Announcement

Collapse
No announcement yet.

:: Edifier S530 ::

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• :: Edifier S530 ::

สวัสดีทุกท่านครับ

พอดีเมื่อซักสัปดาห์ก่อนได้เข้าไปฟังลำโพงรุ่นนี้เข้า รู้สึกชอบเสียง+มิติ อยู่ไม่น้อยเลย

ไม่ทราบว่ามีท่านใด้ไปฟังมาบ้างแล้วครับ
    อยากทราบความเห็นของแต่ละท่านในแง่ของเสียง+ความรู้สึกหน่่อยครับ

ปล.สถานที่ฟัง ร้านที่พันทิป ชั้น4 ครับ

ปล2.ท่านใดที่มีโอกาสได้ไปพันทิป อยากให้ได้ลองดูหน่อยครับ อยากทราบความรู้สึกของแต่ละท่าน
    Attached Files
    Last edited by p.ammarit; 29 Jan 2009, 19:13:20.

ค่าตัวเื่ท่าไหร่ครับ

Comment

ผมฟังมาแล้ว ถึงแม้จะไม่เคยฟังลำโพงดังๆของ brand อื่นนัก แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าตัวนี้ให้เสียงทีน่าประทับใจเลยครับ แม้จะเป็นของ canada แต่ผลิตที่จีน แต่ผมว่ามันมีคุณภาพอยู่ไม่น้อยเลย และ review จากต่างประเทศก็ให้คะแนนสูงด้วย ผมได้ลองเอาเพลงหลายๆแนวของผมเองไปต่อกับคอมของทางร้านเพื่อลองฟังดู(แนะนำให้เตรียมเพลงที่จะทดสอบไป) ซึ่งปรากฎว่าฟังแล้วค่อนข้างพอใจเป็นอย่างมากไม่ว่าจะเป็นแจ๊ส pop บลูส์ ฟังค์ soul rock instrumental classical ballad แต่สำหรับพวก metal หนักๆ อาจจะยังขับออกมาได้ไม่ตรงใจผมนัก(แต่อย่ายึดความเห็นของผมเป็นหลัก เพราะผมมีเกณฑ์ในการฟังเพลงหนักนั้นอยู่ในระดับที่ค่อนข้างหนักมาก สำหรับคุณคงไม่น่ามีปัญหา) จริงๆผมสนใจตัวนี้ แต่เนื่องจากงบไม่ถึง(17000) ผมเลยเอาตัว S330D มาแทนครับ ซึ่งก็ต้องยอมรับว่าตัวนี้***งชั้นกับตัว 530 อยู่พอสมควร เลยต้องมานั่งหา soundcard เพิ่มเติมครับ ^-^
      ปล. ทางร้านใช้แค่ soundcard audigy value แต่เสียงที่ออกมาดีมาก ผมคิดว่าถ้าใช้ soundcard หรือ dac ดีๆ มันจะแสดงประสิทธภาพได้เต็มที่ยิ่งขึ้น แต่มีข้อสงสัยจุดหนึ่งตรงที่ผมลองให้เค้าถอดเทียบสายอนาลอคกับ
      coax แล้วลองฟังดู ปรากฏว่าสาย coax ดูมีมิติกว่ามาก(เค้าใช้สาย m cable แบบถักอย่างดี) ซึ่งแนวโน้มมันน่าจะเป็นสายอนาลอคที่น่าจะมีแนวโน้มจะเสียงดีกว่า
      แต่ยังไงก็ต้องอลงไปฟังเองก่อนแล้วกันครับแล้วมาดูว่าผลจากการฟังจะตรงกับผมหรือไม่ครับ

Comment

Originally posted by bipola View Post
        ค่าตัวเื่ท่าไหร่ครับ
        ราคาราวๆ 17,000 บาท ครับ

