันแน่ๆ เจ้า Avatar โหลดเสร็จร้อนๆ เมื่อวาน BD FullRip เต็มๆ สี่สิบกว่ากิ๊ก ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวมาเม้นต่อให้

โดยรวม เป๋าแบนไป 1 อ่าง บอกได้คำเดียวว่า โคตรคุ้ม มีทอนแน่ๆ
    เรื่องภาพดู BD แท้ ภาพอิ่มขึ้น สีสดขึ้นอีกนิด ส่วน Hidef อื่นๆ ดำเข้มขึ้น สว่างขึ้น contrast จัดขึ้น
    เรื่องเสียง มาเต็มๆ ครับ ถึงกับต้องลด Vol กันเลย จังหวัดเงียบ เสียงสงัดขึ้น จังหวะโยน เสียงกรุ๊ง กริีง อื่นๆ ชัดเจนขึ้น เบสแน่นขึ้นมาขอบอก

เม้นแบบสมัครเล่นนะครับ ชุดที่บ้านผมมันชุดสมัครเล่น TV LG LH50 37", AVR - Onkyo 9100THX สายลำโพงยกชุดของ IXOS, สาย HDMI Monster 200HD ของ OEM China[/quote]

Originally posted by neosiam08 View Post
    มาแจ้งผลโมดิฟายเครื่อง DUNE ให้ทราบคับ

ผมเป็นลูกค้าเก่าของท่านแจ๊คตั้งแต่ทำ POWER BOX ของ PLAY ON แล้วครับ

ติดใจกับคุณภาพเลยสั่งโมดิฟายเครื่อง DUNE อีกตัว

ผลออกมา..แม่เจ้าโว้ยยยยยสุดยอดเลยค้าบบบบบบ ภาพที่เมนูเปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัดเจน

ทดลองเปิดหนังเรื่อง Alien vs Predator ภาพสีสดขึ้นมามากและความสว่างก็เพิ่มขึ้นด้วยครับ

ที่หน้าแปลกใจก็คือเสียงที่มีความละเอียดหนักแน่นมากขึ้นเป็นกองไม่เหมือนเครื่องเดิมเลย

เสียงระเบิดทีนึงเบสออกมาแบบเต็มๆ รายละเอียดต่างๆกระชับมากขึ้นจากที่ไม่เคยได้ยินหรือได้ยินน้อย

ไม่ได้เชียร์นะครับ แต่มันเป็นแบบนั้นจิงๆบรรยายตามเนื้อผ้าครับ

ผมใช้ SONY KLV-46EX500 เรื่องที่ลอง Alien vs Predator 2004 Blu-ray 1080p DTS-HD MA 5.1

เครื่องเสียง AVR YAMAHA RX-V363 ลำโพง YAMAHA NX-60S
    [quote name='ohm149' post='1707584' date='May 6 2010, 08:12 PM']Modify มาใช้งานได้ 2-3 วันแล้ว
    ประทับใจในคุณภาพและบริการครับ
    จะหาโอกาสไปเป็นลูกค้าอีกนะครับ อิอิ

ว่าแต่ ทำ Dvico ได้เหมือนกันใช่มั๊ยครับ ^_^[/quote]

[quote name='peemee' post='1796909' date='Jul 3 2010, 08:03 PM']ผลที่ได้จากการโม dvico ของคุณ jack เท่าที่ลองดูคร่าวๆนะครับ ภาพที่ได้ดูใสและมีมิติมากขึ้น น้อยส์ในหนังที่เคยดูก็สามารถสังเกตได้ว่าลดลงครับ ส่วนเรื่องเสียงก็รู็สึกได้เลยครับตั้งแต่ทีแรก โดยรวมคิดว่าสมราคาครับ ดีกว่าไปอัพเกรดสาย hdmi นะผมว่า[/quote]

[quote name='Popman' post='1715585' date='May 12 2010, 02:52 AM']เห็นกระทู้เก่าๆเกี่ยวกับการโมภาคจ่ายไฟน้อง DUNE โดยคุณ Jack เลยลองเอาไปทำมา เมื่อกี้พึ่ง Test เสร็จเลยมารายงานผลครับ

ส่วนของภาพ บอกตรงๆผมไม่เห็นความแตกต่างครับ ก่อนโมภาพก็เนี้ยบอยู่แล้วเลยไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่ (ผมใช้ Samsung LED)

ส่วนของเสียง...ดีขึ้นมากกกกกกก ผมต้องลด Gain ลงประมาณ 2-3 db เลยครับ ผม test โดยใช้ FullRip จาก THD - DTS Blu-ray Demonstration Disc 14 2010 1080p DTS-HD MA 7.1 AVC ลองเปิดเพลงที่เป็น 7.1 แท้ๆ เสียงใสขึ้นเห็นๆ ดนตรีแยกชิ้นชัดเจน (Marantz SR6004 + Klipsch)

สรุปว่าพอใจมากๆเลยครับ ขอบคุณคุณ Jack มากเลย

ปล. ผมไม่ใช่หน้าม้านะครับ ของดีก็บอกว่าดีเฉยๆ....[/quote]

[quote name='mooazaaa' post='1709409' date='May 7 2010, 09:41 PM']แวะมารายงานผล การเอาdune base 3.0 ไปโมดิฟาย กับคุณแจ็ค :thumbups:
    (ผมไม่ใช่มืออาชีพนะครับ เอาจากความรู้สึที่ได้มาบอกๆกัน)

หลังจากที่ไว้รับเครื่องมาจากคุณแจ็ค :wub: กลับมาเปิดลอง หนังที่เคยดูบ่อยๆๆคอนเสริต์ ที่ดูประจำ

