Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่าน -:R:- ผมก็ว่าแบบนั้นเหมือนกันอ่ะครับ เหมือนกับว่าต้อง ลดความสูงของเสา แล้วแฮะ เอาประมาณชายคาบ้านก็พอ เหอๆ ที่ผมไปนั่งหาข้อมูล มา มันก็ แบบ ในรูปของท่านอ่ะครับ เหอๆ สัญญาณเต็ม แต่เกาะสัญญาณ ยากมากๆ เหอๆ แต่ก็นะ ติดแล้วติดเลย แต่เวลาฟังเพลง ออนไลน์ มันยังสะดุด อยู่นิดๆ อ่ะครับ ^^

ท่าน Art_A RocketM2 มันมี SMA 2รูให้เลือกอ่ะครับ เราก็หาซื้อ เสา มาต่อเพิ่มได้ ใช้แบบ Omni เพื่อ รอบทิศทาง หรือ Panal กำหนดทิศทาง เหมือนท่าน -:R:- อ่ะครับ RocketM2 แรงดัน มันสูงมากอ่ะครับ 630nM ซึ่งส่งแรง และไกลมาก แต่อยู่ที่ว่า ตัวรับ ของท่าน มันจะตรงกับนิยาม ในหน้าแรกของ ก๊วนเรารึป่าวอ่ะครับ ^^ ส่วนตัวผม ใช้ RocketM2 + เสา Omni Outdoor 8dBi 1 ต้น และ เสา indoor 9 dbi 1 ต้นครับผม ลากไปไกล เกือบๆ 3 กม อ่ะครับ ใช้ Alfa 1W รับนะ แต่ รอบเสา 20 -30 เมตร จับสัญญาณ ได้ยากมากมาย เหอๆ

Comment

• ตอนนี้ผม แก้ปัญหา โดยเอา เสา indoor omni 9db เพราะ บีมมันไม่แหลม กำลังได้ที่เลย มาต่อ ทำให้ปัญหาสัญญาณแรงแล้วไม่หลุด เงียบ ....แบบไม่ต้องเอ่ยอีก...

ซ้าย omni indoor ถ้า db แรงเกินไป บีมก็จะแคบ ไปได้ไกลก็จริง แต่เลยเหมือนกัน
      ขวา omni outdoor 15db ไปได้ไกล รับได้ตั้งแต่ 150-300 เมตร รับได้แบบสบาย ๆ

ดังนั้นจึงให้เจ้า indoor กวาด ระดับล่างไป... กว่าจะทำได้เปลียนเสา กัน ระนาว
      Last edited by -:R:-; 26 Feb 2011, 13:55:51.

Comment

• Originally posted by Art_A View Post
        ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ตอนนี้ชักจะเปลี่ยนใจซะแล้วสิครับ หลังจากได้อ่านมาเรื่อยๆ

เลยอยากจะสอบถามว่า ตัว RocketM2 กระจายสัญญาณแบบรอบทิศทางได้หรือไม่ครับ แล้วกรณีที่เอามาใช้ภายในบ้าน 1 หลัง 2 ชั้น และที่ทำงาน***งประมาณ 100-150 m (ตามที่แจ้งไว้) ไม่ทราบว่า RocketM2 กับ Loco M2 ตัวไหนใช้งานได้ดีและเหมาะสมมากกว่ากันครับ

จุดประสงค์ที่เน้นคือ ไม่เอาไปใช้ยิงสัญญาณไปที่อื่นเลยนะครับ ใช้แค่ตามที่บอกข้างต้นเท่านั้น

อีกนิดครับ ถ้า RocketM2 จำเป็นต้องเพิ่มเสาด้วยหรือไม่ครับ ถ้าควร ควรเพิ่มเท่าไหร่ดีครับ แล้วงบประมาณที่ต้องใช้ ประมาณเท่าไหร่ครับ