Originally posted by newbie66 View Post
        ผมฟังมาแล้ว ถึงแม้จะไม่เคยฟังลำโพงดังๆของ brand อื่นนัก แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าตัวนี้ให้เสียงทีน่าประทับใจเลยครับ แม้จะเป็นของ canada แต่ผลิตที่จีน แต่ผมว่ามันมีคุณภาพอยู่ไม่น้อยเลย และ review จากต่างประเทศก็ให้คะแนนสูงด้วย ผมได้ลองเอาเพลงหลายๆแนวของผมเองไปต่อกับคอมของทางร้านเพื่อลองฟังดู(แนะนำให้เตรียมเพลงที่จะทดสอบไป) ซึ่งปรากฎว่าฟังแล้วค่อนข้างพอใจเป็นอย่างมากไม่ว่าจะเป็นแจ๊ส pop บลูส์ ฟังค์ soul rock instrumental classical ballad แต่สำหรับพวก metal หนักๆ อาจจะยังขับออกมาได้ไม่ตรงใจผมนัก(แต่อย่ายึดความเห็นของผมเป็นหลัก เพราะผมมีเกณฑ์ในการฟังเพลงหนักนั้นอยู่ในระดับที่ค่อนข้างหนักมาก สำหรับคุณคงไม่น่ามีปัญหา) จริงๆผมสนใจตัวนี้ แต่เนื่องจากงบไม่ถึง(17000) ผมเลยเอาตัว S330D มาแทนครับ ซึ่งก็ต้องยอมรับว่าตัวนี้******งชั้นกับตัว 530 อยู่พอสมควร เลยต้องมานั่งหา soundcard เพิ่มเติมครับ ^-^
        ปล. ทางร้านใช้แค่ soundcard audigy value แต่เสียงที่ออกมาดีมาก ผมคิดว่าถ้าใช้ soundcard หรือ dac ดีๆ มันจะแสดงประสิทธภาพได้เต็มที่ยิ่งขึ้น แต่มีข้อสงสัยจุดหนึ่งตรงที่ผมลองให้เค้าถอดเทียบสายอนาลอคกับ
        coax แล้วลองฟังดู ปรากฏว่าสาย coax ดูมีมิติกว่ามาก(เค้าใช้สาย m cable แบบถักอย่างดี) ซึ่งแนวโน้มมันน่าจะเป็นสายอนาลอคที่น่าจะมีแนวโน้มจะเสียงดีกว่า
        แต่ยังไงก็ต้องอลงไปฟังเองก่อนแล้วกันครับแล้วมาดูว่าผลจากการฟังจะตรงกับผมหรือไม่ครับ
        ขอบคุณครับ คุณ newbie66

ตอนที่ไปฟังก็พยายามเลือกฟังให้ได้ทุกแนวของที่ร้านนั้นมี (พอดีเดินผ่าน+ไม่ได้เตรียมเพลงส่วนตัวไป)

ก็พยายามฟังทุกแนวเท่าที่ในร้านมี ก็พอสรุปความรู้สึกส่วนตัวได้ว่าคล้ายกับคุณ newbie66 คือ

โดดเด่นในดนครีแนว acoustic pop jazz funk blue โดยให้เสียงร้องและมิติที่ค่อนข้างดี

เบสกระชับมาก แต่ไม่หนัก (สู้ Klipsch Promedia และ Creative Gigawork ไม่ได้)

เลยทำให้เอามาฟังเพลงแนว metal hiphop อาจจะไม่สนุกเท่าที่ควร

ส่วนเจ้า Edifier S330D ผมก็ได้ลองนั่งฟังเทียบกับเจ้า S530 ดู โดยความเห็นส่วนตัว

ผมว่าเจ้า S330D ถ่ายทอดเสียงแหลมได้ดีกว่าเจ้า S530 หนะครับ ปลายเสียงแหลม

ทอดได้ไกลและขึ้นได้สูงกว่าเจ้า S530 แต่ มิติและเสียงโดยรวมผมรู้สึกว่าเจ้า S530 ดีกว่า

ค่อนข้างมาก เลยทำให้ได้หิ้วกลับมา 1 ตัว (ชะอุ๊ยส์...ความแตก แหะๆ) เอามาแทนเจ้า

Gigawork S750 ซึ่งตู้ซับได้เสีย (ปัญหายอดนิยมของ Gigawork Series เลย)