แว็ปแรกที่เห็นความแตกต่า่งจากเดิม คือ
    สีความดำดูเป็นมิติ มากขึ้น สีดำสนิท ดูเเล้วรู้สึกได้ว่ามี มิติของภาพมากขึ้น สีมีความอิ่มตัวของสีมากขึ้น :lol:
    noise จากเมื่อก่อนจะมีฟุ้งๆๆ เดี๋ยวนี้ไม่มีให้เห็น :thumbsup: ภาพใสขึ้นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ส่วน เสียงความดังเพิ่มขึ้นนิดหน่อย จากเดิม แต่รายละเอียด ของเสียงต่างๆๆ เช่นเอฟเฟ็ก จากที่เมื่อก่อนจะได้ยินเบา ๆ แต่ ตอนนี้เริ่มจะชัดเจน ขึ้น nfire:

คะแนนโดย รวม คุณภาพเปรียบเทียบกับราคา ที่เสียไปผมให้ คะแนน 9/10 :thumbsup: :thumbsup:

ปล. ขอกลับไปดูน้อง dune new version ก่อนนะครับ -_-[/quote]

[quote name='dEmOn120' post='1870851' date='Aug 18 2010, 10:08 PM']หลังจากโม dune prime กับคุณ jack มาได้อาทิตย์นึง เพิ่งมีเวลาลองเมื่อวานเองครับ

เรื่องภาพ noise ลดลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ท้องฟ้าที่ไม่ค่อยฟ้า หลังจากทำมาแล้วสีฟ้าชัดเจนขึ้นมากครับ

ส่วนเรื่องเสียงนี่เดี๋ยวขอลองฟังจากคอนเสิร์ตก่อนนะครับ แล้วจะแวะมาอีกที

ขอบคุณสำหรับการโมครับ คุณ JACK[/quote]

[quote name='ODD NJ.' post='1865816' date='Aug 16 2010, 06:50 AM']ขอรายงานผลการโม dune base ด้วยคนครับ ที่แรกกะจะเขียนสั้นๆ ว่า " เออ ทำแล้วดีจริง " (ไม่ดีคงไม่ทำจ้า) เพราะการจะบอกว่าดีนั้น ตัวแปรของแต่ละคน
    ไม่เหมือนกัน เครื่อง สาย ระบบไฟ ฯลฯ แต่สั้นไปก็คงกระไรอยู่ ขอสวมวิญญาณนักวิจารณ์บ้าง :55555:

หลังจากปล้ำกันอยู่ 4 วันนับจากที่ได้เครื่องมา สิ่งแรกที่คุณ jack บอกว่า "พี่อย่าเพิ่งเปิดดูภาพนะ ฟังแต่เสียงก่อน " เอาก็เอา ฟังเสียงก่อนก็ได้
    เสียบ usb ฟังเพลงที่ฟังอยู่ประจำ เบสแรกที่มามันรู้สึกได้ว่า มันลีกลงแฮะ แต่ในโลกเครื่องเสียง อะไรที่มาใหม่ๆ มักจะใช้เวลาในการเผาหัว
    ก็เลยลองๆ ปล่อยให้เล่นไปสัก 2-3 เพลง แล้วจึงเปิดดูคอนเสิร์ตที่เป็น Hd live mkv. ภาพแรกที่เห็นคือ เม็ดน๊อยลดลงอย่างเห็นได้ชัด ใช่ว่าจะหายไปเลย
    ยังมองเห็นอยู่ ซึ่งน่าจะอยู่กับการถ่ายทำด้วย พวก fullrip ภาพใส เคลียร์ ชัดขึ้น อย่างเห็นได้ชัด แ่ต่ไม่ได้เกิดจากวันแรกทั้งหมดเลยนะครับมัันจะค่อยๆ มา
    ต้องให้เวลากันหน่อย (เสียบเครื่องเปิดโดยไม่ได้ปรับอะไรเลย)
    สุดท้ายก็ยังอยากสรุปสั้นๆ เหมือนเดิม เออ..ทำแล้วดีจริง ถ้าคิดจะเล่นทำเถอะครับ โค-ตะ-ระ คุ้มเลย[/quote]

[quote name='wisava' post='1865230' date='Aug 15 2010, 06:01 PM']เมื่อวานนี้ไปรับ DUNE Base ที่คุณแจ็คโมให้ พูดได้เลยครับว่าแจ่มแจ๋วจริงๆ ได้ทั้งความคมชัดของภาพ และเสียงที่มีพลังเพิ่มขึ้น เบสกระชับขึ้นมาก คุ้มจริงๆกับค่าใช้จ่ายเพียงสองพันกว่าบาท ทีแรกคิดว่าจะเปลี่ยนสาย HDMI ใหม่ ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้ว พอใจกับภาพและเสียงที่ได้แล้วครับ[/quote]
    Last edited by jankaow; 27 Mar 2015, 08:57:29.

Comment

• Feedback ( ต่อจากด้านบน ) จากลูกค้าที่ Modify เครื่อง Dune Base/Prime - Dvico - Popcorn C200 - Cabel Box - Docking - Other ไปใช้งานครับ

[quote name='stewart99' post='1894925' date='Sep 2 2010, 04:14 PM']มารายงานผลครับ