อีกนิดครับ ไมทราบว่า RocketM2 มี port lan กี่ port ครับ เผื่อจะได้เอาสาย lan ต่อเข้า pc ด้วย

รบกวนช่วยแนะนำผมทีนะครับ

ป.ล.ขอโทษที่ถามเยอะนะครับ แบบว่า ศึกษาไว้ด้วยน่ะครับ จะได้มีความรู้

EDIT

รบกวนสอบถามข้อมูลครับ

ไม่ที่ว่ามีแหล่งจำหน่ายตัว PowerAP N บ้างมั้ยอะครับ ไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่เหรอครับ

คือ เท่าที่ลองๆดู ตัว Loco M2 และ RocketM2 มันอาจจะเกินความจำเป็นและไม่ตรงกับความต้องการของผมเท่าไหร่น่ะครับ

คือ ผมต้องการตัวที่เอามากระจายสัญญาณเน็ต adsl มาเป็น wireless เพื่อให้ notebook กับ มือถือ ผมเล่นเน็ตได้น่ะครับ พอลองผมดูที่ตัว PowerAP N ก็คิดว่า น่าจะตรงมากที่สุด เพราะระยะ 100m น่าจะรับได้

รบกวนช่วยแนะนำผมทีนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ถ้า 150 เมตร ลองดาบเจได ก็ได้นะครับ แต่ RocketM2 มัน Mix BGN ได้ด้วย NB Acer 4736G ของผม มันยังรับ N ได้เลย 150M ซะด้วย แต่ตัว ที่เป็น USB Alfa ของผม ได้แค่ 54M เอง แต่รับได้ไกลตั้ง 3 กิโลเมตรแหน่ ^^

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          ตอนนี้ผม แก้ปัญหา โดยเอา เสา indoor omni 9db เพราะ บีมมันไม่แหลม กำลังได้ที่เลย มาต่อ ทำให้ปัญหาสัญญาณแรงแล้วไม่หลุด เงียบ ....แบบไม่ต้องเอ่ยอีก...

ซ้าย omni indoor ถ้า dp แรงเกินไป มันก็บีมแคบ ไปได้ไกลก็จริง แต่เลยเหมือนกัน
          ขวา omni outdoor 15db ไปได้ไกล รับได้ตั้งแต่ 150-300 เมตร รับได้แบบสบาย ๆ

ดังนั้นให้เจ้า indoor กวด ระดับล่างไป... กว่าจะทำได้เปลียนเสา กัน ระนาว

ของผม อิอิ เพิ่งเสร็จ เมื่อ 9 โมงเช้า เมื่อครู่เอง ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
            ท่าน -:R:- ผมก็ว่าแบบนั้นเหมือนกันอ่ะครับ เหมือนกับว่าต้อง ลดความสูงของเสา แล้วแฮะ เอาประมาณชายคาบ้านก็พอ เหอๆ ที่ผมไปนั่งหาข้อมูล มา มันก็ แบบ ในรูปของท่านอ่ะครับ เหอๆ สัญญาณเต็ม แต่เกาะสัญญาณ ยากมากๆ เหอๆ แต่ก็นะ ติดแล้วติดเลย แต่เวลาฟังเพลง ออนไลน์ มันยังสะดุด อยู่นิดๆ อ่ะครับ ^^

ท่าน Art_A RocketM2 มันมี SMA 2รูให้เลือกอ่ะครับ เราก็หาซื้อ เสา มาต่อเพิ่มได้ ใช้แบบ Omni เพื่อ รอบทิศทาง หรือ Panal กำหนดทิศทาง เหมือนท่าน -:R:- อ่ะครับ RocketM2 แรงดัน มันสูงมากอ่ะครับ 630nM ซึ่งส่งแรง และไกลมาก แต่อยู่ที่ว่า ตัวรับ ของท่าน มันจะตรงกับนิยาม ในหน้าแรกของ ก๊วนเรารึป่าวอ่ะครับ ^^ ส่วนตัวผม ใช้ RocketM2 + เสา Omni Outdoor 8dBi 1 ต้น และ เสา indoor 9 dbi 1 ต้นครับผม ลากไปไกล เกือบๆ 3 กม อ่ะครับ ใช้ Alfa 1W รับนะ แต่ รอบเสา 20 -30 เมตร จับสัญญาณ ได้ยากมากมาย เหอๆ