ปล.อีกประการนึง ตอนฟังผมก็ไม่ได้ลองสลับสาย coax เทียบกับสาย analog

เลยไม่ทราบความแตกต่าง หากมีท่านใดได้ไปฟังรบกวนช่วยลอง และ มาร่วมวิจารณ์หน่อยนะครับ

ปล2.การดูหนังสำหรับลำโพงนี้ผมไม่แน่ใจว่าจะทำได้ดีหรือเปล่า เพราะตอนไปที่ร้านผมก็ลืมลองเทส

ดูเลย (นั่งฟังแต่เพลงอย่างเดียว) หากมีท่านใดได้ไปฟังรบกวนช่วยลองดู และ เปรียบเทียบกับ

ลำโพงที่หลายๆท่านเคยได้ฟังมาหน่อยนะครับ ว่าทำได้ดีหรือเปล่า

ปล3.มาร่วมวิจารณ์หน่อยนะครับอยากทราบความรู้สึกจากหลายๆท่านครับ ขอบคุณครับ

Comment

ดีใจด้วยครับที่ซื้อมาแล้ว ผมเองก็อยากได้เหมือนกัน แต่คงอด -t - เรื่องเบสกับเสีนยง trible นั้น ผมว่าอาจต้องหา soundcard ดีๆมาช่วยครับ แต่เบสผมว่ามันก็ใช้ได้นะ เพราะตอนที่ไปฟังผมก็ลองไปดูที่เค้าปรับ ระดับมันประมาณ 80% ของ volume ไม่แน่ใจว่าตอนคุณฟังเค้าปรับไว้ระดับไหนครับ เอากลับมาฟังแล้วเป้นอย่างไรบ้างครับ ช่วยบอกความรุ้สึกหน่อย แล้วได้สีอะไรมาครับขาวหรือดำ ผมว่ารุ่นที่พวกเราซื้อ ไม่ค่อยมีใครซื้อเลยอาจจะหา comment ลำบากหน่อยครับ ส่วนเรื่องวาย ผมว่าทางที่ดีที่สุด ลองซื้อมาเทียบเองเลยดีกว่าครับ
          แล้วตอนนี้ใช้ soundcard อะไรอยู่เหรอครับ อยากทราบว่าเมื่อใช้ร่วมกับลำโพงแล้วเสียงออกมาเป็นอย่างไรบ้างครับ จะได้มีผลต่อการตัดสินใจเลือก soundcard ของผม เพราะเป็นลำโพงมาจาก brand เดียวกันครับ

Comment

ลำโพงที่สั่งไปตอนแรกต้องการสีดำครับ พอเด็กที่ร้านไปยกลงมาผมก็รีบไปหน่อยเลยไม่ได้เปิดกล่องดูอีกรอบ

พอส่งกลับมาถึงบ้านเปิดดู ปรากฎว่าำ ได้สีขาวครับ ... งานเข้าเลยครับพี่น้อง

ผมก็เฮ้อ ... ช่างมัน ขี้เกียจเอาไปเปลี่ยนแล้ว ขาวก็ขาวว่ะ ทำให้ห้องสว่างดี (คิดแง่บวกไว้ อิอิ)

ส่วนเรื่องเสียงที่ได้หลังจากเอากลับมาฟังตอนนี้ขอตอบแบบคร่าวๆก่อนนะครับ ด้วยความที่ตอนนี้ระบบยังไม่พร้อม
            เนื่องจากตอนนี้ใช้โน๊ตบุ๊ค (on board Fujitsu S7011 ) + Edifier S530 (ยังไม่พ้นเบิร์น )

โปรแกรมและเพลงที่ใช้ : Aimp2 + เพลง mp3 ในเครื่อง (เพลงตลาด , Kenny G , Jazz และ Lossless)