หลังจากเอาเครื่องมาให้น้องแจ็คโม รอบสาม
      รอบสองของผมคือ เปลี่ยนจากบอร์ด supply ใน Dune จาก V1 ไปเป็น Limited version
      เรื่องภาพ : ไม่เห็นความแตกต่างจากบอร์ด V1 คอนเฟิร์มได้ว่า บอร์ด V1 ก็แสดงผลได้จะแจ้งแล้วในเรื่องของ noise ที่ลดลงแทบไม่เห็น contrast จัดจ้านขึ้น ความสว่างเพิ่มขึ้น สีดำก็ดำสนิทขึ้น เข้มขึ้น และก็จะขี้ฟ้องมากขึ้นสำหรับการเล่นไฟล์ MKV ที่ compress มาไม่ไดีนะครับ
      เรื่องเสียง : ก็ชัดเจนขึ้น ทั้งเสียงทุ้ม เบส และเสียงแหลมเล็กๆ ที่ทำให้ได้รายละเอียดมากขึ้น
      ส่วนบอร์ด limited วันแรกที่เอากลับไปบ้านแล้วเปิด เรื่องภาพความเป็นมิติ ชัดลึก ทำได้ดีขึ้นอีกเล็กน้อย นอกนั้นต้องบอกว่าไม่ต่าง ไอ้ที่ต่างแล้วสัมผัสได้คือ รอบนี้ผมเอา filter ไปใส่ docking ซึ่งมันทำให้ตาสว่างขึ้นว่า "เฮ้ย ! noise ที่มันรอดมา มันมาทางนี้นี่เอง" วิธีทดสอบของผมก็ง่ายๆ เปิดแผ่นเล่น BD แล้วเล่น ดูภาพ กับเทสเสียง แล้วค่อยเปิดไฟล์ fullRip ที่โหลดใส่ HDD มาเล่นเทียบกันดู FullRip ที่เล่นผ่าน Dock+ Filter แทบไม่มีความแตกต่างกับ BD เลยทั้งภาพและเสียง
      เรื่องของเสียงในบอร์ด Limited ผมฟังมาเกือบสัปดาห์ ก่อนที่จะคุยกับแจ็คแล้วยกไปทำสายไฟอีกครั้ง เสียงที่ได้จากบอร์ดนี้ สรุปได้คือ เงียบสงัดขึ้น ความดังลดลงด้วย แต่รายละเอียดเสียง สองสามวันแรก เข้าใจว่ายังไม่เข้าที่ เสียงแหลม ความใสยังไม่ออก เสียงทุ้มกลับนุ่ม พอเข้าวันที่สี่ วันที่ห้า เริ่มมา แหลมไปได้ไกลขึ้น ใสขึ้น หวานขึ้น ทุ้มยังคงเดิม นุ่ม ไม่ตูมตามแบบบอร์ดแรก เสียงกลางก็เรียบๆ น้ำหนักยังไม่ชัด
      พอจะอนุมานได้ว่า ต้องรอเบิร์นอินให้เข้าที่อีกสักหน่อย ค่อยมาประเมินกันใหม่

คราวนี้มายกสาม หลังจากที่แจ็คโทรมาคุยกว่า มีพี่ๆ หลายๆ คนอยากโมสายในกันบ้างแล้ว ไอ้เราก็ "เฮ้ย ***หาเรื่องเสียตังค์ให้กูอีกแล้ว" ของเดิมยังเบิร์นไม่เข้าที่เลย "เอาวะ เอาไง เอากัน จะสักเท่าไร" จริงๆ แล้วผมก็ไม่ได้ใช้ Dune ฟังเพลงสักเท่าไร คือดูหนังสัก 80% อีก 20% ฟังเพลง แล้วพอทำบอร์ดลิมิเต็ดเสร็จ ก็เลยคิดว่า เรื่องของการโมส่วนภาพในดูนไม่น่าจะไปได้ไกลกว่านี้อีกแล้ว ถ้าจะทำคงได้เรื่องของเสียง ทีแรกน้องแจ็คบอกว่า อีกค่ายเค๊าโมสายในราคาพอสมควร น่าจะเอาสายเงินบริสุทธิลงเลยท่าจะดี ผมเลยรีบโทรหากูรูหลายๆ ท่านที่เล่นเครื่องเสียง ได้คำแนะนำมาว่า ถ้าเอาสายเงินบริสุทธิมาทำสายใน ไม่ค่อยอยากแนะนำเท่าไร เหตุผลคือ ได้ความหวาน ใส เสียงแหลมดี ปลายทอดไกล แต่ต้องแรกกับน้ำหนักเสียง และก็เสียงเบส ย้ำให้ฟังว่า ไม่ค่อยเห็นค่ายไหนในวงการเครื่องเสียง โดยเฉพาะที่ทำแอมป์หลอด เอาสายเงินไปโมภายในกัน ไอ้เราก็เด็กๆ ก็เลย เออ วะ ตามผู้ใหญ๋ หมาไม่กัด ก็เลยบอกแจ็ค หาสายทองแดงชุบเงินมาเล่นดีกว่า ประหยัดตังค์ด้วย
      เกริ่นซะยาว รายงานอย่างนี้ครับว่า เบิร์นมาแล้ว 4 ชม ตูมแรกก็เห็นเลยหลังจากเปิดเครื่องคือ เสียงกลาง เสียงเบส ความแน่นของเบสแบบที่จับต้องได้ตอนเปิดลองกับบอร์ดแรก มันกลับมาหมด แถมเสียงใส เสียงหวาน เสียงเล็ก เสียงน้อย กรุ๊งกริ๊งก็ไม่ขาด ความสงัดยังคงมี แต่ความดังก็เพิ่มมาด้วย คราวนี้ไม่ต้องรอเบิร์นแล้ว มาครบๆ ถูกใจ ถูกใจ ถูกตังค์ด้วยซึ่งอันนี้ยิ่งกว่าถูกหวยซะอีก
      ไฟล์ที่ใช้ทดสอบนะหรือ ไฟล์ FullRip Demo ของค่าย DTS แผ่น 14 ไฟล์เสียง Flac ทั้งหลาย ไฉ่ชิน ซูซานวอง และก็ Concert Hitman

สรุป ถ้าชอบแนวอย่างที่ผมเล่า สาย ทองแดงชุบเงินนี่แหละ ใช่เลย ดู Concert ดูหนังได้สะใจ ฟังเพลงก็ไปได้

แค่นี้ก่อนนะ เดี๋ยวเบิร์นอักสัก 20 ชม จะมาโม้ต่อ

ขายดีนะน้อง[/quote]

[quote name='puccainbkk' post='1892197' date='Aug 31 2010, 10:19 PM']สรุปผลจากการโมของร้านคุณแจ๊ค ชุด limited
      ผมพอใจมากครับในเรื่องภาพ
      ขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่แนะนำ ขอขอบคุณ คุณแจ๊ค มากจริงๆ ในเรื่องนี้ การโมที่ดูจะคุ้มค่ามาก ขอบอกว่ายอดเยี่ยมมากครับ
      สิ่งที่เปิดแล้วเห็นชัดเจนมาที่สุดคือความสะอาดของภาพ มีพลังน้ำหนักสีสรร ต่างออกไปใสขึ้นแบบผิดหูผิดตาครับ
      ข้อจำกัด
      ก่อนโม ใช้สายไฟ ราคา 4800
      หลังโมใช้สายไฟแถมมากับbd player 83 ครับ
      สายHDMI ของแถมจำไม่ได้ว่ามากับ เครื่องอะไร คิดว่าน่าจะเป็นHDX1000 ครับ