สอบถามเพื่อขอความรู้เพิ่มเติมนะครับ

ที่พูดๆกันว่า ส่งไปได้ไกล 3 กม.เนี้ย หมายความว่า ที่ระยะ***ง 3 กม. ณ จุดๆนั้น จะต้องมีตัวรับเพิ่มขึ้นอีกตัวใช่มั้ยครับ ซึ่งตัวรับนี้ อาจจะเป็น RocketM2 อีกตัว ซึ่งสถานะตัวนี้ถูกตั้งค่าให้เป็นตัวรับสัญญาณ (ซึ่งตัวแรก ถูกตั้งค่าให้เป็นตัวส่งสัญญาณ) แล้วจึงทำการต่อสาย lan จากตัวที่สองมาเข้าตัวกระจายสัญญาณอีกตัว (ซึ่งอาจจะเป็น ฮับ หรือ สวิต หรือ ยูบิ ก็ได้) เพื่อทำการกระจายสัญญาณให้ผู้ที่อยู่ในจุดๆนั้นได้สามารถเล่นเน็ตได้

แบบนี้ใช่หรือไม่ครับ ผมเข้าใจถูกมั้ยอะครับ

ดังนั้น ถ้าผมจะแชร์เน็ตจากบ้านหลังหนึ่งไปบ้านอีกหลังหนึ่ง หรือจากบ้านหลังหนึ่งไปอีกหมู่บ้านหนึ่ง ซึ่งอยู่***งกันคนละอำเภอ ก็สามารถใช้หลักการนี้ได้ โดยเพียงแค่เปลี่ยนตัวอุปกรณ์ให้แรงขึ้น ใช่มั้ยครับ

อ่านกระทู้มา ทำความเข้าใจมา ใช้เวลาประมาณ วันครึ่ง ผมก็ประมวลความคิดผมได้แบบนี้น่ะครับ ไม่ทราบว่าถูกผิดประการใด รบกวนช่วยแจ้งทีนะครับ

แบบว่า ไม่มีความรู้เรื่องเน็ตเวิร์คเลยอะ

ป.ล.ไม่ทราบศัพท์ภาษาเทคนิคด้วยอะครับ เลยใช้คำภาษาไทยแทน หวังว่าจะเข้าใจนะครับ

Comment

• บ้านผมหลัง สีชมพู นะครับบ

ไม้ไผ่สูงมาก เหอๆ

Comment

• ขอขอบคุณ ผุ้สนับสนุน ของเราครับ ^^

ตอนนี้ในบ้านรับสัญญาณ ได้แล้ว เหอๆ

แถมยังไปไกลก็ได้ด้วย ^^

หุหุ ต้นออกมาโชว์ลาว ซะละ อิอิ กว่าจะยกเสาขึ้นได้ 3 คนช่วยกันอ่ะครับ เหอๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                  ถ้า 150 เมตร ลองดาบเจได ก็ได้นะครับ แต่ RocketM2 มัน Mix BGN ได้ด้วย NB Acer 4736G ของผม มันยังรับ N ได้เลย 150M ซะด้วย แต่ตัว ที่เป็น USB Alfa ของผม ได้แค่ 54M เอง แต่รับได้ไกลตั้ง 3 กิโลเมตรแหน่ ^^