ื์Notebook + ชุดเดิมของ Edifier ( สายลำโพง + สาย mini to RCA เิดิม )
            = เสียงที่ได้ค่อนข้างเป็นกลางนะครับ มิติและเวทีเสียงทำได้ค่อนข้างดี เด่นในเรื่องเสียงร้อง

ื์Notebook + สายลำโพง Canare สลับกับสายแบบมีเกรดทำสำเร็จรูป (มีฉนวนยางหุ้มอีกชั้น ) ซื้อจากอมร + สาย mini to RCA เดิม
            = ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองหรือเปล่าว่า Canare ทำให้เสียงทึบและเสียงแหลมหาย ส่วนสายอมรให้ความรู้สึกที่ดีกว่าสายเดิมของ edifier แต่ไม่มากนัก

Notebook + สายลำโพง Canare สลับกับสายแบบมีเกรดทำสำเร็จรูป (มีฉนวนยางหุ้มอีกชั้น ) ซื้อจากอมร + สาย mini to RCA ที่ Modify เอง ( เห็นมีสาย RCA ดำแดง ของอา เลยจับมาตัดหัวด้านนึง แล้วโมซะ )
            = ความรู้สึกที่ได้ ผมว่าเสียงเบสกระชับและเสียงต่ำที่ได้ดีขึ้น รายละเอียดยังคงเดิม

อันนี้เป็นรายละเอียดการทดสอบคร่าวๆนะครับ ผมว่ายังใช้อ้างอิงมากนักไม่ได้ เพราะทั้งลำโพงและสายจากอมรยัง
            ไม่พ้นเบิร์น และ ระบบยังไม่พร้อมเต็มที่ครับ

รายการต่อไปที่จะทำการทดสอบด้วย

= X-Fi Elite Pro ( ตอนนี้อยู่คนละที่กับลำโพง )

= Dac Carat Ruby (รอสินค้า)

= Dac Nakamichi 101 (สั่งจากคุณ DJ_LookMoo หนะครับ ช่วยโปรโมตสินค้าเขาหน่อย อิอิ)

= Creative 2 NX ( ไว้ฟังเทียบ และ แปลงสัณญานจาก Coaxial out ไป Dac Nakamichi เนื่องจากโน๊ตบุ๊คผมไม่มี digital out)

ปล.ผลจากการฟังมาจาก จขกท. ที่ยังด้อยประสบการณ์ บางครั้งอาจจะเป็นอุปทานไปได้ ฟังหูไว้หูนะ อ่านเอาสนุกๆก่อน อิอิ

ปล2.หากมีผู้ใจดีท่านใด ที่มีประสบการณ์ในการฟังที่หลากหลาย ซึ่งก็มีหลายท่านในนี้ รวมไปถึงผู้ที่กำลังเล่น เริ่มเล่น เล่นจนเบื่อ เล่นจนงบหมด เล่นจนกระทั่งต้องแอบผบ.ทบ.เล่น มาร่วมแนะนำ และออกความเห็นกันนะครับ

Comment

เดี๋ยวผมจะรบกวน list รายชื่อเพลงให้คุณลองทดสอบหน่อยครับ (ขอไปนึกก่อนแล้วกัน ^-^)

Comment

ผมว่า edifier เกือบทุกตัว ซับเบส มันเหมือนกับ บวมๆๆ ไม่กระชับ

Comment

ก็รุ้สึกว่าตัวของผม อาจจะบวมนิดๆเหมือนกัน (แต่เพราะใช้ onboard ด้วย ถ้าใช้ soundcard แล้วจะมาบอกผลอีกที) แต่กับตัว s530 ผมว่าโอเคเลยนะ เพราะลองเอาเพลงเปิดเทียบกับ altec lansing mx5021
                  ซึ่งตามความเห็นของผมว่า s530 เล่นเพลงหนักฟังแล้วดีกว่า ตัว mx5021 พอเอาเข้าจริงๆ กลับขับเสียงที่หนักออกมาไม่พอสำหรับเพลงที่หนักมากๆ
                  คุณ ammarit บอกว่าลำโพงผมเสียงแหลมกว่า จริงครับ แต่ไม่มากนัก แต่ถ้าเทียบแล้วของผมยังแหลมสู้ตัวปิระมิดตัดยอดไม่ได้ อันนั้นแหลมเหมาะกับฟังพวก acoustic มาก แต่ข้อเสียคือมันฟังได้แค่แนวเดียว