ผมชอบมากคือ
      1 Noise ที่กวนๆ ใน backgroud ของภาพ หายไปเยอะแบบคนละเรื่องกับ ที่ไม่โม คือแตกต่างมากจริงๆเห็นได้ชัดมากครับ ชัดจนกลับไปดูแบบไม่โมไม่ได้
      อย่างboyband สุดโปรด MKV 1080p/24fps ชัดเจนมากครับ สะอาด ดุได้แต่นั่งอมยิ้ม ไป ชมมากจนเก็บอาการไม่อยู่ ฉากที่ผมติดใจคือแสงไฟฉากหลัง ที่คุณโมเครื่องแค่ภาคจ่ายไฟ ไปล้างขี้ ล้างไส้ขยะ ออกไปทำให้เห็นรายเส้น ลายละเอียด แบบชัดมาก มีผลมากคือบวกอย่างเดียวครับ
      2 สีสรร อันนี้ จากทำให้สะอาดแล้วดูอิ่มชัดเจนครับ ดูเป็นธรรมชาติมาก สีสรรอาจจะดูมีพลังขึ้นก็จริงแต่ก็ไม่ได้มาก คิดว่าถ้าเปลี่ยนfuse อันนี้จะไปอีกแน่นอน แต่เมื่อเทียบกับของเก่าที่ไม่โม นะ โมจะได้พลังมากกว่ายังขาดอะไรไปอยู่ครับ คิดว่าเปลี่ยนfuse มั้งน่าจะดีขึ้นไปอีก แค่เดานะ ครับ
      3 มิติ แยกเป็น
      3.1 มิติที่เห็นในฉากที่ฉากสว่าง สีสรร ในมิติ ดูไม่เป็นการ์ตูนอีกต่อไปหายไปเกือบหมดครับ เอาเป็นว่าดูกันคนและแผ่น ในเรื่องเดียวกันว่าแบบนั้นจะง่ายกว่าครับ ก่อนโม ผมขอย้ำ และยำเละว่าภาพชวยให็นึกถึง ps3 ที่เน่าๆ คือออกการ์ตูน แบบนี้น่าจับps3มาแก้ภาคจ่ายไฟ นะ ชอบมากจริงๆๆ ดีขึ้นแบบผิดตาไปเลยครับ
      3.2 มิติในฉากแสงเงา สีดำไล่ได้ ชัดเจน เห็นลายละเอียด ในที่มืดคือไม่จมอีกต่อไปครับ ไม่จริงๆๆ อันเก่านี่ปรับกันน่ามืด ยังไม่ได้เลย แค่ แคะๆ เท่านั้นแต่ดมแล้ว การไล่graysclae จะทำได้ขาดมากขึ้นจริงผมไม่มีpattan ลองตรงนี้แต่จากดูด้วยสายตากับความเคยชิน ว่าkuro krp500aไล่ ยังไงพอกลับมาดู จะเห็นชัดว่าkrp ฟ้องออกมาว่า ต่างจากก่อนโม เยอะมากครับ
      เวลาดูเสื้อคน ฉากหลัง ที่เป็นสีเข้มปรกติผมบอกความแตกต่างได้ไม่มากหรือแทบจะเห็นว่า เป็นสีเดียวไม่เห็น ว่าbackหลังในพื้นมืดๆมีอะไร อยู่บ้างแต่อันนี้ชัดเจนมาเห็นชัดมากขึ้นครับ
      หรือแสงไฟ ที่สาด บนเวที boyzone นั้นยิ่งชัดมากครับ ราวเหล้กเวทีด้านหลัง ไม่นับชาลี กระโดดถีบ กับ skinny man ในตอนต้นเรื่องนะครับ ก่อนหน้านี้อะไรก็ไม่รู้ดูแบบเงาฝาฉากตระคลุ่มๆ รอบนี้เออ เห็นนะ ว่ามีอะไร บ้าง
      4 ความใสและสว่างที่สว่างขึ้นครับ อันนี้ชัดมาก ไม่รู้จะอธิบายยังไงแต่ที่แน่ๆ ต่างกับก่อนโมคนละโลกเลย
      ชัดเจนเวลาเล่นFULLRIPครับ

สิ่งที่ผมคิดว่าไมได้จากการโมคือMotion ของภาพ อันนี้คิดว่า ต้องอยู่ทีVP มันก็ได้ ตามอัตรภาพนั้นแหละ ไม่ใช้ HAV ไม่ใช่ ABT VRS ไม่ใช่ VXP หรือ gemmum chip ก็ได้แค่นี่ละ คือเหมือนไม่smooth จากเล่นแผ่น ถึงผมจะลองเล่นแผ่น ก็ไม่ได้ใกล้ BDP83 อยู่ดีครับ***งกันหายช่วงตึก แต่เรื่องอื่นที่กล่าวมา ไม่ใช่แต่ใกล้เคียง ครับ
      ยังไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนสายเปลี่ยนfuse จะไปอีกขนาดไหน แต่ผมคิดว่าค่าตัวที่โม้กับภาพที่ดู ก่อนโมแข็งแห้งๆ สากๆ เสี้ยนๆ เหมือนภาพไม่มีการขัดกระดาษทราย ให้ละเอียดก่อนแสดงผลครับ อันนี้ จริงๆ
      ผมพอใจมากครับไม่คิดว่า ยังยากโมอีกstep ครับเพราะ ที่ได้คือพอใจมากครับ ต้นแบบทั้งออกแบบวงจรผมขอบคุณ ร้านคุณแจ๊คครับ ทำดีๆ อย่างนี้ออกมานะครับถ้ารับงานเอา83 ผมไปโมทีซิ อยากได้ภาคจ่ายไฟเริ่ดๆแบบนี้ อ้อรวมทั้งกล่องUBCทำได้เปล่า เอาแบบแยกออกมาข้างนอกนะ เพราะ น่าจะทำให้ภาพ จาก true HD ไปอีกไกลนะ นะครับ