ที่ว่า Mix BGN เนี้ย คืออะไรเหรอครับ แล้วตัว Loco M2 ทำไม่ได้เหรอครับ

อีกนิดครับ คือ จุดประสงค์ที่จะเอามาใช้ก็เพื่อแชร์เน็ตให้มือถือ อะครับ เพราะที่ทำงานเล่น notebook ไม่ได้ครับ (ห้ามไว้) แต่ตอนนี้กำลังดูอยู่ว่า ถ้าลากสาย lan แล้วนำตัว Loco M2 ขยับเข้ามาใกล้ที่ทำงาน (น่าจะเหลือระยะ***งซักประมาณ 70 m) มือถือจะส่งสัญญาณ wireless กลับไปให้ตัวส่งได้มั้ย

รบกวนช่วยชี้แนะนำด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by Art_A View Post

สอบถามเพื่อขอความรู้เพิ่มเติมนะครับ

ที่พูดๆกันว่า ส่งไปได้ไกล 3 กม.เนี้ย หมายความว่า ที่ระยะ***ง 3 กม. ณ จุดๆนั้น จะต้องมีตัวรับเพิ่มขึ้นอีกตัวใช่มั้ยครับ ซึ่งตัวรับนี้ อาจจะเป็น RocketM2 อีกตัว ซึ่งสถานะตัวนี้ถูกตั้งค่าให้เป็นตัวรับสัญญาณ (ซึ่งตัวแรก ถูกตั้งค่าให้เป็นตัวส่งสัญญาณ) แล้วจึงทำการต่อสาย lan จากตัวที่สองมาเข้าตัวกระจายสัญญาณอีกตัว (ซึ่งอาจจะเป็น ฮับ หรือ สวิต หรือ ยูบิ ก็ได้) เพื่อทำการกระจายสัญญาณให้ผู้ที่อยู่ในจุดๆนั้นได้สามารถเล่นเน็ตได้

แบบนี้ใช่หรือไม่ครับ ผมเข้าใจถูกมั้ยอะครับ

ดังนั้น ถ้าผมจะแชร์เน็ตจากบ้านหลังหนึ่งไปบ้านอีกหลังหนึ่ง หรือจากบ้านหลังหนึ่งไปอีกหมู่บ้านหนึ่ง ซึ่งอยู่***งกันคนละอำเภอ ก็สามารถใช้หลักการนี้ได้ โดยเพียงแค่เปลี่ยนตัวอุปกรณ์ให้แรงขึ้น ใช่มั้ยครับ

อ่านกระทู้มา ทำความเข้าใจมา ใช้เวลาประมาณ วันครึ่ง ผมก็ประมวลความคิดผมได้แบบนี้น่ะครับ ไม่ทราบว่าถูกผิดประการใด รบกวนช่วยแจ้งทีนะครับ

แบบว่า ไม่มีความรู้เรื่องเน็ตเวิร์คเลยอะ

ป.ล.ไม่ทราบศัพท์ภาษาเทคนิคด้วยอะครับ เลยใช้คำภาษาไทยแทน หวังว่าจะเข้าใจนะครับ

ถูกต้องครับผม แต่ตัว Rocket จับชน Rocket 30 กม เป้นเรื่องหมูๆ เลยอ่ะครับ เหอๆ ขนาดว่าผมใช้เสา กากๆ ดังรูป ยังไป ได้ตั้ง 3 กมเลย เหอๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตัวรับของคุณ ก็ต้องรับแรงด้วยแหละครับ คุณเข้ามาศึกษา กระทู้นี้ ดีแล้วแหละครับ ตะก่อนผมก็ไม่รู้เรื่อง ตอนนั้น ต้องการแค่ 350 เมตรเอง ตอนนี้ 1.5 กิดล เมตร กลายเป้นเรื่องเล็กน้อยซะละ มาจบที่คุณพี่ WiFi4you อ่ะครับ ^^ โทรมาถามผมได้นะครับ ประสบการณ์จริง อิอิ

Comment

• ถ้าบ้าน ห่ าง เป็น 1-3 กม ก็ให้ตั้งเสาตัวส่ง ให้สูงมาก ๆ คือมองด้วยระยะสายตาไม่มีตึกบัง ไม่มี ต้นไม้ับัง

และ ปลายทางที่รับเองก็ต้องไม่มีอะไรมาบังด้วยเช่นกัน...