Comment

อืม
                    ขอบคุณที่ช่วยเอามาให้หลายๆๆท่านที่กำลังมองหาลำโพงอยู่ครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
                      เดี๋ยวผมจะรบกวน list รายชื่อเพลงให้คุณลองทดสอบหน่อยครับ (ขอไปนึกก่อนแล้วกัน ^-^)
                      ได้เลยครับ ด้วยความยินดี (แต่ขอเวลาเซ็ทระบบซักหน่อยนะครับ )

Originally posted by rat33 View Post
                      ผมว่า edifier เกือบทุกตัว ซับเบส มันเหมือนกับ บวมๆๆ ไม่กระชับ
                      ขอแชร์ความคิดเห็นเกี่ยวกับเจ้า Edifier หน่อยนะครับ
                      Edifier ที่ผมได้ฟังผ่านหูมา มีสามรุ่นรุ่นนะครับ คือ รุ่นที่เป็นสามเหลี่ยมปิระมิดยอดตัด ถ้าจำ
                      รุนไม่ผิด น่าจะเป็นรุ่น E3300 ( http://www.edifier.ca/english/speakers/e3300/e3300.htm ) เสียงที่ได้จากตัวนี้แนวเสียงออกแนว Boston ฟังสนุก ผ่อนคลาย ฟังได้นานไม่ล้าหู เล่นได้หลายแนว แต่ไม่โดนเด่นดนตรีหนักๆ จำพวก metal hiphop

ส่วนตัวที่สองและสาม ไ้ด้ฟังอย่างตั้งใจมากกว่าตัวแรก เนื่องจากสองตัวนี้ตั้งอยู่ในร้าน มีเก้าอี้ให้นั่งฟัง
                      (ตัว E3300 ตั้งอยู่หน้าร้าน) คือรุ่น Edifier S330D (http://www.edifier.ca/english/speakers/s330d/s330d.htm) และ Edifier S530 (รูปด้านบน - http://www.audion-mm.com/v2/index.ph...mart&Itemid=26 ) เสียงที่ได้ ความเป็น acoustic และ มิติเสียงทำได้ค่อนข้างดี ครับ ส่วนรายละเอียดอื่นๆดังที่ได้กล่าวมาแล้วด้านบนครับ

ส่วนเรื่องอาการซับเบสบวม ไม่กระชับนั้น นอกเหนือจากรุ่นที่ไปฟังอาจจะเป็นไปได้ครับ สามรุ่นที่ผมได้ฟังผ่านมา องค์ประกอบทุกอย่างค่อนข้างดีครับ แต่เหนืออื่นใด สำหรับอาการซับเบสบวมนั้น ขอกล่าวถึงลำโพง(คอม)ทุกรุ่นเลยแล้วกันนะ ว่า อาการที่เราได้ยินหรือ รู้สึกนั้น ผมว่ามาจากระบบสถานที่หรือพื้นที่ๆเราได้ไปฟังครับ อย่างเวลาที่ไปฟังที่ร้านขายลำโพงคอมที่ขายเยอะๆ หลายยี่ห้อ ที่ร้านมักจะเอาลำโพงมาวางไว้บนชั้นไม้เรียงกัน ระดับหูบ้าง ระดับเอวบ้าง บางร้านก็เอาลำโพงมาวางตั้งไว้บนตู้กระจก บางร้านก็วางติดผนังหรือชิดกระจก ทำให้เสียงที่ออกมาจากซับเบสนั้น เกิดอาการได้ครับ