เรื่องเสียง ผมแค่รู้สึกว่า นิ่งขึ้นมากแต่อย่างอื่นยังฟังไม่ออก ครับว่าต่างจากเก่าแค่ไหน รอเผาอีกสักนิดแล้วกัน[/quote]

[quote name='tenn' post='1919478' date='Sep 17 2010, 11:48 AM']เพิ่งไปรับ dune กลับมาจากคุณjack เมื่อวาน กลับมาถึงบ้านเปิดburnไว้ตลอด ได้ประมาณ12ชม แล้วมาดูก็เห็นการเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน
      เรื่องของ noise ที่ลดลงอย่างมาก ใสขึ้น มิติดีขึ้น สีดำก็ดำสนิทขึ้น เข้มขึ้น ภาพสว่างขึ้น + นำ้หนักของภาพและสีดีขึ้น
      เรื่องเสียง คงต้องรอ pre pro ตัวใหม่มาก่อน ของเก่าขายไปแล้วเลยไม่มีเล่น
      ณ ตอนนี้ถือว่าพอใจมากครับ และคุ้มค่ากับการลงทุนครับ ในความเห็นส่วนตัวของผม ผมว่าเห็นผลชัดเจนกว่าการเปลี่ยนสายไฟac ครับ ใครที่ยังลังเล ผมว่าgo for it ได้เลยครับ
      ไว้ burn สัก 200ชม จะบอกกล่าวใหม่ครับ[/quote]

[quote name='chirasak' post='1927755' date='Sep 22 2010, 12:05 PM']โมไป 2 เครื่องทั้ง Base และ Prime แบบ Limited เปลี่ยนสายภายใน ส่วน Prime เปลี่ยนท้ายเป็น ฟูรู โรเดียมเพิ่ม ผลที่ได้ทั้ง 2 เครื่อง
      ที่เหมือนกันครับคือ Noise หาย ดำปิ๊ดปี๋ ภาพสว่าง สีสด และใสขึ้นอย่างแน่นอน ส่วนPrime ภาพจะใสและคมชัดกว่า Base
      อย่างเห็นได้ และเมื่อเทียบกับก่อนโมซึ่งวันนั้นมีเครื่องใหม่ส่งมาโมพอดี และผมได้ลองเครื่องอยู่กับคุณแจ็ค จึงลองเปิดเทียบกัน
      ผลสรุปเป็นไปอย่างที่กล่าวไว้ คือภาพ Noise สี ความชัด ใส ดีกว่า แต่เสียงในตอนนั้นยังเบากว่า แต่ฟังดู Soft กว่าเมื่อเร่งเสียงขึ้นมาแล้ว
      ของเดิมฟังดูกระด้าง จะว่าหนากว่าก็ไม่ใช่ฟังดูคือเสียงกลางไม่ Clear แต่เทียบกับ Prime แล้วผลจะต่างกว่าก่อนโมเยอะทีเดียวทั้งในเรื่องภาพ
      และรายละเอียดเสียง
      เรื่องของเสียงหลังจากเบิร์นดูนเบสมา 40 ชั่วโมง น่าจะได้ คือ ดูนเบส รายละเอียดเยอะ และชัดขึ้นมาก น้ำหนักดี เสียงนั้นต้องปรับลดลงเพราะ
      เริ่มมาเหมือนเดิมแล้ว ส่วน ดูนPrime ยังเบิร์นได้ไม่มาก แต่ที่สังเกตได้คือรายละเอียดเยอะขึ้นมากปลายเนียนขึ้น ฟังสบาย และมีประกายดี

อีกอย่างที่นำไปใช้คือ Filter box ใช้กับ DB ภาพสว่างขึ้น คมชัดขึ้น สีดูดี ภาพไม่อึมครึมอีกเลย อันนี้คุ้มค่าจริงๆ

แจ็ค ผมเอา Filter box เพิ่มอีกตัวครับ จะส่งไปเชียงใหม่

ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับการซื้อขาย หรือโมอุปกรณ์ใดๆทั้งสิ้น เพียงเพื่อมาแชร์สิ่งที่ได้ทำมาขอให้ท่านพิจารณา
      เอาเองตามสมควรแก่ความคุ้มค่า ความพอใจ และตามแต่อัตภาพเทอญ
      สวัสดี[/quote]

[quote name='udomboonjan' post='1935523' date='Sep 27 2010, 10:24 AM']โมบอร์ด Power (Limited 2)+ เพิ่มวงจร DC Filter + โมบอร์ดอนาล็อก +เปลี่ยนท้าย iec+เปลี่ยนสายไฟทองแดงชุบเงินแกนเดียว

ภาพ เรื่อง noise นี่เห็นชัดเจนครับ ว่าหายไปเยอะเลย ภาพใสขึ้น มิติเพิ่มขึ้น
      เสียง ความชัดเจน ของเสียงชัดขึ้นกระชับ กลางเบส เพิ่มขึ้น รายละเอียดของเสียง กรุ๊งกริ่ง เป็นที่พอใจ
      เดี๋ยวเบิร์น อีกสัก ระยะ มา แชร์อีกรอบ

สรุป ว่าพอใจกับการโมครับ พ่อค้า อัธยาศัย ดี ช่วยกันอุดหนุนครับ[/quote]

[quote name='joke66' post='1941336' date='Sep 30 2010, 12:10 PM']เมื่อคืนได้เครื่องกลับมาลองแล้ว เสียดายที่มีเวลาเล่นได้ประมาณ 2 ชม. เพราะกลับมาดึก

พอเริ่มลองเปิดหนังเรื่องแรก ถึงกับอึ้ง เพราะเสียงดีขึ้นมากๆ รายละเอียดต่างๆที่ไม่เคยได้ยิน ออกมาแบบชัดเจน เพียงแต่ปลาย

เสียงยังแข็งอยู่ ส่วนภาพก็ดีขึ้นมาก noise ที่เคยมี หายเกลี้ยง ใสปิ๊งเลย คาดว่าเบิร์นไปอีกสักพัก น่าจะดีขึ้นอีก

สรุปว่า ฟันธงเลยครับ ใครที่อยากโมแต่ยังลังเลว่าจะคุ้มไหม บอกได้เลยว่าคุ้มค่าทุกบาท ทุกสตางค์ครับ แต่ของผมเป็นบอร์ด V1

น่ะครับ ไม่รู้ว่า V2 จะดีกว่านี้อีกไหม แต่แค่นี้ก็แฮปปี้มากๆแล้ว ดูหนัง ฟังเพลง มีความสุขขึ้นอีกเยอะเลย :thumbsup:[/quote]

[quote name='attaccess' post='1972316' date='Oct 20 2010, 04:05 PM']มา confirm ให้น้อง Jack ครับ
      หลังจาก mod ชุดนี้มา ที่เห็นได้ชัดๆคือ noise ของภาพลดลงชัดมากๆครับ อย่างหนังเรื่อง Green Zone ซึ่งส่วนใหญ่เป็นฉากในทะเลยทรายซึ่ง ก่อนทำ noise ค่อนข้างเยอะและเห็นได้ชัด แต่หลังจากทำมาแล้ว noise ลดลงอย่างเห็นได้ชัด คือภาพมันไม่ได้ถูกกดจน noise หายไปแล้วมิติภาพหายไปด้วยนะครับ คือประมาณว่าเม็ดสีจะถูกทำให้ละเอียดขึ้น noise เลยดูลดลงครับ

ระดับ contrast ของภาพก็ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ ถ้าใช้หนังเรื่อง Avatar เป็นตัวเปรียบเทียบนะครับ

แล้วก็ส่วนเรื่องเสียง ต้องปรับลด volume ลงครับ หลังจากเปลีี่ยนท้ายและฟิวส์มา ดูหนัง action นี่ effect ออกมาเป็นเม็ดๆชัดเจนครับ

สรุปแล้วดีขึ้นทุกด้าน และที่สำคัญคุ้มกว่าไปซื้อเครื่องกรองไฟ ในราคาระดับเดียวกันแน่นอนครับ

Jack ครับ เดี๋ยวพี่จะหาเวลาไปทำเพิ่มตรงส่วนของภาค AC ตามที่คุยไว้นะครับ คิดว่าเทียวนี้ทำออกมาแล้วน่าจะฉิวแน่ๆ[/quote]

[quote name='SANONE' post='1991340' date='Nov 1 2010, 11:37 PM']ผมโม DUNE กับคุณ jack มาแล้วครับ คุ้มค่ามากจริง ๆ ทั้งภาพและเสียงมาเต็ม ๆ เลย ดีกว่าเปลี่ยนสายไฟ AC แยอะเลย
      แนะนำเลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง ของเขาดีจริง ๆ[/quote]

[quote name='palida' post='2047187' date='Dec 6 2010, 08:35 PM']ผมเพิ่งจะได้เบิร์นน้อง Dune Base 3.0 หลังจากที่ให้คุณแจ็คจัดการเรื่องบอร์ดไฟและเปลี่ยนท้าย IEC Irgo สิ่งที่เปลี่ยนชัดเจนคือความอิ่มของสีครับดูแล้วสดและ noise ลดลงแบบผิดหูผิดตตาดูหนังได้มีอรรถรสดีมากและที่เห็นชัดขึ้นคือเวลาดูไฟล์ DVD ของลูกสาวเขาชอบให้เปิด baby einstine ภาพดูดีมากกกกก..(อันนี้ขอย้ำเพราะผมดูกับลูกสาวไม่ต่ำกว่า 50 รอบ)ก็คิดว่าคุ้มค่าครับกับการโมดิฟายก็บอกว่าถ้าใครมีความคิดที่จะทำก็รีบครับแล้วคุณจะดูหนังอย่างเห็นภาพที่สวยกว่าเดิมเยอะ[/quote]

[quote name='saint_kun' post='2047187' date='Dec 6 2010, 08:35 PM']หลังจากส่งเครื่อง DUNE MAX ไปให้คุณ แจ็ค ทำให้ แล้วได้ลองเปิดหนังทดลองตัวเครื่อง (ผมก็ไม่ได้เซียนเรื่องพวกนี้ซักเท่าไหร่ แค่เป็นคนที่ชอบดูหนังมากก็เท่านั้น ฉะนั้นความเห็นต่างๆ เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวเท่านั้น อาจเรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยถูก ก็ขอโทษด้วย น่ะครับ)
      หนังที่ใช้ทดสอบแผ่น Blu-ray
      1.Kung Fu Panda 25 G.
      2.AVATAR 25 G.
      3.G.I JOE 25 G.
      รายละเอียดเรื่องภาพ จะเห็นถึงความเปลี่ยนแปลง ในเรื่องสีจะมีความเข้มของสีเพิ่มขึ้น ภาพจะมีความสว่างขึ้น ส่วนในเรื่่องความมีมิติของภาพก็ทำได้ดีขึ้นค่อนข้างพอใจมาก(ยิ่งดูเรื่อง Kung Fu Panda กับ AVATAR จะเห็นได้ชัดเจน) ส่วน เรื่องของ Noise ก็มีอัตราส่วนลดลงจนสังเกตุได้เช่นกัน จะรู้สึกว่าภาพค่อนข้างเนียนขึ้น
      ในส่วนเรื่่องของเสียง จะให้ความหนักแน่นเพิ่มขึ้น (ฉากเรื่องG.I JOE ตอนที่ คอปเตอร์บินอยู่ ) ทำได้ดีมาก เหมือนบินอยู่บนหลังคาบ้านจริงๆเลย ส่วนในเรื่องลายละเอียดของเสียงในฉากต่อสู้ต่างๆ ก็ทำให้มีความชัดเจนขี้น ในส่วนเรื่องเพลง ไม่มีความคิดเห็น ไม่ได้ทำการสอบ (ผมไม่ชำนาญด้านการฟังเพลงซักเท่าไหร่ ส่วนมากดูหนังอย่างเดียว) อันนี้ขอผ่าน
      ในส่วนเรื่องตัว POWER BOX วัสดุที่ใช้มาทำ มีความคงทนแข็งแรงมาก สีดำทำให้ช่วยเข้ากับ เครื่องเล่น PLAYER ต่างๆได้อย่างลงตัว