แต่ถ้า

ชุดนี้จะมีเสาพาแนลมาด้วยก็ให้หันไปทางที่ปล่อยสัญญาณ แล้วก็ให้หันซ้าย ขวา เอาที่สัญญาณแรงและนิ่งสนิท เป็นอันใช้ได้ครับ.....
                      จากรูป ที่ให้ใช้สาย USB เพราะราคาถูกกว่าสาย LLC ถ้า ซื้อเสาแบบ Panal+Alfa+LLC ด้วยแล้ว งบบานปลาย ก็เลยคิดว่า เอามันไปไว้ด้านบนแล้วต่อสาย USB มาจะถูกกว่า...
                      ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ของคุณต้น
                      ton_secmu
                      ได้ใส่ กันผ่าไหมอ่าครับ สูงขนาดนั้น ในระแวกถ้าไม่มีตึกสูง ๆ และระแวกนั้นไม่มีที่ล่อฟ้าหล่ะก็..เจี๋ยวแทน....เปรี๊ยง....................วูบ...
                      Last edited by -:R:-; 26 Feb 2011, 14:04:10.

Comment

ที่ว่า Mix BGN เนี้ย คืออะไรเหรอครับ แล้วตัว Loco M2 ทำไม่ได้เหรอครับ

อีกนิดครับ คือ จุดประสงค์ที่จะเอามาใช้ก็เพื่อแชร์เน็ตให้มือถือ อะครับ เพราะที่ทำงานเล่น notebook ไม่ได้ครับ (ห้ามไว้) แต่ตอนนี้กำลังดูอยู่ว่า ถ้าลากสาย lan แล้วนำตัว Loco M2 ขยับเข้ามาใกล้ที่ทำงาน (น่าจะเหลือระยะ***งซักประมาณ 70 m) มือถือจะส่งสัญญาณ wireless กลับไปให้ตัวส่งได้มั้ย

รบกวนช่วยชี้แนะนำด้วยนะครับ
                        แบบนี้คงยากอ่ะครับ เหอๆ เพราะมือถือ ส่งสัญญาณกลับ ไม่ไหว เหอๆ ตัวส่งแรงจริง แต่ตัวรับไม่ไหว ผมเคยเจอนะครับ ตัวรับ มันรับได้ แต่เล่นเน็ตไม่ติด เลยมันเห้นว่า เจอสัญญาณ เพราะตอนนั้นผมจับคู่ Alfa1W กับzyxel มันเห้นสัญญาณ Wireless นะ แต่มัน จับไม่ได้เลย แต่พอเปลี่ยนมาเป้น Ubi คนละเรื่องละราว คนละฟ้า คนละเหว กันเลย เหอๆ ตอนนี้ผมเลย แนะนำว่า ถ้า เล่นไกลๆ ให้ใช้ RocketM2 กับ Alfa1W ครับผม แต่ถ้าให้นิ่งๆ และเสถียร ในระยะทางที่ไกลๆ แนะนำ เพิ่มPanal ให้กับ Alfa ด้วยครับผม

อันนี้เป้นเมื่อเย็นวานครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                          ถ้าบ้าน ห่ าง เป็น 1-3 กม ก็ให้ตั้งเสาตัวส่ง ให้สูงมาก ๆ คือมองด้วยระยะสายตาไม่มีตึกบัง ไม่มี ต้นไม้ับัง

และ ปลายทางที่รับเองก็ต้องไม่มีอะไรมาบังด้วยเช่นกัน...