เรื่องการจัดระบบพื้นที่ และ การจัดวางตำแห่นงผมว่ามีส่วนเป็นอย่างมาก ในการที่จะช่วยผสมให้ดนตรีที่เราได้ฟัง มีความกลมกล่อม และ มีมิติมากขึ้นครับ
                      ซับที่บวม อาจจะหายไป เสียงนักร้อง และชิ้นดนตรี อาจเด่นชัดขึ้นได้
                      ผมว่าลำโพงของเราแต่ละคนมีข้อดีและลักษณะที่มันซ่อนอยู่ ลองเรียกศักยภาพให้เต็มที่ครับ แล้วผมว่า คุณจะชอบลำโพงของคุณเองมากขึ้นไปอีก

Originally posted by rat33 View Post
                      อืม
                      ขอบคุณที่ช่วยเอามาให้หลายๆๆท่านที่กำลังมองหาลำโพงอยู่ครับ
                      ขอบคุณครับ
                      (^^)

Comment

ราคาราวๆ 17,000 บาท ถ้าเสียงไม่ดีก็ไม่รู้จะว่า....ยังไงเเล้วหละ สำหรับผม...

Comment

ก็รุ้สึกว่าตัวของผม อาจจะบวมนิดๆเหมือนกัน (แต่เพราะใช้ onboard ด้วย ถ้าใช้ soundcard แล้วจะมาบอกผลอีกที) แต่กับตัว s530 ผมว่าโอเคเลยนะ เพราะลองเอาเพลงเปิดเทียบกับ altec lansing mx5021
                          ซึ่งตามความเห็นของผมว่า s530 เล่นเพลงหนักฟังแล้วดีกว่า ตัว mx5021 พอเอาเข้าจริงๆ กลับขับเสียงที่หนักออกมาไม่พอสำหรับเพลงที่หนักมากๆ
                          คุณ ammarit บอกว่าลำโพงผมเสียงแหลมกว่า จริงครับ แต่ไม่มากนัก แต่ถ้าเทียบแล้วของผมยังแหลมสู้ตัวปิระมิดตัดยอดไม่ได้ อันนั้นแหลมเหมาะกับฟังพวก acoustic มาก แต่ข้อเสียคือมันฟังได้แค่แนวเดียว

พูดถุงลำโพง Altec Lansing แล้วทำให้นึกถึงลำโพงคอมพ์ตัวแรกของผมเลย
                          ย้อนไปราวเจ็ดปี ตอนนั้นไปซื้อคอมพ์ประกอบมาหนึ่งชุดที่ร้านเพื่อน อยากได้ลำโพงมาฟังเพลงด้วย
                          ผมว่าตอนนั้นลำโพงคอมยังมีไม่ค่อยหลากหลายเท่าตอนนี้ เลยถามเพื่อนไปว่า

"อยากได้ลำโพงคอม มียี่ห้อไหนแนะนำบ้าง"

"เอานี่เลย กำลังขายดี ลูกค้าเอาไปใช้แล้วบอกว่าคุ้มค่า"

"ยี่ห้ออะไร ?"

"Altec Lansing"

"(นึกในใจ - ยี่ห้ออะไรหว่า ไม่เคยได้ยินมาก่อน มันจะหลอกเชียร์ขายตรูไหม ไอ้เราก็รู้จักแต่ Creative ซาวน์การ์ดที่ซื้อก็ Creative ถ้าไม่ได้ลำโพง Creative แล้วมันจะแมทช์กันไหมหว่า :
                          ตัวนี้เสียงเป็นไงบ้าง แล้วไม่มี creative เหรอ (นั่น...ยังจะ creative อีก))"

"เอาเหอะน่า ลำโพงในระดับราคาสามพันบาท ตัวนี้คุ้ม"

สุดท้ายก็ได้กลับมาจนได้ พอเอากลับมาเปิดฟังที่ห้อง สิ่งที่ผมรู้สึกอย่างแรกเลย คือ
                          มันเพราะ...เพราะจริงๆ...เพราะแบบอธิบายไม่ถูก (ไปไกลแล้ววว กลับมาก่อน)
                          เริ่มเพี้ยนละ เอิ่ม..คือเสียงที่ได้จากลำโพงตัวนี้มีความเด่นในเรื่องเบสครับ ขับเสียงซับเบสได้ลึกและนิ่มนวม เสียงเบสออกมาอิ่มเต็มห้องดีครับ แต่เสียงย่านสูงยังไม่เด่นเท่าไร เข้าใจว่าเป็นเพราะมาจากดอกแซท ที่ไม่มีทวีตเตอร์