สรุป ผมค่อนข้างพอใจเป็นอย่างมากในการทำการเปลี่ยนแปลงในส่วนภาคจ่ายไฟของเครื่อง Dune Max ใหม่ กับเงินที่เสียไป

*** ก่อนทำเครื่องควรได้ดูหนังที่ชอบ สัก 2-3 เรื่องก่อนน่ะครับ แล้วลองจำฉากที่ประทำใจเอาไว้ เมื่อทำเครื่่องเสร็จแล้ว ก็ลองดูหนังเรื้่องเดิม+ฉากเดิม ลองดูว่า เห็นความเปลี่ยนแปลงหรือเปล่า ความคิดเห็นที่ได้ของแต่ละคนอาจไม่เหมือนกัน ต่อให้ใช้หนังเรื่องเดียวกัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ ต่างๆ ของแต่ละคน และสายตา+ หูด้วย***

SUMSUNG LED TV 32" C6900
      ONKYO HT-S9100THX
      HDMI QED NEW Reference Silver Plated HDMI Cable 2m . X1
      HDMI The Van Den Hul HDMI 1.3, 1080p Cable ขนาด 3 m X1
      Speaker Cable IXOS XHS706W , IXOS XHS133 Parallel Geometry
      subwoofer cable MONITOR RHODOS SUB (3.0M)[/quote]

[quote name='R-34' post='2173033' date='Feb 25 2011, 11:42 AM']คุณแจ็ค ครับ ผม แม็ก นะครับ

พอใจในคุณภาพมากๆครับ ติดดูหนังงอมแงมเลยครับ

จึงมีความคิดว่า จะโมเพิ่มเติม ในส่วน เปลี่ยนท้าย เปลี่ยนฟิวส์ เปลี่ยน Capacitor ขอถามดังนี้ครับ
      - ราคาเท่าไหร่
      - ใช้เวลานานไหม
      - ทำแล้วข้อดี-ข้อเสียเป็นอย่างไรครับ

รบกวนด้วยครับ ตอบเป็น pm มาก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ[/quote]

[quote name='tikker888' post='2174624' date='Feb 26 2011, 11:51 AM']พี่แจ็คครับ
      สุดยอดของภาพที่ได้ดูมาเลย (ที่บ้านผมนะ)
      ภาพดีมากครับจากการได้ลองเทสมีมิติขึ้นมากครับ
      ส่วนเสียงยังไม่ได้ลอง (ลูกนอนอยู่)
      OK.....ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำสิ่งดีๆให้
      ส่วนเรืองการเดินสายที่คุยกับพี่ไว้ใช้ไม่ได้ครับต้องถอดออกหมดมีปัญหา
      กำลังหาวิธีแก้อยู่ครับ
      ขอบคุณครับ[/quote]

[quote name='makubexhirosue' post='2183061' date='Mar 3 2011, 03:20 PM']เดี๋ยวนี้มีเครื่องมาขายด้วยร่ำรวยใหญ่ซะแล้วคุณแจ๊ค

ผมแนะนำท่านใดที่ใช้ dune max แบบเดิมๆลองโมกับคุณแจ๊คดูครับ

รับรองไม่ผิดหวัง ภาพ เสียงดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ[/quote]

[quote name='summin' post='2204478' date='Mar 16 2011, 04:10 PM']วันนี้ไปรับ dune max จากคุณแจ๊คมาเรียบร้อย ถึงบ้านแกะกล่องประกอบชุดเทสดู

ผลปรากฎเป็นที่พอใจมาก ภาพใสคม มิติและเฉดสีดูเป็นธรรมชาติ

ละเอียดเสียงเพิ่มขึ้นชัดเจนแบบรู้สึกกันได้ไม่ต้องไปเอียงหูฟัง โดยเฉพาะเบสออกมาเต็มดีจนผมต้องมาปรับใหม่

ก่อนหน้านี้เล่นตัว playon2 ตอนนี้เลยยกมรดกไปไว้ในห้องลูกชายแทน

ผมไม่มีช่วยได้เสียกับทางร้านแค่เล่าสู้กันฟังเพื่อท่านใดยังลังเลอยู่...สนับสนุนของดีราคาคุ้มเงินครับ[/quote]

[quote name='joke66' post='1859355' date='Aug 11 2010, 02:22 PM']DC Filter ที่เมื่อวานผมไปรับมาใช่รุ่น Limited หรือเปล่าครับ น้องแจ๊ค ถ้าไม่ใช่แล้วมันต่างกันยังไง บอกด้วย แต่เมื่อคืนลองดูแล้ว แจ่มมาก เห้นผลดีกว่าเปลี่ยนสาย hdmi แพงๆซะอีก :thumbsup:[/quote]

[quote name='9moo' post='1870219' date='Aug 18 2010, 03:07 PM']JACK ครับ วันนี้นั่งทำงานอยู่ ตอนเที่ยงๆ น้องสาวที่คอนโด โทรมาบอกว่ามีพัศดุมา...แง่มๆๆๆ....
      เลยรีบกลับมา พอถึงปุ๊บ แกะซองออก เป็นไอ่กล่องดวงใจจริงๆจร้า....

ไม่รอช้าเลย รีบเสียบกับdocking ACASIS แล้วลองเปิดดู....

....เฮ้ย....ไอ่คอนเสริท fullrip ของอาเฮีย KENNY G. เพลงแรกเลย sillhutte (เขียนถูกป่าวไม่รุ)...จากที่มีแล้วลบ ลบแล้วหามาลงใหม่....

...ภาพช่วงกล้องแพน ไปเรื่อยๆ noise ที่เคยมีมากมาย ยิ่งกว่าพายุหิมะ....มันลดน้อยลง จนในบางช่วงหายเกลี้ยงไปหมดเลย...

...กลับมาลองเปิดดูคอนเสริท ของอาเฮีย david foster&friends บ้าง....

...ก่อนหน้านั้นช่วงตัว เพลง I SWEAR มีnoise มาเยือนนิดนึง...ตอนนี้ เกลี้ยงเลย โว้ยยยยยยยยยย....เจ๋งมาก...

...ส่วนเรื่องเสียง ในส่วนของรายละเอียด มาอีกจมเลย แจ๋มเป็ด เลย JACK....

...ลองกดnext ข้ามไปฟังเพลงเก่ง ที่อีหนู ฟิลิปปินส์ pempeko ร้อง...ได้ยินเสียง ถอนหายใจชัดเลย ครับ...

...thankyou ครับ เสี่ยjack ที่ทำของดีๆ มาให้ใช้ครับ....

..อ้อ ลืมบอกไปเดี๋ยวท่านอื่นจะไม่ทราบ ผมใช้ prime โมแบบรุ่นแรก ครับ...[/quote]
      Last edited by jankaow; 13 Aug 2012, 00:37:17.

Comment

• Power Box เปลี่ยนท้าน YARBO RHODIUM กับ FUSE SCHURTER RHODIUM

ท้าย Yarbo น่าใช้มากได้ของมาเมื่อวานจับเปลี่ยนแล้วมีความสุขจิงๆค้าบบบบ :dj:

Comment

• โปรโมชั่นพิเศษซื้อเครื่องเล่น HD Media Playar จากร้านที่ร่วมรายการ รับสิทธิ์ส่วนลดทันที

PPCBOY : 0804560769 ( อ่อนนุช )

9MOO : 0863069944

LENNSHOP : 0839230046 ( ซีคอนสแควร์ )

BTMEDIA : 0823486256 ( บางสะพาน )

HDRAYONG : 0800508388 ( ระยอง )

HUA HIN HIDEF :
          0817788535 ( หัวหิน )

Comment

• สเปกปลั๊กกรอง Line Filter AC108 ออกมาแล้วครับ

ระบบกรองแยกอิสระ 1. Power Filter 2. Low Filter 3. Medium Filter 4. High Filter

AC Outlet จำนวนช่อง 8 เต้าเสียบเป็นของ PASS & SEYMOUR

Fuse/Holder/Inlet ชนิด Gold ของ Schurter

Wiring Lapp Kabel Conductor cross section in 2.5 sq.mm

Three LED indicated AC line status Power - Phase - Ground

Maximum Allowable Voltage
            AC rms 250V

Clamping Voltage @ 8/20us
            Max ( V ) 775V
            lp ( A ) 50A

Maximum Energy ( J )
            10/1000us 525J , Total 1575J
            2ms 375J , Total 1125J

Maximum Peak Current @ 8/20us ( A )
            1 time 54000 Amps
            2 time 40500 Amps

Varistor Voltage @ 1mA 470V

AC 100V to 220V , Line-Line

AC 100V to 220V , Line-Ground Applicatoins

Spike Protection Modes L - N , L - G , N - G

Thermal Cutoff 250V , 128 C , 10 - 15A
            Last edited by jankaow; 9 Aug 2011, 11:30:55.

Comment

• ดันครับ

Comment

• รายการ YARBO AND ACCESSORY สนใจติดต่อสอบถามได้ครับ

HIGH END IEC INLET YARBO RHODIUM : ราคา 1000 บาท

HIGH END IEC INLET YARBO GOLD : ราคา 700 บาท

HIGH END POWER AND IEC CONNECTOR YARBO RHODIUM : ราคาคู๋ละ 2000 บาท

HIGH END AC OUTLET YARBO GOLD : ราคา 2200 บาท

POWER CABEL LAPP KABEL CLASSIC 110CY : ราคาเมตรละ 400 บาท

SATA FOXCONN AND SATA POWER LAPP KABEL : ราคาชุดละ 500 บาท

FUSE SCHURTER RHODIUM : ราคา 500 บาท

FUSE SCHURTER GOLD : ราคา 300 บาท

Comment

• โปรโมชั่นพิเศษซื้อเครื่องเล่น HD Media Playar จากร้านที่ร่วมรายการ รับสิทธิ์ส่วนลดทันที

PPCBOY : 0804560769 ( อ่อนนุช )

LENNSHOP : 0839230046 ( ซีคอนสแควร์ )

BTMEDIA : 0823486256 ( บางสะพาน )

HDRAYONG : 0800508388 ( ระยอง )

Comment

• รายการ YARBO AND ACCESSORY สนใจติดต่อสอบถามได้ครับ

HIGH END IEC INLET YARBO RHODIUM : ราคา 1000 บาท

HIGH END IEC INLET YARBO GOLD : ราคา 700 บาท

HIGH END POWER AND IEC CONNECTOR YARBO RHODIUM : ราคาคู๋ละ 2000 บาท

HIGH END AC OUTLET YARBO GOLD : ราคา 2200 บาท

POWER CABEL LAPP KABEL CLASSIC 110CY : ราคาเมตรละ 400 บาท

SATA FOXCONN AND SATA POWER LAPP KABEL : ราคาชุดละ 500 บาท

FUSE SCHURTER RHODIUM : ราคา 500 บาท

FUSE SCHURTER GOLD : ราคา 300 บาท

Comment

• หมายเลขพัสดุที่นัดส่งวันนี้เช็คได้เลยนะครับ

Comment

• สายไฟ LAPP KABEL รุ่น CLASSIC 110CY พร้อมหัวท้าย YARBO RHODIUM ยาว 1.5M ราคา 2500 บาทครับ

Comment

• เฉพาะวันที่ 12 สิงหา Power Box SU602 ลดราคาพิเศษ ท่านใดสนใจติดต่อสอบถามได้เลยนะครับ
                          Last edited by jankaow; 11 Aug 2011, 17:51:56.

Comment

Comment

Comment

Comment

Working...
                                X