overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member

Angry เตือนภัยกับการเคลมของกับ ASUS

สืบเนื่องมาจาก ผมได้ซื้อบอร์ด B85M-G กับทาง JIB แล้วใช้ได้มาประมาณ 4 เดือน ช่อง video output on board ทุกช่องใช้ไม่ได้จึงได้ส่งเคลมผ่านทาง JIB ในวันที่ 18/8/58 แล้วทาง JIB จึงนำส่งต่อให้ ASUS ผมได้รับสินค้าคืนจากการเคลมในวันที่ 8/9/58 *** ตอนที่ผมไปรับ ทางพนักงานแจ้งให้ทราบว่า ทาง ASUS ได้ส่งตัวใหม่มาแทน โดยมีการเปลี่ยน S/N*** ตัวสินค้าผ่านการซ่อม แล้วสต๊อกไว้
    ผมนั้นไว้วางใจกับการได้ของใหม่ จึงนำกลับมาใช้งาน ทุกอย่างเป็นปกติ แต่วันดีคืนดี กิเลศผมดันเกิดไปซื้อการ์ดจอมาใส่เพิ่ม(ไปซื้อวันที่12/9/58) ปรากฏว่าเปิดไม่ติด แต่หากต่อ on board จะเปิดติด จึงเกิดข้อสงสัย และได้ยกเคสไปให้ทาง JIB เช็ค ปรากฏว่า ช่าง JIB บอกว่าช่อง port การ์ดจอ มีปัญหา (ปัญหาจาก mainboard) ผมจึงได้ส่งเคลมอีกรอบ ในวันที่ 13/9/58 **ขณะนี้ บอร์ดอยู่กับ JIB
    คำถามก็คือ
    1. ทำไม ASUS จึงส่ง Mainboard มีปัญหามาให้ลูกค้า รู้ทั้งรู้อยู่แล้วว่า มันมีปัญหา
    2. มาตรฐานในการซ่อมของบริษัทนั้นตกต่ำขนาดเอาของมีปัญหามาให้ลูกค้าหรืออย่างไร
    3. ทำไมไม่ทำการทดสอบทุกๆอย่างก่อนส่งของคืนลูกค้า ถ้าได้ทดสอบแล้ว ทำไมจึงมีปัญหาอีก

Last edited by popularboy; 13 Sep 2015 at 17:39:21.

OverclockZone Member xtcian's Avatar
    4/110 บ้านแสนสุข_PoweRie Studio @Phuket

เห้ยใจเย็น
    เดี๋ยวอธิบายให้ฟัง เข้าห้องน้ำแปป

ปัญหาอาจเกิดเพราะคุณไม่ได้ใช้งานก้ได้

OverclockZone Member xtcian's Avatar
    4/110 บ้านแสนสุข_PoweRie Studio @Phuket

1. ทำไม ASUS จึงส่ง Mainboard มีปัญหามาให้ลูกค้า รู้ทั้งรู้อยู่แล้วว่า มันมีปัญหา
    ก็เค้าบอกว่าของใหม่ไง แกะกล่องมาแพ็คส่งให้คุณเลย แล้วเค้าจะรู้มั้ยว่าเสียไม่เสีย
    2. มาตรฐานในการซ่อมของบริษัทนั้นตกต่ำขนาดเอาของมีปัญหามาให้ลูกค้าหรืออย่างไร
    เค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ ไม่ได้ซ่อม
    3. ทำไมไม่ทำการทดสอบทุกๆอย่างก่อนส่งของคืนลูกค้า ถ้าได้ทดสอบแล้ว ทำไมจึงมีปัญหาอีก
    อันนี้ก็แล้วแต่ละบริษัท แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นกันถ้าเอาของใหม่เคลมส่งให้ลูกค้า มักจะไม่เคยเอามาเทสซักเท่าไหร่ เสียเวลาเพราะคิดว่ามันเป็นของใหม่ไง จะเสียได้ไง

ปล. จขกท. บอกเลยซวยซ้ำซ้อน
    ของที่เสียมาจากโรงงานมี 1 ใน 100
    คุณได้ 1 ในร้อยชิ้นแรก
    แล้วยังได้ 1 ในร้อยชิ้นหลังอีกที

แนะนำทำใจครับ อย่างน้อยมองโลกในแง่ดีเค้าก็เคลมให้คุณครับ บางคนเจอหนักกว่านี้อีก เอาของเราดีๆ ที่ส่งเคลมไปทำให้เสียแบบเคลมไม่ได้ แล้วมาโทษความผิดให้เรา

Quote Originally Posted by xtcian View Post
    ก็เค้าบอกว่าของใหม่ไง แกะกล่องมาแพ็คส่งให้คุณเลย แล้วเค้าจะรู้มั้ยว่าเสียไม่เสีย
    เค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ ไม่ได้ซ่อม
    อันนี้ก็แล้วแต่ละบริษัท แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นกันถ้าเอาของใหม่เคลมส่งให้ลูกค้า มักจะไม่เคยเอามาเทสซักเท่าไหร่ เสียเวลาเพราะคิดว่ามันเป็นของใหม่ไง จะเสียได้ไง

ปล. จขกท. บอกเลยซวยซ้ำซ้อน
    ของที่เสียมาจากโรงงานมี 1 ใน 100
    คุณได้ 1 ในร้อยชิ้นแรก
    แล้วยังได้ 1 ในร้อยชิ้นหลังอีกที