ส่วนความรู้สึกส่วนตัวผมกับเจ้า Edifier นั้น เมื่อเอามาเปิดฟังกับเพลงแนวหนักๆนั้น ผมว่าให้ความรู้สึกแนวคุณชายไปหน่อย เพราะรู้สึกว่าเบสจะไม่ค่อยเต็มอิ่มกับเพลงพวกนี้ ออกต่อยแบบแย็บๆไปหน่อย
                          ถ้าจะฟังดนตรีแนวนี้ที่ต้องการเสียงย่านต่ำและเบสให้เสียงออกอิ่มๆให้เต็มห้อง ลำโพงจากค่ายอื่นๆ
                          อย่าง Altec Lansing , Klipsch , etc. ทำได้ดีกว่าครับ

ปล.Altec Lansing MX5021 รุ่นยอดนิยมนี้เสียงดีคุ้มราคาเลยนะครับ

ปล2.ยังมีลำโพงขวัญใจชาว OCZ อย่าง Microlab , Eacan ที่ผมยังไม่ได้กล่าวถึง สาวกอย่าโกรธเค้าน๊าา แถวนี้หาฟังยาก ถ้าได้ฟังจะมากล่าวเพิ่มเติมนะค้าบ

Comment

วันนี้พึ่งไปถอย s530D มาเหมือนกัน จากร้านในพันทิพเหมือนกันครับ ตอนแรกว่าจะไปถอย klipsch ไป ๆ มา ๆ ได้เจ้า s530d สีขาว กลับมาแทนซะงั้น

เสียงถูกใจมาก ผมว่ารุ่นนี้เบสไม่บวมแล้วนะครับ ย่านเสียงต่ำทำได้ดีกว่ารุ่น 330D พอสมควรเลย (ก็แน่ละ ไอ้เจ้า sub ของมันตัวใหญ่กว่าเยอะ และหนักมากด้วยสิ - -)

ความเห็นส่วนตัว ผมว่า s530d นั้นย่านเสียงทั้งต่ำ กลาง สูง ทำได้ดีกว่า 330d นะครับ แต่ที่ย่านเสียงสูงของ 330d จะไปไกลกว่า น่าจะเพราะย่านเสียงต่ำมันไม่ดีเท่า 530 เลยดูไปได้ไกลกว่า

สายสัญญาณนั้นผมใช้สาย coax ต่ออยู่ เพราะรู้สึกว่ามันโปร่งกว่า เสียงเคลียร์กว่า analog พอควรเลย

ปล. ตอนซื้อลืมตรวจสอบให้ดี ได้รีโมท มาผิดรุ่นซะงั้น (รีโมทมีแต่ on off กับ volume -.-") พรุ่งนี้ว่าจะเอาไปเปลี่ยนซะหน่อยครับ

Comment

ผมก็ใช้ coax แล้วรู้สึกว่าเสียงมีมิติกว่าสาย analog เหมือนกัน ส่วนเบสผมก็ว่าไม่บวมนะ
                              ตอนฟังก็ประทับใจเพราะให้เสียงออกมาดีในหลายแนวเพลง โดยเฉพาะตอนทดสอบกับเพลงนี้
                              (http://www.myspace.com/lugubreofficial เพลงที่สาม Blitzkrieg)
                              เกรงใจเจ้าของร้านเหมือนกันเพราะปุ่ม volume อยู่แค่ประมาณ 40 % แต่เสียงนี่ดังดีทีเดียว (ไม่กล้าไปปรับสัก 80% เดี๋ยวอาจะโดนอะไรลอยมาได้ ^ u ^)

Comment

Working...
                              X