ของคุณต้น

ได้ใส่ กันผ่าไหมอ่าครับ สูงขนาดนั้น ในระแวกถ้าไม่มีตึกสูง ๆ และระแวกนั้นไม่มีที่ล่อฟ้าหล่ะก็..เจี๋ยวแทน....เปรี๊ยง....................วูบ...
                          ไม่ได้ใส่กันฟ้าผ่าเลยอ่ะครับ อิอิ แค่เป็นการทดลองก็เลย เอาไม้ไผ่มาก่อน ตอนนี้รู้สึกว่า ท่าทางจะคงที่ดีแล้วอ่ะครับ เหอๆ เล่นเน็ต เปิด OCZ ลื่นปรี๊ดเลย เดี่ยวสั่ง ทำเสา 3 ท่อมาก่อน เหอๆ น้าไปจัดการให้มาเรียบร้อยแล้วครับ เดี๋ยวก้ต้องหา ที่กันฟ้าผ่าอยู่ดี เหอๆ

Comment

• โน่นเลย แทบไม่เห็นหมูบ้าน อิอิ ออกไปไกลเว่อร์ๆ ^^

ผลทดสอบจริงแท้แน่นอน น้องต้นคอนเฟิร์ม ครับผม

Comment

ของผม อิอิ เพิ่งเสร็จ เมื่อ 9 โมงเช้า เมื่อครู่เอง ^^

คุณ ton_secmu ครับ

จากรูปที่ลงไว้ ผมสังเกตุเห็นว่า ตรงที่ต่อเสาเป็นสายสัญญาณหรือสายไฟ ไม่ทราบว่าปลายทางมันเป็นที่ใดเหรอครับ

จากรูปทำให้ผมเกิดความสงสัยครับว่า ตัว RocketM2 สัญญาณ wireless ที่ปล่อยออกมา ปล่อยออกมาทางตัวเครื่อง หรือทางเสาครับ หรือทั้งสองทางครับ แล้วมันรับสัญญาณทางไหนบ้างครับ หรือทั้งสองทางเช่นกันครับ

เพราะถ้ามันปล่อยและรับสัญญาณทางเสาได้ด้วย หากผมเอาตัวเครื่องไว้ที่บ้าน แล้วลากสายเพื่อต่อเสา แล้วเอาเสาไปไว้ที่ทำงาน แบบนี้ จะดีกว่ายกทั้งตัวเครื่องไปไว้ใกล้ที่ทำงานมั้ยอะครับ

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

Comment

ถ้าบ้าน ห่ าง เป็น 1-3 กม ก็ให้ตั้งเสาตัวส่ง ให้สูงมาก ๆ คือมองด้วยระยะสายตาไม่มีตึกบัง ไม่มี ต้นไม้ับัง

จากรูป ที่ให้ใช้สาย USB เพราะราคาถูกกว่าสาย LLC ถ้า ซื้อเสาแบบ Panal+Alfa+LLC ด้วยแล้ว งบบานปลาย ก็เลยคิดว่า เอามันไปไว้ด้านบนแล้วต่อสาย USB มาจะถูกกว่า...
                                ของคุณต้น

ผมก็ไปติดตั้งให้น้องเค้าตาม รูป ของท่านอ่ะครับ ไม่ต้องเอา nano มารับ ก็ได้ แค่ alfa1W + Panal7dbi ดีๆ เนี่ยแหละ รับได้สบายหายห่วง ผมเอาสาย USB มาพ่วงอีก 5 เมตร เพื่อยกขึ้น ให้สูง รับสัญญาณ ได้สบายๆ แถมยัง Connect เร็วอีกด้วยครับ บ้านไกล เล่นเน็ต สบายๆ แต่ บ้านผม อ่ะครับ TT__TT"

เหลือแต่ หาสาย Lowloss สัก .5 เมตร ที่กันฟ้าฝ่ามาสักหน่อย และเสาเหล็กแป๊บ อ่ะครับ เฉพาะ ตัว NB Acer 4736G ของผม รับส่งไกลสุดที่ 250-300 เมตร เกินนี้ ต้องเพิ่ง Alfa แล้วครับ

ไม่ต้องเชื่อต้นนะครับ ลองใช้เองละกัน เหอๆ

Comment

Working...
                                X