แนะนำทำใจครับ อย่างน้อยมองโลกในแง่ดีเค้าก็เคลมให้คุณครับ บางคนเจอหนักกว่านี้อีก เอาของเราดีๆ ที่ส่งเคลมไปทำให้เสียแบบเคลมไม่ได้ แล้วมาโทษความผิดให้เรา
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ
    ของที่ส่งมาให้ผมดูแล้วไม่ใช่ของใหม่ครับ ของที่ผ่านการเคลม แล้วสต๊อกไว้ครับ เนื่องจากตอนรับได้เห็นคราบขาวๆที่ด้านหลังบอร์ด *** ย้ำครับ ไม่ใช่ของใหม่แกะกล่อง ***
    เค้าเปลี่ยนของที่ซ่อมมาแล้วมาให้ ไม่ใช่ตัวใหม่ครับ
    ใช่ครับ ผมพยายามมองในแง่ดี แต่อย่างว่าครับ บริษัทใหญ่โต ทำไมของมีปัญหาผ่าน QC มาได้
    Last edited by popularboy; 13 Sep 2015 at 17:42:37.

เป็นของซ่อม ไม่ใช่ของใหม่

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

ลองไปอ่านกระทู้นี้ดูครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...8%B1%E0%B8%9A)

สรุปว่ายี่ห้อนี้เอาไปเคลมทีไรก็ได้แต่ของวนซ่อมหรือครับ

Quote Originally Posted by popularboy View Post
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ
    ของที่ส่งมาให้ผมดูแล้วไม่ใช่ของใหม่ครับ ของที่ผ่านการเคลม แล้วสต๊อกไว้ครับ เนื่องจากตอนรับได้เห็นคราบขาวๆที่ด้านหลังบอร์ด *** ย้ำครับ ไม่ใช่ของใหม่แกะกล่อง ***
    เค้าเปลี่ยนของที่ซ่อมมาแล้วมาให้ ไม่ใช่ตัวใหม่ครับ
    ใช่ครับ ผมพยายามมองในแง่ดี แต่อย่างว่าครับ บริษัทใหญ่โต ทำไมของมีปัญหาผ่าน QC มาได้
    ง่อววว ถ้าเป็นงี้ เค้าก็ผิดเต็มประตูเลยนะครับ ส่งของวนซ่อมผมไม่ว่านะ แต่ซ่อมมาไม่ได้ดีงี้มีเคือง

หากคุณภาพการรับประกันของ อัดทรุด เป็นแบบนี้
    แล้วระยะประกัน 4 ปี มันจะมีประโยชน์อะไร

ตอบได้เลยครับ ห่วยแตก

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

Quote Originally Posted by dragon_horse View Post
    หากคุณภาพการรับประกันของ อัดทรุด เป็นแบบนี้
    แล้วระยะประกัน 4 ปี มันจะมีประโยชน์อะไร
    เอาไว้เคลมไงครับ - -

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

โดนอยู่กับตัว และกำลังเหนื่อยใจ อีกสักพักคงใด้ไช้บริการ สคบ.

แต่ถึงกระนั้น บางอย่างยี่ห้ออื่นๆมันก็สู้ Asus ไม่ใด้จริงๆนะ งงเลยฝรั่งนั่งออฟฟิตทำไมคิดเรื่องใหญ่ๆใด้ แต่คิดเรื่องพื้นๆไม่ใด้

งานซ่อมอาจจะเยอะ ยิ่ง ช่วงนี้เศรฐกิจไม่ดี
    ไม่แน่ เค้าอาจจะเอา ของท่าน ไปสลับกับงานของคนที่เคลม pci express ไง
    ก็ อีกคนไม่ใช้ video output on board
    อีกคนใช้ การ์ดจอ ออนบอร์ด คลิ๊กกันพอดี
    เอาใส่ตะกร้าล้างน้ำไป เผื่อลูกค้ารับได้ไง ถ้าไม่เอาก็ส่งคืน
    ปล. มโนนะ อย่าเชื่อมาก แต่ก็มี % ว่าปะ

OverclockZone Member good11's Avatar

สร้างชื่อ จะชิงอันดับกับ SVOA

bigtees's Avatar

ประกันในประเทศนี้ ก็ยังงี้ ต้องทำใจง่ะ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

MB การ์ดจอ อย่างมากก็ยังหนีไปเล่นค่ายอื่นใด้ เช่นตั้งแต่ asus ติดยันต์กันแกะ ผมก็ไม่เคยแตะ asus อีกเลย เล่น gig แทน

MB กลัวอะไร MSI ยังมี พักหลังๆเอง Asus ก็ไม่ใด้งานดีอะไรนัก ซิ้งค์ภาคจ่ายไฟ cpu แทบไม่เห็นแล้วใน MB ตัวละ 2xxx ซึ่งควรจะมี

notebook ก็ไม่ใด้ต่างอะไรมาก Levono เองก็มีประกัน 2 ปีแล้วสำหรับ nb ราคาหมื่นต้นๆ ( แต่ก่อน Asus เจ้าเดียว )

แต่มือถือ + แทปเลตนี่สิ ยี่ห้อที่จะมาไฟว์ Asus ใด้ มันหายากอยู่นะ ( โดยเฉพาะเรื่องกล้อง ) ตัวเลือกแทบไม่มี

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

Notebook นี่บอกเยยผมโคตรชอบ Lenovo เลยครับ

ถูก ทน คุ้ม แถมแรงอีกต่างหาก

ของ asus บางอย่างก็ดีนะครับ แต่เอาของซ่อมมาวน แถมไม่เช็คว่าใช้งานได้ทุกอย่างมาคืนลูกค้านี่ไม่ไหว ประกันของอย่างนี้ ลาขาดครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks